Thủ tục đăng ký xe mới.

huytoan87

Xe hơi
Các bác cho em hỏi chút: đăng kí xe, nộp thuế trước bạ, lấy biển ko cần mang xe ạ. Vì sale bảo em mai với sale cứ ra đăng kí, nộp thuế với lấy biển rồi mang về showroom lắp cũng được :^):^):^)

ntt186

Xe hơi
Các bác cho em hỏi chút: đăng kí xe, nộp thuế trước bạ, lấy biển ko cần mang xe ạ. Vì sale bảo em mai với sale cứ ra đăng kí, nộp thuế với lấy biển rồi mang về showroom lắp cũng được :^):^):^)
Đúng rồi bác à!
Về nộp thuế trước bạ chắc chắn ko phải đem xe.
Về đăng ký biển, nguyên tắc là phải đem xe nhưng trên thực tế thì 100 or 200K sẽ thay thế cho việc này:77:
(Bác muốn tìm hiểu các bước và hồ sơ giấy tờ cần thiết Bác có thể xem bài em viết ở trang 5 nhé:69:)

THUCYEN

Đi bộ
Em cũng chuẩn bị phải đi đăng ký, Em hộ khẩu ở Từ Liêm. Có bác nào mới làm thủ tục đăng ký ở Từ Liêm thì hướng dẫn em phát.
- Nộp thuế trước bạ ở đâu?
- Đăng ký ở đâu?
- Đăng kiểm ở đâu?
-...

Cám ơn các bác trước.:102:

HYB

Xe tải
cám ơn thông tin hướng dẫn của các bác. hôm nay em đi lấy biển theo đúng hướng dẫn em làm 200k kiểm xe, ok luôn không cần nhìn xe, 300k tại chỗ đăng ký bấm lấy biển, xe em thiếu tờ khai thuế tước bạ và em không mang CMTND, nhưng thấy văng vẻ quá nên bác làm thủ tục bảo làm luôn và bổ sung giấy tờ, em cũng học các bác khấn ông bà ông vải cho số 7568, đếm từ 1 đến 8 sau đó bấm nút và hiện lên số 7567 thôi cũng được ok, xuống tầng 1 nộp 2tr lấy biển, ra cổng uống 1 cốc cafe để chờ lắp biển, công lắp 350k. mang xe đến 30-4 để đăng kiểm, đặt 100k sau khoảng 1h em có giấy hẹn và tem kiểm định, xe em đã được khai sinh. một lần nữa cảm ơn những thông tin các bác đã viết rất bổ ích và thiết thực cho những người đi dăng ký lần đầu.

s3xxygirl

Xe đạp
cám ơn thông tin hướng dẫn của các bác. hôm nay em đi lấy biển theo đúng hướng dẫn em làm 200k kiểm xe, ok luôn không cần nhìn xe, 300k tại chỗ đăng ký bấm lấy biển, xe em thiếu tờ khai thuế tước bạ và em không mang CMTND, nhưng thấy văng vẻ quá nên bác làm thủ tục bảo làm luôn và bổ sung giấy tờ, em cũng học các bác khấn ông bà ông vải cho số 7568, đếm từ 1 đến 8 sau đó bấm nút và hiện lên số 7567 thôi cũng được ok, xuống tầng 1 nộp 2tr lấy biển, ra cổng uống 1 cốc cafe để chờ lắp biển, công lắp 350k. mang xe đến 30-4 để đăng kiểm, đặt 100k sau khoảng 1h em có giấy hẹn và tem kiểm định, xe em đã được khai sinh. một lần nữa cảm ơn những thông tin các bác đã viết rất bổ ích và thiết thực cho những người đi dăng ký lần đầu.
ặc ặc, mua cái biển 2 triệu rồi mà vẫn còn phải mất thêm 350k công lắp biển nữa hả các bác?

s3xxygirl

Xe đạp
híc, cái lót biển có 2 miếng sắt vậy mà nó chém 200k ghê thật:102:

WhiteGet

Xe điện
Bác phá giá quá, e vừa đi lấy biển sáng qua, vụ này đã có bác nói rất chuẩn: 200k kiểm xe, 200 k bốc biển, công lắp biển số chung - ở đâu cũng thế: 250k. Nộp thuế TB và đăng kiểm chả mất đồng nào, thuế TB e đặt vào 100k còn bị e bé xinh tươi nhận hồ sơ nói nhẹ: a mang ra ngoài và bỏ ra giúp e (k). Còn đăng kiểm mình là xe mới 100%, chả việc gì phải mất tiền lần đầu, còn các lần sau thì chắc... sẽ mất:102:

saola

Xe máy
Tớ cũng vừa đi đăng kí xong, tình hình là đúng như trên.

Đóng thuế thì không có vấn đề gì.

Đăng kí thì lúc khám xe thì biết điều kẹp 100K vào hồ sơ 5 phút xong. Lúc vào bấm biển thì bị củ hành dấu mờ, chữ trên hóa đơn mờ... kẹp phong bì vào quay vào vẫn bị đuổi về. Chiều đóng lại dấu trên tờ nguồn gốc NK, cẩn thận gọi điện thoại cho người thân và kèm phong bì 200K, các chú cười tươi sao sáng chú bảo mày sửa hóa đơn mà không sửa cho chú. Bấm bụp phát được biển 3753 tạm hài lòng.

Em còn nốt đăng kiểm nữa.

Từ lúc lấy viết hóa đơn đến lúc lấy xe về nhà mất 1 tuần ạ, chắc phải 2 tuần mới đi được xe ra đường, vì tuần sau phải cuối tuần may ra mới đi đăng kiểm được vì bận.

Chắc chốt lại vụ đăng kí này em sẽ mất 400K, trong khi thằng bán xe nó bảo anh để em gọi cò mất 1700K:77:

Nhưng em chả vội vì đằng nào cũng chưa có bằng :D

Bác cho em hỏi.. vậy đăng ký xe ô tô không cần bằng lái à? Em đang định mua xe cho Vợ, đăng ký tên Vợ mà Vợ chưa có bằng nên ko mua,,, đang định sang Trung Quốc mua bằng... Vợ em thì lái ngon rồi, nhà có xe mà..??

Trả lời giúp em nhanh nhé!

luongkieuduong

Xe đạp
trả lừa thế nào cả bác ah. Nó chỉ tính thêm tiền kẹp thôi:21:. Em thì chưa được đang ký cho 4b nhưng 2b em làm đơn giản mà. em thấy mấy bác đi đăng ký cho 4b cùng cũng đơn giản mà. Chém chết hết Sâu và cò đi:)):))

intstuan

Xe đạp
Mấy bác ở hoàn kiếm thì qua số 1 Lý Nam Đế để nộp thuế, sau đó qua đầu cầu Long biên (Phía gia lâm) đăng ký.
Việc đi đăng ký thì tự mình đi mất tầm 2 tiếng là xong tất tần tật mà lại rất nhanh gọn. Giấy tờ cần mang theo.
1. Đối với thuế: 1 tờ khai thuế, 1 hộ khẩu1 chứng minh (sao y công chứng nhưng cầm bản chính đi cho chắc nếu gặp ông thuế khó tính có hỏi), 1 bản sao y hóa đơn xuất bán xe, 1 bản sao y chứng nhận chất lượng xe nhập khẩu, 1 bản sao y công chứng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của đơn vị bán xe,1 bản sao y hồ sơ hải quan +100k cho nó nhanh. sau đó qua bàn nộp tiền kẹp 20k vào để bà quỹ kiểm tiền hộ nó nhanh đỡ phải khai loại tiền.
2. Sau đó cầm biên lai thu thuế trước bạ,bộ hồ sơ y như trên và tờ khai đăng ký xe (đã dán bản cà số khung, số máy) sang công an. Đến cổng thì hỏi hôm nay bác nào khám xe, kẹp vào đó 200k nói anh khám xe giúp em (nhanh lắm, em đi đăng ký chả cần mang xe đi, bác ý ký cái koẹt).
3. Sau khi bác xét xe trả lại hồ sơ, các bác cầm vào nộp hồ sơ cho đồng ý phụ trách đăng ký (chỗ bác ý ngồi có cái màn hình để mình bấm biển) kẹp vào đó 200k cho nhanh.
Sau đó đứng chờ và bấm biển, được biển lấy luôn giấy hẹn cầm ra ngoài mua biển thế là xong.
Có biển rồi chạy xe về đăng kiểm, thấy chú đăng kiểm nào đi ra chạy xe mình vào thì nhét cho 100k, 10 phút là xong hết.
Tổng thời gian của em nộp thuế 10 phút, xét xe 5 phút, chờ bấm biển 15 phút, đăng kiểm 10 phút. cộng cả thời gian đi lại lằng nhằng mất gần 2 tiếng.
Chúc các bác bấm được biển như ý. (bác nào thấy hay vote cho em nhé)
Em làm theo đúng chỉ dẫn của bác cụ thể với trường hợp của em như sau:
Em thuộc quận Ba Đình, mua xe lacetti của cty An Hưng số 1 Lê Trọng Tấn
1. Đối với thuế: em nộp ở Cao Bá Quát. 02 tờ khai thuế, hộ khẩu không cần, 1 chứng minh thư nhân dân, 1 hóa đơn GTGT bán xe của công ty, 1 bản chứng nhận chất lượng xe, 1 bản sao hóa đơn nối giữa công ty An Hưng và Nhà máy Daewoo. Sau đó qua bàn số 1 nộp, nếu đến muộn gần hết giờ thì nên kẹp tờ 20K vào làm cho nhanh (bọn cò ở đó toàn làm thế). Chờ chút qua bàn số 3 nộp tiền.
2. Cầm tất cả hồ sơ và tờ khai đăng ký xe đã dán cà số khung số máy, qua bên công an (1234 Cầu giấy), gặp anh khám xe ở ngay cổng kẹp 200K vào anh ý hỏi xe đâu sau khi đã nhìn thấy tờ 200 -> cuối cùng anh ậm à ậm ừ ký luôn rồi bảo vào làm đi :)
3. làm y như bác keep walking chỉ bảo không sai tẹo nào, thao tác nhanh chóng, nhưng em bấm được biển không ngon lắm 30T - 1561
Hoàn tất thủ tục đăng ký xe, cám ơn các bác nhiều (b)

checkout_2k

Xe hơi
Cho em hỏi ngu tí: nếu bấm phát ra số không đẹp có thể xin bấm lại được không ??? ... (tất nhiên là có kẹp...kẹp gì đấy rồi) :P:P:P

boy_xedap

Xe điện
Cụ phá giá quá.
Các cụ khác nếu có làm lưu ý nhé, chỉ 100k thôi, hôm em làm cũng chỉ kẹp có vậy.
Các cụ thử nghĩ mà xem, trong vòng 5 phút cụ có kiếm được 100k không ạ?
Em làm theo đúng chỉ dẫn của bác cụ thể với trường hợp của em như sau:
Em thuộc quận Ba Đình, mua xe lacetti của cty An Hưng số 1 Lê Trọng Tấn
1. Đối với thuế: em nộp ở Cao Bá Quát. 02 tờ khai thuế, hộ khẩu không cần, 1 chứng minh thư nhân dân, 1 hóa đơn GTGT bán xe của công ty, 1 bản chứng nhận chất lượng xe, 1 bản sao hóa đơn nối giữa công ty An Hưng và Nhà máy Daewoo. Sau đó qua bàn số 1 nộp, nếu đến muộn gần hết giờ thì nên kẹp tờ 20K vào làm cho nhanh (bọn cò ở đó toàn làm thế). Chờ chút qua bàn số 3 nộp tiền.
2. Cầm tất cả hồ sơ và tờ khai đăng ký xe đã dán cà số khung số máy, qua bên công an (1234 Cầu giấy), gặp anh khám xe ở ngay cổng kẹp 200K vào anh ý hỏi xe đâu sau khi đã nhìn thấy tờ 200 -> cuối cùng anh ậm à ậm ừ ký luôn rồi bảo vào làm đi :)
3. làm y như bác keep walking chỉ bảo không sai tẹo nào, thao tác nhanh chóng, nhưng em bấm được biển không ngon lắm 30T - 1561
Hoàn tất thủ tục đăng ký xe, cám ơn các bác nhiều (b)

boy_xedap

Xe điện

sonvuive

Xe tải
Hic... em có mỗi hộ khẩu, chưa làm CMT thì có vấn đề gì không các bác? :102:

ducnm

Xe hơi
Tớ tổng hợp lại của các bác rồi bổ xung thêm vài ý kiến nhé.

• Trước khi đi làm thủ tục thì cần chuẩn bị mấy thứ sau để làm cho nhanh nhé.
- 01 Hóa đơn GTGT (kiểm tra dấu má có mờ có thiếu gì không)
- 01 Giấy chứng nhận chất lượng (kiểm tra dấu má có mờ có thiếu gì không)
- 01 Tờ khai hàng hóa nhập khẩu (kiểm tra dấu má có mờ có thiếu gì không)
- 01 bút bi
- 01 bút chì
- 01 lọ hồ
- 01 bút tẩy phủ
- 01 cái kéo
- 02 tờ giấy trắng A4
- 01 CMT Nhân dân gốc
- 01 Hộ khẩu gốc (Mang đi cho chúng nó đỡ hoạnh họe
- 02 bộ cà số khung, số máy (Như bác NTT186 nói thì nếu bọn hãng cà hộ mình thì tốt, không thì tự cà rồi đưa ông bà cụ mắt kém ở nhà đọc hộ, cụ bảo OK thì OK, cụ bảo mắt tao nhìn ko ra thì cà lại khi nào cụ đọc được thì ok, nếu ko tự cà được thì ra trạm đăng kiểm bến xe Ngọc Khánh bảo ông em ở đấy cà cho, 50k/bộ cho xe Kia Morning – quá rẻ)
- Ra khỏi cửa rồi thì ghé thăm hàng photocopy, copy ra làm 02 bộ

• Nộp phí trước bạ:
    Các bác trình bộ hồ sơ gốc:
- 01 Hóa đơn GTGT
- 01 Giấy chứng nhận chất lượng
- 01 Tờ khai hàng hóa nhập khẩu (tờ khai nguồn gốc xe nhập khẩu)
- 01 bộ hồ sơ như vậy photocopy (ko cần công chứng)
Xin 2 tờ khai thuế:
- Ra bàn tự khai (dễ thôi vì thông tin có hết trên bộ hồ sơ của mình roài)
- Quay vào nộp (phải trình CMND thôi, không cần hộ khẩu nhé) đợi gọi nộp tiền
- Khoảng 15p sau vào nộp tiền thuế (các bác chuẩn bị tiền chẵn cho tiện)
- Không phải kẹp đồng nào. thời gian mất 30p
Khi này bộ hồ sơ của các bác đã có thêm:

- Tờ khai thuế trước bạ
- Phiếu thu.
- Ra khỏi trụ sở thuế, trên đường đến chỗ đăng ký thì đi photocopy 2 cái này thêm 1 bản nữa rồi kèm vào hồ sơ cho nó đỡ lấy cớ hoạnh họe
Chú ý: Mục này không có kẹp kiếc gì nhé, nộp cho nó đống thuế thì nó phải phục vụ mình chứ, không thì chửi bố nó lên chứ lại còn kẹp kiếc cái khỉ nợ gì!

• Đi đăng ký biển:
Mang bộ hồ sơ vào xin 1 tờ khai đăng ký xe, bây giờ HS gồm có: (chú ý ko cần tờ chứng nhận chất lượng.
- 01 Tờ khai đăng ký xe
- 01 Hóa đơn GTGT
- 01 Tờ khai hàng hóa nhập khẩu (tờ khai nguồn gốc xe nhập khẩu)
- 01 Tờ khai nộp thuế trước bạ
- 01 Biên lai thu thuế trước bạ
Ra khai và dán số khung số máy vào rồi làm các bước tiếp theo
- Hỏi hôm nay ai khám xe và đưa bộ hồ sơ cho đồng chí đấy (Kẹp 200k ko thì chết với nó)
- Mang CMND và hồ sơ đã được kiểm tra ký xác nhận lên 2 bản cà vào nộp để lấy biển.
- Nếu các bác cảm thấy khai đủ và giấy tờ không tì vết thì đừng có kẹp cho nó tốn, nếu nó hoạnh họe thì lúc này bút tẩy phủ phát huy tác dụng. Bác nào ngại thì lại kẹp 200k.
- Nào thì bốc biển (nghe cụ nào bẩu đếm từ 1 đến 8 sẽ được biển đẹp, bác NTT186 bẩu có vẻ đúng đúng thì các bác cứ thử xem)
- Lấy giấy hẹn vác sang bộ phận lấy biển và nộp 2tr, cầm biển mang về.
- Thường thì cạnh bọn phát biển có bọn bán bảo hiểm, cái này mình chưa mua nên ko rõ nên mua loại nào (bác NTT186 nói là mua ngay chỗ nộp thuế cũng đc), cụ ở nhà tư vấn nên mua của bọn Liberty vì vừa rồi nó chăm sóc khách hàng có vẻ tốt. Cái này mình còn phải tìm hiểu tiếp đã rồi báo cáo lại sau.
Chú ý: Khi khai thì chú ý liệt kê danh sách các chứng từ mang kèm, bao gồm 04 loại, cột 1 là số thứ tự từ 1-4, cột 2 là loại giấy tờ gì, cột 3 là cơ quan nào cấp, cột 4 là mã số trên từng tờ, cột 5 là ngày tháng, cột 6 là ghi chú (cột này ko quan trọng), 5 cột kia phải ghi đầy đủ và hồ sơ cần phải sắp xếp theo thứ tự này để đứa kiểm tra nó đánh số cho nhanh.

• Đi đăng kiểm.
- Bác NTT186 nói Đăng kiểm ở chỗ Công ty Thiết bị chiếu sáng đô thị (đầu đường Nguyễn Huy Tưởng) vắng teo.
- Mình đăng kiểm ở Bến xe Ngọc Khánh cũng thấy vắng teo. Ưng ý ở chỗ họ cà số xe rất rẻ.
- Có chỗ nào tốt nữa thì các bác thêm vào nhé.
Hồ sơ cần có:
- 01 bộ cà số khung số máy
- 01 Giấy chứng nhận chất lượng xe
- 01 Giấy hẹn đăng ký xe
- 260K tiền phí
- Chẳng có kẹp kiếc gì hết nhé.

• Sau nửa ngày đi làm bạn mang về mấy thứ sau
- 01 giấy hẹn đăng ký xe
- 01 giấy hẹn đăng kiểm
- 01 bộ biển gồm 02 cái
- 01 tem đăng kiểm dán trên kính xe

• Các khoản phí:
- 100k cho 02 bộ cà
- 5k tiền photocopy
- 40k tiền gửi xe
- 200k đút lót cho thằng kiểm tra hồ sơ (ghét mặt thằng này)
- 2000k tiền biển
- 260k tiền đăng kiểm
- 250k tiền lắp biển có lót (chỗ Ngọc Khánh lắp khá cẩn thận và đẹp)
- Chi phí chưa kể tiền thuế là: 2.855.000đ + 200k cho đứa bấm biển (nếu có

- Hôm mình đi làm thì mất thế này.
- 10k tiền photocopy
- 200k đút cho thằng kiểm tra hồ sơ (nhớ đến mặt vẫn ghét)
- 50k thuê bút xóa J (nó bảo 10k, mình đưa 50k quên ko lấy lại tiền thừa)
- 2000k tiền biển
- 260k tiền đăng kiểm
- 250k tiền lắp biển + 01 bộ số cà. (01 bộ tự cà ở nhà, xe Kia Morning nhé, đảm bảo đẹp và rõ hơn rất nhiều so với các chú cà thuê, thêm nghề tay trái rồi)
- Tổng thiệt hại là 2.770.000

• Các típ nhỏ cần chú ý:
- Chuẩn bị hồ sơ cẩn thận rồi sáng T7 đi làm, T7 mọi người tưởng chúng nó nghỉ nên ít ai đi làm lắm, đảm bảo mọi thứ cực nhanh luôn.
- Đếm đến 8 trước khi bấm số theo như các tiền bối đã kiểm nghiệm

harrynh

Xe container
Mình đi đăng ky xe tên công ty thì có cần giấy tờ gì thêm không nhỉ? Mà sao các bác mất tiền lắp biển nhiều thế nhỉ, trước em lắp biển ở chỗ dán kính xe miễn phí luôn, lót tấm inox phia sau thôi, vì thằng em nó bảo lắp mica về sau sẽ mờ va đọng nước, biển xe được sx để chịu được thòi tiết rôi mà.

MinhBi09

Xe đạp
Cám ơn các bác. Đọc bài của các bác em sáng lên rất nhiều.

xedieu

Xe cút kít
Hay, hay. Bài của bác ducnm rất hay. Em vodka bác rồi đấy ạ!

Dunga

Xe buýt
Sáng nay em đi làm đăng ký, xin thuật lại các bác như sau:
1. Nộp thuế trước bạ ở quận BĐ-20 CBQ: Chả kẹp gì nhưng gặp 1 bác cán bộ tiếp nhận mổ cò máy tính, đánh được 5 chữ thì phải xóa 3 cứ thế , cứ thế khoảng 20 phút cũng nhập xong hồ sơ của em. Đến lúc áp thuế bác phải lục quãng 5 phút nữa để xem biểu thuế cho cái xe LD mà taxi kín đường, tìm mãi không thấy bác gọi với ra cho 1 cô bé nào đó ngồi tít ở chỗ nộp tiền, cô ấy cũng trả lời với vào là thế này, thế này.
Cuối cùng cũng xong, ra nộp tiền thừa 20k, em có ý không lấy lại nhưng thử xem cô thu tiền có nhắc nhở gì không thì đương nhiên là không rồi. Tóm lại cũng không gặp trở ngại gì, mấy 20k gọi là góp vào quỹ ...ủng hộ người giàu!
2. Ra 1234 Láng Thượng đăng ký:
Lấy tờ khai xong gặp 1 bác xx tóc muối nhiều hơn tiêu lăng xăng ở ngoài sân chỗ ngồi khai hỏi bác ơi em khai xong rồi thì khám xe trước hay mang vào bàn tiếp nhận nộp trước (Thật ra em biết là phải khám trước rồi và chính bác ấy khám chứ ai nhưng cố tình đánh tiếng để bác ấy lại chỗ em thôi) thì bác ấy lôi ra bên cạnh 1 chiếc xe đỗ ở sân và hỏi: Đã gặp thầy chưa? Ơ em đi đăng ký chứ đi xin học đâu mà gặp thày nhỉ? À, thày cúng. OK, tức thì có 200K luôn. Xong xuôi chú ý chỉ bảo rất tận tình rằng cháu khai thiếu cái lọ, cái chai...
Vào bốc biển, theo kn các bác trên đây em đếm 1-8 thì bốc được biển 8 nút luôn: 8046.
Ra đóng tiền lấy biển, mặc dù hôm trước đếm đi đếm lại 3,4 lần để hôm sau đỡ mấy công các chị các cô nhưng sau khi nộp xong chị phát biển đếm đếm lướt lát và chắc nịch: Biển em lấy đẹp nhể và thiếu chị 50k. Ừ thì thiếu, rút ngay 50 k gọi là thiếu lấy lộc.
Tóm lại quá trình nộp thuế, lấy biển của em nó lòng vòng như thế đấy ạ!