Thủ tục đăng ký xe mới.

keep walking

Xe tải
Em đã đi đăng ký rồi, đưa các chú sales 1.5 triệu làm dịch vụ, và bây giờ trong tay chỉ còn có 2 tờ giấy hẹn sau 3 ngày:

1. Hẹn đi lấy giấy tờ xe ở 86 Lý Thường Kiệt
2. Hẹn đi lấy cái gì đó ở chỗ đăng kiểm trên đường Giải Phóng (cạnh đường tàu hỏa)

Sau 3 ngày ra lấy, các chị bảo vẫn chưa thấy giấy tờ xe cậu ra.

Các bác cho em hỏi:

Kết thúc của tất cả vấn đề (đăng ký & đăng kiểm) thì mình sẽ được cầm những loại giấy tờ gì về ngoài 2 tờ giấy (đăng ký và đăng kiểm), em thấy trên xe em họ đã dán cái lô gô đăng kiểm rồi.

Em còn mơ hồ về những loại giấy tờ mình phải trình cho các chú công an giao thông khi gặp vấn đề, các bác chỉ giáo.

Em cảm ơn các bác ạ.
Sau khi đi đăng ký và đăng kiểm bác được cầm về 1 cái giấy hẹn đăng ký, 1 cái giấy hẹn đăng kiểm. Sau 3 ngày hẹn như trên cái giấy hẹn đăng ký (bỏ qua thứ 7 và chủ nhật) bác đến nơi đăng ký người ta trả lại đăng ký gốc và bộ hồ sơ xe bao gồm hóa đơn đỏ, tờ khai thuế trước bạ và tờ khai chất lượng xe (đã được đóng dấu chủ phương tiện tự quản). Sau đó bác cầm cái đăng ký gốc cùng với giấy hẹn đăng kiểm qua trung tâm đăng kiểm chỗ giải phóng (đây là trung tâm 3-2) lấy sổ và đi về.

the sun

Xe buýt
Sau khi đi đăng ký và đăng kiểm bác được cầm về 1 cái giấy hẹn đăng ký, 1 cái giấy hẹn đăng kiểm. Sau 3 ngày hẹn như trên cái giấy hẹn đăng ký (bỏ qua thứ 7 và chủ nhật) bác đến nơi đăng ký người ta trả lại đăng ký gốc và bộ hồ sơ xe bao gồm hóa đơn đỏ, tờ khai thuế trước bạ và tờ khai chất lượng xe (đã được đóng dấu chủ phương tiện tự quản). Sau đó bác cầm cái đăng ký gốc cùng với giấy hẹn đăng kiểm qua trung tâm đăng kiểm chỗ giải phóng (đây là trung tâm 3-2) lấy sổ và đi về.
Hồ sơ gốc xxx trả lại em không có loại đỏ đỏ:ohmy:, chỉ có: tờ khai thuế trước bạ, biên lai thuế trước bạ, hóa đơn mua xe.

Bung To

Xe điện

ngaydoclap

Xe container
Cảm ơn bác Keep Walking, thế khi đi đường mình chỉ cần đem theo cái bằng, giấy đăng ký, sổ bảo hiểm và sổ đăng kiểm thôi phỏng bác ? Những cái hồ sơ gốc kia có cần phải đem theo xe không, hay đem về cất vào trong tủ ?

Vì thi thoảng dòm trộm các chú công an kiểm tra giấy tờ các bác lái xe khác thấy cứ xòe ra một mớ toàn giấy gì đó nên em khiếp.

Em không chắc lắm nên cứ hỏi ngây ngô, bác dạy bảo.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Em vừa đăng ký xong, chẳng kẹp gì hết. Nhưng chú XXXX ngồi kiểm giấy của mình ở tầng 1 bày trò, nó làm hỏng mất của em cái cà số máy. Thế là phải đi cà lại số máy, mất thời gian.

Belman

Đi bộ
Sáng qua em tự đi làm, em làm quy trình như bác nhưng chịu khó qua thuế đúng 8 giờ sáng nên vắng do đó k mất 100k cho bác thuế, tiền trước bạ thì tìm hiểu trước nên chuẩn bị sẵn tiền cũng k mất 20k cho chị thu tiền. Qua công an thì không mất 200k cho chú xét xe (đương nhiên phải chờ chú 20 phút để chú hút thuốc xong đã). Qua chị phụ trách đăng ký thì cũng không đưa gì cả, nếu bốc biển không xấu, không đẹp thì không đưa, xấu quá thì mới đưa 200k để chị cho bốc lại 1, 2 lượt nữa. Nhưng bốc được biển đẹp ngay, biển 2223, chị ấy gợi ý khao, thấy biển đẹp đang vui nên kính biếu chị 200k. Đăng kiểm đương nhiên 100k. Tổng chi phí ngoài 300k, thời gian một buổi sáng.
Em không rành vụ này lắm, chẳng lẽ được bốc lại biển hả bác???

chcviv

Xe tải
Bản khai thuế và tờ khai đăng ký xe lấy ở đâu?
Lên thuế và phòng đăng ký họ phát cho à?

chcviv

Xe tải
Em vừa đăng ký xong, chẳng kẹp gì hết. Nhưng chú XXXX ngồi kiểm giấy của mình ở tầng 1 bày trò, nó làm hỏng mất của em cái cà số máy. Thế là phải đi cà lại số máy, mất thời gian.

Cần mấy bộ cà số khi đăng ký xe mới? :^)

wallbio

Xe buýt
Hôm trước em qua đại lí bên N.A các bác í bẩu em là mất tầm 1,5-2 triệu tiền phí làm thủ tục giấy tờ, lót tay này nọ. Thiếu về phải chi thêm cho các bạn ấy
Thế mà kêu bên đại lí hỗ trợ cho ng mua xe. Rút cục chả có hỗ trợ hỗ triếc gì sất. Hỗ trợ cái gì mà lại đưa thêm tiền ra.
Nhưng cho e hỏi là nên đi làm buổi sáng hay đầu giờ chiều ạ? Tầm nào vắng hơn hả các bác
Quả này là làm mồi cho sâu mợ ợ, e nghiệm ra rồi. Mỗi cửa hàng bán xe sẽ phân khu vực làm đăng kiểm cho từng sâu, mỗi sâu phụ trách 1 nơi đăng ký. Khi đi cùng sâu đăng ký, bao giờ sâu cũng bảo mình đưa tiền (đương nhiên vì sâu chỉ hỗ trợ các bước cho nhanh thôi), thông thường sâu bảo mình đưa nhiều - vì sau này nhỡ khách hàng ủy thác toàn bộ cho sâu đi đăng ký thì các nơi đó quen mặt sâu rồi -> mất ít hơn.
Thế nên theo em có mấy chỗ cần gửi: nộp thuế trước bạ (100K là đủ - vì mình ok thủ tục, việc bọn thuế phải làm) và lúc khám xe (cho nhanh - cái này nhiêu khê nhất, nhất là trường hợp ko vác xe đến). Ngoài ra đăng kiểm cũng là 1 nơi cần bôi trơn. Theo e thế là hết ợ

cocsku

Xe cút kít
Quả này là làm mồi cho sâu mợ ợ, e nghiệm ra rồi. Mỗi cửa hàng bán xe sẽ phân khu vực làm đăng kiểm cho từng sâu, mỗi sâu phụ trách 1 nơi đăng ký. Khi đi cùng sâu đăng ký, bao giờ sâu cũng bảo mình đưa tiền (đương nhiên vì sâu chỉ hỗ trợ các bước cho nhanh thôi), thông thường sâu bảo mình đưa nhiều - vì sau này nhỡ khách hàng ủy thác toàn bộ cho sâu đi đăng ký thì các nơi đó quen mặt sâu rồi -> mất ít hơn.
Thế nên theo em có mấy chỗ cần gửi: nộp thuế trước bạ (100K là đủ - vì mình ok thủ tục, việc bọn thuế phải làm) và lúc khám xe (cho nhanh - cái này nhiêu khê nhất, nhất là trường hợp ko vác xe đến). Ngoài ra đăng kiểm cũng là 1 nơi cần bôi trơn. Theo e thế là hết ợ
Chỗ thuế không phải đưa đồng nào hết cụ ợ, nếu cụ mua xe hãng. Vì giá chuẩn, chẳng có gì mà hành cả.
Chỗ khám xe, nếu cụ chịu khó đến sớm cũng chẳng phải cho đồng nào luôn, thích khám thì cho khám. Bọn nó cũng chẳng buồn khám đâu vì xe mới mà.
Đăng kiểm cũng vậy, nhưng thấy mấy chú thợ nắng nôi quá nên khi đi đăng kiểm em cho 100k. Vì xe mình mới tinh, nó muốn hoạnh họe cũng chẳng có cớ gì.

chcviv

Xe tải
Em vua dang ky hom qua 17/07/2009. em lam dich vu 1.3tr. Bien so: 30S-6058.
Tren giay hen co ghi la sau 2 hom thi quay lai lay giay to (tru thu 7 va CN). Em nham tinh la ngay 21/07/2009 di lay giay to, nhu the co dung ko? Mong cac bac chi giao giup (Vi ngay 22/07/2009 la em phai di cong tac roi).

PS. Hom qua di dang ky, vì em muốn lấy nhanh, nên em đã làm dich vụ của bọn SÂU. Em thay cai thang SÂU nó chi phí như sau:
1. Thuế trước bạ: Kẹp 100k vào hồ sơ (Hoàng Mai).
2. Khám xe: 200k (86 Lý Thường Kiệt).
3. Bốc biển: 200k (86 Lý Thường Kiệt).
4. Đăng kiểm: 100k (Gần ĐHGTVTHN).
Tổng chi phí hết có 600k mà bọn nó lấy của em những 1.3tr. Nên hôm nay em không còn xiền khao các cụ roài. Thông cảm nhé, để lần sau em tự đi đăng ký thì sẽ có bia CHAI uống. Giờ uống bia "HƠI" vậy! 1.2.3 Dzo..........................(b)

TuyetKy

Xe máy
Em tự đi mất 1 buổi sáng thứ 6 vừa rùi, tất tần tật, chả mất thêm đồng nào cả, sao các bác nhờ vả kiểu gì lại còn phí những 1-1,5 củ em chả hiểu. Lúc chưa đi hỏi các chiến hữu thấy lằng nhằng lắm, bảo mình cho thằng dịch vụ để nhanh hơn, em ko nghe tự làm thấy cũng chẳng phức tạp gì cả, chỉ mất công khai thui, cà số thì ngay cổng chỗ đăng kí hoặc đăng kiểm có 1 đống chú lăng xăng làm

bigfoot

Xe tải
cả tiền biển lẫn tiền lệ phí đăng ký các bác hết nhiu thế ợ? e mất gần 4 củ ko biết có đúng không ợ? (ko tính tiền tip):^):^)

Hiep CTM

Xe tải
cả tiền biển lẫn tiền lệ phí đăng ký các bác hết nhiu thế ợ? e mất gần 4 củ ko biết có đúng không ợ? (ko tính tiền tip):^):^)
bị thuốc rồi :)) dịch vụ làm cao lắm là 1tr cho nó 400k cafe đấy, thực ra tự đi làm có 600k thôi:)) mệt lúc tôi mua xe chẳng cần con sâu nào hết, tự mình làm cho khoẻ:)) mai mốt có khi mấy sâu chết hết ai làm dùm mình, mình biết sẽ hay hơn:6:

icarevn

Xe hơi
Em vua dang ky hom qua 17/07/2009. em lam dich vu 1.3tr. Bien so: 30S-6058.
Tren giay hen co ghi la sau 2 hom thi quay lai lay giay to (tru thu 7 va CN). Em nham tinh la ngay 21/07/2009 di lay giay to, nhu the co dung ko? Mong cac bac chi giao giup (Vi ngay 22/07/2009 la em phai di cong tac roi).

PS. Hom qua di dang ky, vì em muốn lấy nhanh, nên em đã làm dich vụ của bọn SÂU. Em thay cai thang SÂU nó chi phí như sau:
1. Thuế trước bạ: Kẹp 100k vào hồ sơ (Hoàng Mai).
2. Khám xe: 200k (86 Lý Thường Kiệt).
3. Bốc biển: 200k (86 Lý Thường Kiệt).
4. Đăng kiểm: 100k (Gần ĐHGTVTHN).
Tổng chi phí hết có 600k mà bọn nó lấy của em những 1.3tr. Nên hôm nay em không còn xiền khao các cụ roài. Thông cảm nhé, để lần sau em tự đi đăng ký thì sẽ có bia CHAI uống. Giờ uống bia "HƠI" vậy! 1.2.3 Dzo..........................(b)
Chúc mừng cụ tay son bốc được biển đẹp (b)(b)(b). E cũng nhờ sâu đi đăng kí hộ, các khoản "kẹp kẹp" nó làm và e phải trả tiền còn nặng hơn cả của cụ cơ, nghĩ lại thấy mình dại quá, xong rồi vẫn phải cảm ơn nó nữa. Còn giấy tờ nó ghi hẹn sau 2 ngày sẽ trả kết quả nhưng e phải đi lại mất 2 lần và phải sau hơn 1 tuần mới có cơ cụ ợ.

chcviv

Xe tải
Chúc mừng cụ tay son bốc được biển đẹp (b)(b)(b). E cũng nhờ sâu đi đăng kí hộ, các khoản "kẹp kẹp" nó làm và e phải trả tiền còn nặng hơn cả của cụ cơ, nghĩ lại thấy mình dại quá, xong rồi vẫn phải cảm ơn nó nữa. Còn giấy tờ nó ghi hẹn sau 2 ngày sẽ trả kết quả nhưng e phải đi lại mất 2 lần và phải sau hơn 1 tuần mới có cơ cụ ợ.
Giấy tờ phải sau 1 tuần cơ a? Sao lâu vậy nhỉ? Có ai có cách gì lấy sớm được không? Giup mình với! Bọn này hẹn hò kiểu gì vậy? Đúng là Việt Nam, "CAO SU" tốt nhất thế giới!

bigfoot

Xe tải
giờ e mà đăng ký lần nữa thì đố bố con thằng chóa lào lừa được e nữa.
học được sàng khôn:'(:'(