[Funland] Thủ tục công chứng mua nhà

Cún em

Xe buýt
Em ở tỉnh, mới mua đất năm ngoái, chỉ cần 1 mình e đứng tên. Nhưng nếu bán (vẫn mảnh đất ấy- chỉ đứng tên 1 mình em) thì phải cần cả 2 vợ chồng ký vào hợp đồng công chứng (mặc dù vợ e k có tên trong sổ đỏ).

puzo

Xe hơi

issie

Xe tải
Em cũng thấy công chứng yêu cầu thế là hơi lạ, với lại bắt cả người chưa kết hôn phải có giấy xác nhận độc thân mới được ký hợp đồng mua nhà. Thực sự rất kỳ. Nếu người ta độc thân thì tài sản của riêng người ta, nếu người ta kết hôn thì một người ký cũng vẫn là tài sản chung mà. Không hiểu tại sao lại phải hai người cùng ký trên hợp đồng mua nhà hoặc độc thân thì phải có xác nhận độc thân.

OneMoreNight

Xe tải
Về cơ bản theo luật thì đúng là chỉ cần 1 người trong vợ chồng của bên mua ký hợp đồng công chứng là xong. Lúc làm ra GCN thì vẫn tên 2 vợ chồng.
Nhưng đa số các Công chứng viên rất hạn chế làm những trường hợp như vậy. Kiểu như có 1 quy tắc ngầm lưu hành nội bộ đã được thống nhất giữa các Công chứng viên trên địa bàn với nhau, tránh phát sinh tranh chấp, kiện cáo sau này.

xuandai

Xe buýt
Em cũng thấy công chứng yêu cầu thế là hơi lạ, với lại bắt cả người chưa kết hôn phải có giấy xác nhận độc thân mới được ký hợp đồng mua nhà. Thực sự rất kỳ. Nếu người ta độc thân thì tài sản của riêng người ta, nếu người ta kết hôn thì một người ký cũng vẫn là tài sản chung mà. Không hiểu tại sao lại phải hai người cùng ký trên hợp đồng mua nhà hoặc độc thân thì phải có xác nhận độc thân.
Có lẽ có quy định mới cụ ạ, hoặc PCC họ sợ trách nhiệm nên yêu cầu thế.
Xác nhận độc thân giờ cũng nhanh mà

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
công chứng họ bảo làm vậy rồi thì cụ cứ làm theo thôi. Không ưng thì đổi phòng công chứng khác. Và nếu bên công chứng khác vẫn yêu cầu như vậy thì cụ vẫn phải làm theo mà.
Ký tá thì nhanh ấy mà. Hoặc không thì thêm tiền gọi công chứng đến tận nhà làm.

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Có còn hơn không ấy cụ
Với họ làm theo lề thói, theo luật từ trước tới nay rồi. Không phải cụ bảo không hợp lý thì thay đổi ngay được. Những cái thắc mắc kiểu này em thấy chả để làm gì cả. Yêu cầu quy trình thế nào thì mình làm theo vậy thôi.

QAZ

Xe container

Hầu hết mọi người chỉ có 1 vài lần mua bán bds.
Nhưng phòng công chứng mỗi ngày họ xử lý cả chục hợp đồng, và sẽ xuất hiện hàng chục tình huống khác nhau mà các bạn chưa biết hết được đâu.

Người ta có những yêu cầu tưởng như vô lý, nhưng là để bảo vệ cho người mua, người bán, người liên quan, và bảo vệ chính công chứng viên. Nhiều vụ đi tù rồi.

Sunrise.

Xe tải
Các cụ thông thái cho cháu hỏi về thủ tục công chứng hợp đồng mua nhà ạ
Chả là cháu đang định mua nhà, giá cả các loại và đặt cọc xong rồi, sắp tới ký hợp đồng mua bán và công chứng sang tên
Tuy nhiên bên bán bảo phía công chứng yêu cầu phải cả 2 vợ chồng cháu cùng ra ký hợp đồng mua thì mới được, cháu có hỏi lại là bán thì mới cần chứ mua chỉ cần 1 người vì theo luật nghiễm nhiên cái tài sản đấy là chung rồi (trừ khi vợ/chồng có văn bản từ bỏ quyền liên quan đến tài sản đó), cách đây 5 năm hồi đấy nhà cháu mua cũng chỉ vợ cháu ký hợp đồng mua (bên bán vẫn cả 2 vc cùng ký)
Cháu chất vấn thì bên công chứng bảo quy định mới giờ thế, các cụ thông thái trên này cho cháu ý kiến tư vấn với
Cháu rót sẵn vodka rồi ạ
Công chứng họ yêu cầu cả 2 vợ chồng ra ký là đúng rồi cụ. Vì giờ nhiều vụ ly hôn đang kiện tụng nhau loạn về chia tài sản. Rõ ràng tài sản mua sau hôn nhân là ts chung phải chia đều. Nhưng nhiều ông bà ra toà vẫn đòi chứng minh tiền riêng của mình vì mỗi mình vợ hoặc chồng là người đứng ra trả tiền, đứng ra ký hđ mua bán

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Bà chị em 80 tuổi, chồng mất, nay muốn bán nhà còn phải xin giấy chứng nhận độc thân đây! Mà giấy CN độc thân này có giá trị mấy (6) tháng thôi đấy!
Em gái em ngoài 60 tuổi, mua nhà còn phải đi làm lại giấy đăng ký kết hôn (do làm mất) - do vậy độc thân hay có hôn nhân, khi mua/bán nhà đất đều cần có giấy tờ;
Họ đề phòng phát sinh tranh chấp sau này nên yêu cầu rất chặt chẽ;

Sunrise.

Xe tải
lắm đồng sở hữu thì càng thanh khoản khó chứ báu gì .
sẽ có thoả thuận về ghi tên như sổ cấp cho hộ gia đình ấy .
Em biết có nhà 8 người con đã có gia đình con cái riêng hết rồi. Bố mẹ mất để lại mỗi cái nhà cỏn con mà cả 8 ông bà đòi cùng đứng tên thừa kế trên sổ đỏ . Phường họ ngán ngẩm đành thực hiện cho xong. Không hiểu sau này cần chuyển nhượng thì cả 8 cặp gia đình này phải đi ký, hoặc rủi có ông bà nào trong 8 cặp đó mất thì con cháu liên đới ra ký cùng. Dính dáng đến tài sản là nhiều vụ phức tạp nên luật pháp họ cũng phải điều chỉnh luật dần cho chặt chẽ

lamthanh210

Xe hơi
Em ở tỉnh, mới mua đất năm ngoái, chỉ cần 1 mình e đứng tên. Nhưng nếu bán (vẫn mảnh đất ấy- chỉ đứng tên 1 mình em) thì phải cần cả 2 vợ chồng ký vào hợp đồng công chứng (mặc dù vợ e k có tên trong sổ đỏ).
chuẩn bác, nhà e mẹ e đi làm tất, cả hdmd và gcn chỉ đứng tên mình bà. Bố em ko bao giờ tham gia vì lười đi làm thủ tục các thứ. Chỉ khi bán thì mới cần 2 người thôi.

nguyentoan.uct

Xe điện
Chả là cháu đang định mua nhà, giá cả các loại và đặt cọc xong rồi, sắp tới ký hợp đồng mua bán và công chứng sang tên
Tuy nhiên bên bán bảo phía công chứng yêu cầu phải cả 2 vợ chồng cháu cùng ra ký hợp đồng mua thì mới được, cháu có hỏi lại là bán thì mới cần chứ mua chỉ cần 1 người vì theo luật nghiễm nhiên cái tài sản đấy là chung rồi (trừ khi vợ/chồng có văn bản từ bỏ quyền liên quan đến tài sản đó), cách đây 5 năm hồi đấy nhà cháu mua cũng chỉ vợ cháu ký hợp đồng mua (bên bán vẫn cả 2 vc cùng ký)
Cháu chất vấn thì bên công chứng bảo quy định mới giờ thế, các cụ thông thái trên này cho cháu ý kiến tư vấn với
Cháu rót sẵn vodka rồi ạ
Em chịu cụ. Cụ muốn 1 mình cụ ra thì cụ bảo vợ cụ làm giấy ủy quyền, xác nhận của chính quyền hoặc giấy xác nhận tài sản nhà đất cụ mua là của riêng cụ thì cụ thích làm giời biển gì thì làm. Còn quy định của văn phòng công chứng là khung rồi, ngày xưa văn phòng công chứng hay làm láo thôi chứ giờ công chứng xong lên hệ thống không dám đâu, nhiều ông đi tù rồi.

Sunrise.

Xe tải
Bà chị em 80 tuổi, chồng mất, nay muốn bán nhà còn phải xin giấy chứng nhận độc thân đây! Mà giấy CN độc thân này có giá trị mấy (6) tháng thôi đấy!
Em gái em ngoài 60 tuổi, mua nhà còn phải đi làm lại giấy đăng ký kết hôn (do làm mất) - do vậy độc thân hay có hôn nhân, khi mua/bán nhà đất đều cần có giấy tờ;
Nhiều vụ luật chặt chẽ quá thành khốn đốn cho bao gia đình. Gần nhà ông bà nội em có nhà ông chồng mất. Nhưng mẹ của ông chồng vẫn còn sống nên cụ thuộc diện hưởng thừa kế 1 phần căn nhà to của ông con. Lúc đó gia đình này không nghĩ đến việc đưa cụ đi ký chuyển lại quyền thừa kế cho con dâu và các cháu. Giờ cụ đã mất, gia đình con dâu muốn bán nhà chia cho các con thì luật pháp yêu cầu phải xin chữ ký & đc sự đồng ý của tất cả các con của cụ (là những người được hưởng tiếp phần thừa kế của cụ sau khi mất) thì mới được bán. Các con của cụ giờ toàn 70-80tuổi, người ta là những người tốt đồng ý ra ký & không đòi hỏi gì. Nhưng công chứng họ bắt tất cả phải xuất trình giấy khai sinh chứng minh là con của cụ. Toàn những người cao tuổi không còn lưu giữ đc giấy khai sinh nữa, vậy sau này một trong số họ mất thì đã chắc gì bọn con cháu họ có đồng ý cho bán hay không ? Và đòi hỏi những gì
Vậy là gia đình hàng xóm nhà bố mẹ em đành chấp nhận không biết đến bao giờ bán được nhà
Qua vụ này em thấy luật chặt quá. Mặc dù là tài sản của vợ chồng ông bà hàng xóm làm ra nhưng họ phải phụ thuộc luật thừa kế kéo dài lê thê bao thế hệ & không biết đến bao giờ giải quyết được

issie

Xe tải
[/QUOT

Em bán cái nhà mua từ trước khi kết hôn, và phải đi xin xác nhận độc thân cho thời gian trước khi kết hôn đó. Vấn đề là cái giấy xác nhận độc thân (cho khoảng thời gian trước khi kết hôn) ấy lại cũng chỉ có giá trị 6 tháng một cách rất máy móc. Em làm sao có thể thay đổi được tình trạng hôn nhân cho khoảng thời gian trước khi kết hôn nữa, mà cái giấy ấy lại chỉ có giá trị 6 tháng chứ :).

issie

Xe tải
Nhiều vụ luật chặt chẽ quá thành khốn đốn cho bao gia đình. Gần nhà ông bà nội em có nhà ông chồng mất. Nhưng mẹ của ông chồng vẫn còn sống nên cụ thuộc diện hưởng thừa kế 1 phần căn nhà to của ông con. Lúc đó gia đình này không nghĩ đến việc đưa cụ đi ký chuyển lại quyền thừa kế cho con dâu và các cháu. Giờ cụ đã mất, gia đình con dâu muốn bán nhà chia cho các con thì luật pháp yêu cầu phải xin chữ ký & đc sự đồng ý của tất cả các con của cụ (là những người được hưởng tiếp phần thừa kế của cụ sau khi mất) thì mới được bán. Các con của cụ giờ toàn 70-80tuổi, người ta là những người tốt đồng ý ra ký & không đòi hỏi gì. Nhưng công chứng họ bắt tất cả phải xuất trình giấy khai sinh chứng minh là con của cụ. Toàn những người cao tuổi không còn lưu giữ đc giấy khai sinh nữa, vậy sau này một trong số họ mất thì đã chắc gì bọn con cháu họ có đồng ý cho bán hay không ? Và đòi hỏi những gì
Vậy là gia đình hàng xóm nhà bố mẹ em đành chấp nhận không biết đến bao giờ bán được nhà
Qua vụ này em thấy luật chặt quá. Mặc dù là tài sản của vợ chồng ông bà hàng xóm làm ra nhưng họ phải phụ thuộc luật thừa kế kéo dài lê thê bao thế hệ & không biết đến bao giờ giải quyết được
Em còn nghe kể có trường hợp, có bà muốn để lại tài sản cho con trai mà phải xin chữ ký gia đình thông gia, nhà thông gia tham, đòi trả một phần tiền mới ký. Vì chồng bà này mất, bà có hai người con trai, sau đó người con trai đầu mất và con dâu vợ anh này sau đó cũng mất, nên thấy bảo là con dâu được hưởng phần thừa kế mà con trai thừa kế của bố. Khi con dâu mất bố mẹ con dâu được thừa kế một phần tài sản của con dâu, nên coi như nhà thông gia được hưởng một phần tài sản của nhà bà kia. Em cũng không rõ thực hư thế nào, nhưng nghe cũng có vẻ hợp pháp, nhưng lại rất không hợp lý.

Sunrise.

Xe tải
Em còn nghe kể có trường hợp, có bà muốn để lại tài sản cho con trai mà phải xin chữ ký gia đình thông gia, nhà thông gia tham, đòi trả một phần tiền mới ký. Vì chồng bà này mất, bà có hai người con trai, sau đó người con trai đầu mất và con dâu vợ anh này sau đó cũng mất, nên thấy bảo là con dâu được hưởng phần thừa kế mà con trai thừa kế của bố. Khi con dâu mất bố mẹ con dâu được thừa kế một phần tài sản của con dâu, nên coi như nhà thông gia được hưởng một phần tài sản của nhà bà kia. Em cũng không rõ thực hư thế nào, nhưng nghe cũng có vẻ hợp pháp, nhưng lại rất không hợp lý.
Vụ này đúng đấy cụ. luật thừa kế nó phức tạp vậy nên nhiều khi tạo điều kiện cho những kẻ tham lam lợi dụng đòi hỏi,bòn rút

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Cháu rót sẵn vodka rồi ạ
nếu cụ có tờ giấy A4 GIẤY LY HÔN hoặc giấy chứng nhận giai chưa vợ ..THÌ CHỈ CẦN 1 MÌNH CỤ THÔI