Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe 2012

hainguyenhanoi

Xe buýt
Giấy phép lái xe của E hết hạn 26/3 mà E không để ý (E ko đi xe thường xuyên), đến hôm nay 24/5 coi như quá hạn mất 2 tháng. Các cụ cho E hỏi, thế có được đổi Giấy phép không hay hay lại phải thi lý thuyết và thủ tục thế nào. Trước E đổi ở Cao bá Quát 1 lần rồi.

bipboemlaxichlo

Xe điện
Giấy phép lái xe của E hết hạn 26/3 mà E không để ý (E ko đi xe thường xuyên), đến hôm nay 24/5 coi như quá hạn mất 2 tháng. Các cụ cho E hỏi, thế có được đổi Giấy phép không hay hay lại phải thi lý thuyết và thủ tục thế nào. Trước E đổi ở Cao bá Quát 1 lần rồi.
đã trả lời cụ này ở những thread khác liên quan ợ

insurance_vn

Xe hơi
Vào đây mới nhớ ra là em cũng sắp phải đổi.

bipboemlaxichlo

Xe điện
em ủn lên cho nhưng cụ cần giải đáp vấn đề GPLX ợ

CMT

Xe tải
Bằng của e do Sở GTVT Hà Nôi cấp. Sau đó em chuyển hồ sơ quản lý về Sở GTVT Hưng Yên (hồi đó em vẫn hộ khẩu Hưng Yên). Bây giờ em chuyển khẩu ra HN rồi nhưng chưa chuyển hồ sơ quản lý bằng từ Hưng Yên lên Hà Nội. Em sắp đến hạn đổi bằng rồi, các Cụ cho em hỏi em có bắt buộc phải về Hưng Yên làm thủ tục chuyển quản lý hồ sơ từ Hưng Yên lên HN không. Nếu em không làm thủ tục chuyển thì cứ ra Cao Bá Quát làm thủ tục và họ xác nhận với Sở GTVT Hưng Yên (25 ngày) rồi cấp bằng mới cho em đúng không ạ???
Thank các Cụ!http://www.otofun.net/members/186069-tungaudi

longvu

Xe tăng
E xin bổ xung thủ tục cấp đổi GPLX mới nhất tại tại Tổng cuc đường bộ áp dụng cho người được TCĐB cấp GPLX ( dán bên ngoài phòng tiếp nhận hồ sơ ) giống như trang này:
http://www.drvn.gov.vn/webdrvn/index.php?q=phuong-tien-nguoi-lai/48/hướng-dẫn-dổi-giay-phep-lai-xe-tại-tổng-cục-dường-bộ-vn
Theo như nội dung thông báo và theo tìm hiểu của e thi các cụ có GPLX còn hạn xử dụng nhưng muốn đổi lấy GPLX mới , đẹp, nhỏ gọn để tiện đút ví vẫn có thể "lách luật" báo mất là làm được , chỉ có điều thời gian nhận GPLX mới lâu hơn ( 2 tháng kể từ khi nhận hồ sơ ) và trong thời gian 2 tháng đó các cụ phải trách bị xxx kiểm tra giấy tờ xe ( nếu bị kiểm tra thì không được trình GPLX "đã mất" mà chỉ trình giấy hẹn cấp lại GPLX ) và sau khi nhận GPLX mới không nên sử dụng cả cũ lẫn mới vì nếu bị phát hiện "gian dối " sẽ bị phạt rất nặng là bị tịch thu GPLX và tước quyền sử dụng GPLX 5 năm.
Cụ nào thông thái giải thích cho em cái chỗ bôi xanh kia với:
  1. Nếu xxx kiểm tra mà lại chỉ xuất trình giấy hẹn cấp GPLX (tức là tại thời điểm kiểm tra ko có GPLX), thế này mà xxx nó ko làm tiền hoặc phang Biên bản vào mặt thì hơi phí ???
  2. Thế nào là sử dụng đồng thời 2 bằng lái (nhựa và giấy) ? Đút ví cả 2 bằng, chả lẽ xxx nó dám lục ví cụ à ? Kiểm tra thâý có cả 2 bằng, ko có nghĩa là "gian dôi", bởi vì thời điểm tôi báo mất bằng (thất lạc trong nhà), giờ dọn nhà tôi mới tìm lại đc, chả lẽ tôi phải lên Cục đường bộ khai bổ sung, là tôi mới tìm thấy bằng cũ, xin các anh cho ý kiến xử lý thế nào à ?

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Theo e nghĩ thì việc dùng 2 bằng cùng lúc chỉ mang tới phiền toái cho mình.
Giải sử mình có bằng giấy, rồi báo mất làm cái bằng nhựa cho oai thì cái bằng cũ sẽ bị hủy và đc cập nhật trên CSDL của ngành. Khi vi phạm lỗi mà trình cái bằng cũ ra, nếu xử lý tại chỗ thì ko sao, nó mà mang về đội thì kiểu gì nó cũng tra ra cái bằng đó đã bị hủy, tự dưng mình dính thêm lỗi nữa. Bỏ của chạy lấy người thì lỗi nó vẫn lưu dữ liệu ngành, lần sau bị bắt nó vẫn lôi ra thịt :D. Chưa nói tới chuyện bị phạt thêm tiền, mà nó lưu lỗi này lại, rồi đến khi đổi bằng nó lại có lý do hành mình.

Còn giả sử mình bị mất bằng nhựa thì cái bằng cũ cũng chẳng dùng dc và mình vẫn phải đi làm lại ngay bằng khác ko thì rất lôi thôi sau này. Nghĩ cho cùng thì cái bằng cũ chẳng giúp mình dc cái gì, lớ ngớ nó lại bắt thi lại thì bỏ m.ẹ. E chả dại nghịch trò này :D

vietpq75hanes

Xe container
Bác cứ ra quán cafe ở Cao Bá Quát, gần chỗ cấp đổi bằng lái ấy, ở đấy có tất tần tật: Bệnh viện, hồ sơ, giấy tờ gì cũng có hết, mất khoảng 300-400K thôi là xong việc.

Thesnake

Xe máy
Bằng của Cục đổi ở Cao Bá Quát được kô hả các cụ? Cuối tháng 9 em hết hạn mà bận quá, cụ nào có dịch vụ thì pm em nhé? thanks

bipboemlaxichlo

Xe điện
Bằng của Cục đổi ở Cao Bá Quát được kô hả các cụ? Cuối tháng 9 em hết hạn mà bận quá, cụ nào có dịch vụ thì pm em nhé? thanks
bằng ở Cục thì đổi được Cụ ạ. nhưng giá CAO LẮM Cụ có thừa tiền thì làm (1,5 củ).còn tự đi làm hết chưa đến 300k???????????
Cụ chọn phuơng án nào? trong khi vưỡn phải có mặt để chụp ảnh???????????

tungford

Xe buýt
Bằng của Cục đường bộ thì đổi ở đâu các cụ ? nghe nói không còn ở Thái Thịnh nữa ..

bipboemlaxichlo

Xe điện

Thesnake

Xe máy
bằng ở Cục thì đổi được Cụ ạ. nhưng giá CAO LẮM Cụ có thừa tiền thì làm (1,5 củ).còn tự đi làm hết chưa đến 300k???????????
Cụ chọn phuơng án nào? trong khi vưỡn phải có mặt để chụp ảnh???????????
vâng cám ơn cụ, em chắc phải tự làm nhưng mà Cục bây giờ chuyển ra xa quá

honda_cub79

Xe lăn
Hôm nay nhà cháu ra Cục đường bộ để đổi bằng, ra lúc 10h sáng đã hết số lại phải đi về.

Thesnake

Xe máy
Mỗi buổi nó làm dc khoảng 50-60 số thôi. Cụ chịu khó ra trc giờ làm việc một chút rồi cố rút lấy cái số <30 là ok
Bây giờ đông thế cơ ah. Lần đổi bằng trước ở Thái Thịnh vắng không , thế này đi đổi mất toi buổi sáng

honda_cub79

Xe lăn
Hôm qua 6/7 nhà cháu vừa đi đổi bằng về xong, rút kinh nghiệm lần trước đi thật sớm 7h15 đã có mặt chỗ cục đường bộ lấy được số thứ tự 11, nên làm một lúc là xong