[Funland] Thu phí vào phố cổ Hội An

phamthoaibk

Xe buýt
Bọn em đi Myanmar đến vùng mà có kinh khí cầu, mỗi đứa bị thu tính ra tiền Việt 500k cụ ạ. Đội đó còn săn khách du lịch hơn là tội phạm, gặp ở đâu cũng bắt kt xem đã đóng tiền chưa ý, hic. Đi Hội An năm ngoái cũng thấy họ thu phí mà lúc đó em cũng đứng ngơ ra ko hỉu gì luông. Nhưng nghĩ cho cùng thì thu cũng đúng đó.
Em đi Myanmar năm 2019 có vào khu ngắm khinh khí cầu có bị thu tiền đâu cụ nhỉ? Hay là vào tận chỗ họ thả thì mới mất phí. Em bị thu chỗ đường vào Bagan, đang đi taxi thì ông taxi đột nhiên dừng lại nói bọn m trả tiền mua vé đi rồi đi tiếp. Em ngớ người ra bảo tiền gì đấy? Lão bảo ko trả t éo chở m đi nữa. Cay vì ít ra nó phải giải thích cho mình là trả tiền cho cái gì.
Hội An em vào năm ngoái hình như ko phải trả phí gì mà nhỉ? Trong đó em ko thấy có gì nổi bật, đi bộ vãn cảnh chụp choẹt, ăn đĩa cơm gà về là xong. Em thuê ở khu An Bàng gần Hội An cũng chán, buồn như ch.ó cắn. 1 ngày 1 đêm bắt taxi thẳng về Đà Nẵng ăn chơi.

haiyen1012

Xe điện
Tùy nhu cầu, với cá nhân em đã đi Hội An thì thấy không đáng vì nó đông đúc xô bồ quá, làm thế này có thể là cách để địa phương sàng lọc bớt khách và tăng nguồn thu. Tuy nhiên có lẽ chỉ thu được 1 lần vì ai đã đến mà bảo quay lại lần 2 phải trả phí thì khó

T2589

Xe hơi
80 e thấy cao, tầm 30k hoặc 2$ thì hợp lý hơn

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Em đi hội an rùi...có cái gì đâu mà thu với phí. Vào đó toàn cửa hàng không.
Thế mới nên chuyện cụ. Cứ bảo nâng cao chất lượng du lịch. Thu kiểu này khác gì bảo khách vào hồ gươm chơi với hàng ngang hàng đào phải thu phí.

Chuột bạch

Xe container
Ủng hộ thu phí của Hội an

Có điều dùng tiền thu phí dư nào mới phải nghĩ

Chélall

Xe hơi
Các cụ đi Hội An xong về chê ko có cái gì là đúng rồi. Cụ phải đi với crush, với sugarbaby , ngồi thuyền thả hoa đăng, chụp ảnh check in lúc hoàng hôn, thong dong dạo bộ ngồi uống cốc cà phê góc phố buổi sáng nó mới chất. Các cụ đi nước ngoài kiểu gì chả phi vào old town của nó, mặc dù có những nơi là phục chế lại 100% nhưng vẫn đến bởi vì là điểm check in văn hóa. Tây nó đến VN cũng vậy nó cũng phi vào old town, ngắm đồng, ngắm lúa, ngắm sông, ngắm phao câu trâu, chứ ngắm tòa nhà bê tông thì đâu chả có. Em cũng không ủng hộ chuyện thu phí trong giai đoạn này. Vì vô hình chung là gia tăng chi phí du lịch, đồng thời cũng ảnh hưởng đến hàng quán kinh doanh ở trong phố. Nhưng nếu thu phí mà giúp xanh sạch chuyên nghiệp hơn thì em ủng hộ nhiệt tình.

tuangiga31mes2c

Xe container
Em ủng hộ thu phí nhưng tầm dưới 1 đô thôi ạ.

cusao

Xe lăn
Em thấy thu phí cũng tốt và cần chú ý 2 điểm
- Lấy việc thu phí làm cơ sở để đánh giá cho đúng giá trị thị trường cho nơi cung cấp dv du lịch ; Nếu khách vẫn chấp thuận trả phí chứng tỏ sức hút là có cơ sở và ngược lại chứ không phải những đánh giá võ đoán cảm tính. Ví dụ từ khi thu phí khách giảm đi rõ rệt là cần xem xét lại
- Có phí rồi thì quản lý và sử dụng cho đúng và minh bạch kẻo thành củi tất

Kuko87

Xe tải
Sau vụ này rồi sẽ mọc như nấm BOT ở khắp mọi miền đất nước. Mà tôi thấy cũng rất dị, giả sử như người ta đi du lịch, thì nên có các dịch vụ kiểu xe điện, tàu thuyền đến đi từng nơi chỉ cái này là cái gì, sự tích ra sao rồi thêm các tiện ích như chương trình văn nghệ, văn hóa dân gian...abc...rồi thu tiền gọi là giá trị gia tăng, đằng này thu tiền kiểu đường này do ta mở, cây này do ta trồng, muốn thăm quan thì nộp tiền mãi lộ (nếu chú ý thì chùa tam chúc, ba vàng, bái đính cho đi chơi thoải mái nhưng họ có phụ thu qua xe điện, tàu thuyền rồi làm dịch vụ, rõ ràng tư duy kinh doanh khác hẳn luôn). Đúng là làm ăn kinh tế hãm.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Sau vụ này rồi sẽ mọc như nấm BOT ở khắp mọi miền đất nước. Mà tôi thấy cũng rất dị, giả sử như người ta đi du lịch, thì nên có các dịch vụ kiểu xe điện, tàu thuyền đến đi từng nơi chỉ cái này là cái gì, sự tích ra sao rồi thêm các tiện ích như chương trình văn nghệ, văn hóa dân gian...abc...rồi thu tiền gọi là giá trị gia tăng, đằng này thu tiền kiểu đường này do ta mở, cây này do ta trồng, muốn thăm quan thì nộp tiền mãi lộ (nếu chú ý thì chùa tam chúc, ba vàng, bái đính cho đi chơi thoải mái nhưng họ có phụ thu qua xe điện, tàu thuyền rồi làm dịch vụ, rõ ràng tư duy kinh doanh khác hẳn luôn). Đúng là làm ăn kinh tế hãm.
Hội An có cái đảo làm chương trình văn hóa lịch sử, tour diễn, vé đắt lắm, 500k/người :D

Dân Tổ

Xe container

cusao

Xe lăn
Ấy...từ từ bác. Nếu ở đâu cần chi phí bảo tồn bảo tàng thì rất nên thu phí. Khi đệ trình đề án thu phí đều có cơ sở để đề xuất bằng văn bản đấy ạ. Tính hợp lý của những đề xuất thu phí này đã hợp lý hay chưa thì cần bàn thêm ở mục khác ạ!.
Ví dụ BOT
- Đường mới làm trình 1000đ/km loại 2 chiều và 1500đ/km loại 1 chiều riêng biệt cũng là 1 cơ sở như HN- LC. Thế tại sao là 1000 mà ko phải 950 hay 1100 là có hồ sơ hết ạ. Ai chọn thì đi vào thì coi như đồng thuận. Không chọn thì đi đường khác, cũng coi như chưa đồng thuận.
- Đường nâng cấp và không có lựa chọn thay thế nhưng áp giá chủ quan mới là bất cập và gây buwcs xúc

cuhaifus

Xe container
Thu phí thì em cũng chả vào, cái quán thịt chó còn ko có thì du lịch giề

xebobabanh17201

Xe điện
Xưa vào làng cổ Đường Lâm thu phí nên em chả thèm quay lại, bẩn, nhếch nhác hơn Quê em :)

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.
Thu phí vào Phố cổ Hội an là việc chưa nên làm lúc này! Tưởng lợi mà hóa hại về lâu dài. Bản chất Hội an là một cái Chợ buôn bán, tham quan và thưởng thức ẩm thực nên dân các đường phố hưởng lợi từ du khách là điều nhìn thấy rõ ! Giờ thu phí thì du khách sẽ chỉ ghé một lần cho biết và sẽ ít lưu trú hơn khi mỗi lần vào lại mất 80.000 Vnđ- một cái giá cũng không phải thấp ! Nên tính toán tổng thể cho hợp lý chứ thu không hiệu quả lại bỏ thì không hay chút nào!

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đi Myanmar năm 2019 có vào khu ngắm khinh khí cầu có bị thu tiền đâu cụ nhỉ? Hay là vào tận chỗ họ thả thì mới mất phí. Em bị thu chỗ đường vào Bagan, đang đi taxi thì ông taxi đột nhiên dừng lại nói bọn m trả tiền mua vé đi rồi đi tiếp. Em ngớ người ra bảo tiền gì đấy? Lão bảo ko trả t éo chở m đi nữa. Cay vì ít ra nó phải giải thích cho mình là trả tiền cho cái gì.
Hội An em vào năm ngoái hình như ko phải trả phí gì mà nhỉ? Trong đó em ko thấy có gì nổi bật, đi bộ vãn cảnh chụp choẹt, ăn đĩa cơm gà về là xong. Em thuê ở khu An Bàng gần Hội An cũng chán, buồn như ch.ó cắn. 1 ngày 1 đêm bắt taxi thẳng về Đà Nẵng ăn chơi.
em đi 2020 cụ ạ, Hội An em đi năm ngoái và có thấy thu tiền rồi.