[Funland] Thu nhập người lao động thấp thật

nguyentoan.uct

Xe điện
Có 2 khái niệm là Lương và Thu nhập. Thu nhập cũng có cái chính thống và ko chính thống

ncs

Xe buýt
Lương của sinh viên tốt nghiệp loại giỏi trường top tuyển đầu vào 4-5 vòng mấy tập đoàn đa quốc gia hợp đồng năm đầu 08 triệu VNĐ các cụ nhé, năm sau nếu chưa out tăng lên khoảng 11 triệu.

BảoVân 13

Xe máy
Em làm sales cầy bục mặt cả ngày , tháng tầm dc 14 triệu ,chưa trừ chi phí xăng xe ,điện thoại ..linh tinh ngoài đường
Lương cụ vẫn cao hơn e rồi,e làm từ 8h sáng đến 8h tối,ko nghỉ ngày nào , chưa trừ chi phí xăng xe ,ăn uống mới dc 11tr/th thôi ạ

minhtree

Xe hơi
Không em đang nói những người chuyên bốc phét như em thôi, nói thật là lương em có 5 trẹo nhưng lên đây để đỡ ngại em toàn phải x5,6 lần lên nên toàn nói là 25-30tr cho đỡ ngại không lại bị kêu là lót sờ. Mà em bốc phét như vậy vẫn còn nhẹ chán, chứ cứ như cái đội 10k lên 100tr với 500k lên 500tr thì chúng nó nhìn em bằng nửa con mắt chứ trả đùa đâu :D
Haizz. Các cụ of làm em mất niềm tin vào cuộc sống quá. Qua topic kia thì thấy mình loser vãi cả ra. Trung niên rồi thua xa anh chị em trên of. May mà vào topic này còn được an ủi tí. Thôi ngẩng lên không bằng mem of, nhưng nhìn xuống cũng còn hơn khối người. Lại lấy tinh thần kiếm cơm nuôi các cháu, tự nhủ là mem of là thành phần tinh hoa đất nước, không nên đú theo làm gì.

caisua

Xe lăn
Cụ mới là lạ, chắc toàn nghe chém gió về lương nên mơ mộng quá.
Cũng vì nghe chém gió nhiều mà nhiều người ảo tưởng về đồng lương, thất nghiệp mà éo chịu đi làm ỉ ôi chê lương thấp.
Hôm nay vừa có 1 bạn chưa ra trường, khả năng cũng trung bình khá, hình thức dưới trung bình, do trước có thực tập chỗ em rồi nên em tuyển vào học việc để đỡ đần các nhân viên khác với mức lương 8tr để bạn ấy có tiền thuê nhà dù chỉ xứng đáng 6-7tr mà bạn ấy đòi 10-12tr mới đến làm, em đành bỏ qua. Bạn nhóm trưởng cũng bảo: ngáo thế thì thôi, bọn em cố thêm tẹo cũng đc, đợi tuyển bạn khác chứ ảo tưởng vậy nhận vào cũng khó làm việc

Chỉnh sửa cuối:
Ngày em còn làm ở HN, làm kế toán cho một công ty cỡ vừa, đc gần 20tr. Mà một số anh chị họ công tác ở viện hàn lâm, vài đơn vị sự nghiệp nhà nước lương chỉ 6-7tr, ko có thu nhập ngoài. Có chị phải đi làm thuê cả đồ án cho sinh viên.
Em cũng k hiểu được sao thấp thế. Giờ về quê rồi thì em thấy công nhân ở mấy cụm công nghiệp gần nhà em lương thấp nhất có hơn 4tr, cao thì đc 7tr. Nên đại đa số lao động phổ thông giờ lương thấp thật đấy ạ.

juve99

Xe cút kít
Không em đang nói những người chuyên bốc phét như em thôi, nói thật là lương em có 5 trẹo nhưng lên đây để đỡ ngại em toàn phải x5,6 lần lên nên toàn nói là 25-30tr cho đỡ ngại không lại bị kêu là lót sờ. Mà em bốc phét như vậy vẫn còn nhẹ chán, chứ cứ như cái đội 10k lên 100tr với 500k lên 500tr thì chúng nó nhìn em bằng nửa con mắt chứ trả đùa đâu :D
Vậy cụ chạy xin Chã làm ở diễn đàn này còn ngon hơn, ngồi suốt ngày chả phải làm gì, rượu bia thì bú tẹt luôn

coolpix8700

Xe ngựa
Giá đấy đội trẻ chui hết vào khách sạn làm rồi, đội già mới đi làm ạ. Mà khách sạn thì 4h30 họ đã về rồi. Xong đi làm 1.2 nhà nữa rồi về. Tháng nghỉ 8 ngày. Nên đội trẻ được thu nhập 15-18 đồng.(Nếu chịu khó và biết chui đúng chỗ xin) 1 dọn nhà. 2 giặt là để đào tạo khó hơn khách sạn
Làm khách sạn chắc ít điều kiện thường xuyên về quê tham gia lễ hội như cô ấy. Mà cô ấy đi làm không chỉ nuôi con học đại học mà còn cả 1 ông chồng thất nghiệp triền miên!

danleduc

Xe điện
Công việc điều dưỡng cần có sức khoẻ và rất dễ bị đau lưng cụ ạ, bên Nhật còn có dụng cụ hỗ trợ đai lưng khi đỡ các cụ già, có mấy cháu em quen chủ quan có lần không đeo mà bị sụm lưng đau quá ko chịu nổi phải về nước sớm trước hạn tts điều dưỡng
Công việc chăm sóc người khác, đặc biệt chăm sóc người già không phải ai cũng có thể làm được đâu. Phải là người thực sự kiên trì, nhẫn nại, chịu khó và có lòng thương những người già mới làm được. Thiếu 1 trong những đức tính đó là không làm nổi.
Tuy nhiên, để làm tốt công việc này và duy trì làm nó suốt cuộc đời lại là câu chuyện khác.

Thế cho nên, công việc này luôn thiếu người làm dù mức thù lao cao hơn các nghề khác trong cùng loại công việc lao động chân tay.

danleduc

Xe điện
Có 2 khái niệm là Lương và Thu nhập. Thu nhập cũng có cái chính thống và ko chính thống
Ai chả hiểu Lương là thế nào, Thu nhập là thế nào mà cụ phải nói.

Chỉ có điều : Thu nhập không chính thống là cái gì ? Tiền lại quả ? Tham nhũng ?

Không như các Quan chức hay công chức trong các Cty/CQ Nhà nác VN đâu cụ.
Thớt này đương nói về thu nhập lao động phổ thông trong các Cty/CQ.

Lao động phổ thông / công nhân ...ngoài lương chính, họ có gì nữa ? Có lẽ có thêm tiền tăng ca, thưởng Tháng/Quý/Năm. Hết.

=))

ong dat

Xe tăng
Túm lại là các cụ ấy khoe 20-30t/tháng là có nhưng không ở VN đúng k ạ? Làm em lo phát sốt phát rét, chỉ sợ a e nó đọc được đòi tăng lương thì phá mợ nó sản. Lạy giời.
Công chức thu nhập hợp pháp 20 - 30tr (lương + phụ cấp các loại) là có nhưng không nhiều; một số ngành như thuế, hải quan, kiểm toán nhà nước, ... công chức ngạch chuyên viên chính trở nên, thâm niên công tác trên 20 năm, chức vụ từ trưởng phòng trở nên sau khi trừ BHXH vẫn còn 20 - 30tr.
Về bổng lộc thì không phải công chức ngành nào cũng và ở những ngành gọi là "thơm" thì cũng không phải ai cũng có, nó tùy thuộc vị trí công tác:
- Thu nhập từ "lộc trời" chung cho mọi vị chí công tác chỉ có ở một số rất ít cơ quan có đặc quyền ban phát quyền lực cho cá nhân/đơn vị khác.
- Thu nhập từ tham nhũng chỉ có ở một số rất ít lãnh đạo có quyền quyết định những vấn đề có thể mang lại lợi ích cho đơn vị/cá nhân khác = Lãnh đạo.
- Thu nhập ngoài lương của công chức chuyên môn và cán bộ làng nhàng trong cơ quan nhà nước chỉ có thể là tham ô và ăn cắp vặt thôi !

Gin Melkior 02

Xe đạp
Thớt này em mở cách đây gần 1,5 năm có cụ lôi lên, nhân đó em đọc lại. Thành thực, em rất cảm ơn các cụ vào đọc và cmts khai sáng cho em.
Hiện giờ đất nước đã có nhiều thay đổi tích cực, em nghĩ thu nhập của người lao động nói chung có khá hơn so với thời điểm mở thớt. Công chức, viên chức mới được tăng lương 30%. Bài báo ở #1 hẳn đã lạc hậu.
Nếu được các cụ tiếp tục cập nhập về thu nhập của người lao động thì em rất cảm ơn.
Bây h làm nhà nước ngon hơn làm tư rồi cụ.

Giáo viên từ chuột chạy cùng sào nhờ thành đỉnh của chóp rồi

minhtree

Xe hơi
Công chức thu nhập hợp pháp 20 - 30tr (lương + phụ cấp các loại) là có nhưng không nhiều; một số ngành như thuế, hải quan, kiểm toán nhà nước, ... công chức ngạch chuyên viên chính trở nên, thâm niên công tác trên 20 năm, chức vụ từ trưởng phòng trở nên sau khi trừ BHXH vẫn còn 20 - 30tr.
Về bổng lộc thì không phải công chức ngành nào cũng và ở những ngành gọi là "thơm" thì cũng không phải ai cũng có, nó tùy thuộc vị trí công tác:
- Thu nhập từ "lộc trời" chung cho mọi vị chí công tác chỉ có ở một số rất ít cơ quan có đặc quyền ban phát quyền lực cho cá nhân/đơn vị khác.
- Thu nhập từ tham nhũng chỉ có ở một số rất ít lãnh đạo có quyền quyết định những vấn đề có thể mang lại lợi ích cho đơn vị/cá nhân khác = Lãnh đạo.
- Thu nhập ngoài lương của công chức chuyên môn và cán bộ làng nhàng trong cơ quan nhà nước chỉ có thể là tham ô và ăn cắp vặt thôi !
Bác k đọc topic kia rồi, các cụ ấy bảo giờ lương tầm 5 năm kinh nghiệm phải 20-30t (gen Z) rồi. E k nói công viên chức vì việc e tiếp xúc đội này nhiều. Chuyên viên a e cũng đói bục mặt ra, may mà mới được tăng lương lên tí, thỉnh thoảng có tí phong bì cảm ơn nhưng chả bao nhiêu. Lãnh đạo mới có đồng ra đồng vào. Mà giờ giảm biên chế nên a e nhiều việc, vất vả phết. Nhiều lúc nghĩ, nếu k phải theo con đường quan lộ thì họ việc gì phải khổ thế. Haizzz

Hungpede

Xe tải
Ở thành phố lâu quá rồi chứ sao, cả đời chắc ko lên miền núi nhìn bà con ở trong mấy túp lều, có nhà bằng đất còn là may ấy!

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Ai chả hiểu Lương là thế nào, Thu nhập là thế nào mà cụ phải nói.

Chỉ có điều : Thu nhập không chính thống là cái gì ? Tiền lại quả ? Tham nhũng ?

Không như các Quan chức hay công chức trong các Cty/CQ Nhà nác VN đâu cụ.
Thớt này đương nói về thu nhập lao động phổ thông trong các Cty/CQ.

Lao động phổ thông / công nhân ...ngoài lương chính, họ có gì nữa ? Có lẽ có thêm tiền tăng ca, thưởng Tháng/Quý/Năm. Hết.

=))
Theo như số liệu trong thớt nêu thì là của nhà nước công bố, tên của nó là thu nhập bình quân đầu người, nhưng thực tế nó là Lương bình quân thì gần đúng hơn, mà cũng ko hẳn như thế. Cụ phải hiểu cơ cấu thu nhập chính thống theo bảng lương của 1 người lao động, lương đóng bảo hiểm khác, tổng thu nhập chính thống để tính bảo hiểm thất nghiệp nó khác.
Kể cả công nhân/lao động phổ thông thì ngoài các thu nhập chính từ lương (bao gồm cả các thu nhập khác như tăng ca được chi trả theo công ty) thì nhiều người có các thu nhập khác như buôn bán online, chạy shiper, có nhà cho thuê....
E là dân kỹ thuật, chả phải dân kinh tế nên hiểu biết cũng nông cạn. nhưng em thấy nhiều người đang đánh đồng khái niệm nên đưa ra để mọi người mổ xẻ. Cụ có hiểu biết thì nói ra, chứ có phải "ai chả hiểu" như cụ bảo đâu.

Harry.pt

Xe máy
Đúng rùi đó bác. Liên tục học và thay đổi. Chứ làm mãi 1 việc nó ì và ko tránh khỏi quy luật đào thải. Mình có học hay thay đổi hay ko thì thế giới nó vẫn thay đổi từng ngày
đã qua rồi cái thới nghề cho chín, bây giờ là multitask và phải biết chân trong chân ngoài, sống chỉ mỗi lương thì nhỡ dn nó sút mình ra đường thì....

To Reng

Xe tải
Lương của sinh viên tốt nghiệp loại giỏi trường top tuyển đầu vào 4-5 vòng mấy tập đoàn đa quốc gia hợp đồng năm đầu 08 triệu VNĐ các cụ nhé, năm sau nếu chưa out tăng lên khoảng 11 triệu.
Cụ có thể nói rõ là trường top nào ko, ngành nghề nào với tập đoàn mà pv 4 5 vòng lương 8tr vậy ??

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Cụ có thể nói rõ là trường top nào ko, ngành nghề nào với tập đoàn mà pv 4 5 vòng lương 8tr vậy ??
Em nghĩ lương khởi điểm cỡ 20 tr là bình thường, đối với sinh viên giỏi như thế, qua 4 vòng tuyến chọn, vào các tập đoàn lớn.

danleduc

Xe điện
Kể cả công nhân/lao động phổ thông thì ngoài các thu nhập chính từ lương (bao gồm cả các thu nhập khác như tăng ca được chi trả theo công ty) thì nhiều người có các thu nhập khác như buôn bán online, chạy shiper, có nhà cho thuê....
Đây đang nói Tổng thu nhập từ việc làm ở 1 Cty/CQ/Tổ chức bao gồm : lương, tiền tăng ca, thưởng....Cụ lại đưa các thu nhập nhờ buôn bán Online, chạy thêm Shipper, tiền từ Nhà cho thuê ....=))

Phần lớn người lao động (dạng phổ thông) đâu phải ai cũng có thể làm thêm buôn bán online, chạy shipper, hay có nhà đất cho thuê đâu.