[Funland] Thu nhập người lao động thấp thật

dhela

Xe tăng
Cụ chưa xem mấy thớt của các doanh nhân thành đạt trên OF à?
Đâu đâu, cho em xem với.
Sáng sớm đọc tin người lao động đói việc dẫn đến đói ăn. Tháng chưa nổi 5 củ.
Em ko hiểu họ sống như thế nào :|

nhatthang

Xe Cứu Trợ
OF có một vài ông tài khoản vài chục tỷ thật nhưng vào topic này mơi thấy, đa số nghèo nhỉ.
OF không nghèo đâu Cụ. Để em liệt kê những gì em đọc trên OF nhé:
- "Thông tin" trực tiếp lương/thu nhập: đọc toàn thấy thu nhập ít thì cũng phải 20-30 triệu trở lên qua các thớt như ở nhà Vin, cần bao nhiêu để về hưu...
- "Thông tin" gián tiếp về lương/thu nhập: toàn thấy thẻ tín dụng với hạn mức tầm vài trăm triệu trở lên. Theo em hiểu thì ngân hàng cấp hạn mức tín dụng thường là từ 3-8 lần lương/thu nhập hàng tháng. Ngoài ra còn rất nhiều các thành phần hở ra là chê người khác thất bại trong cuộc sống. Để chê người khác là thất bại thì tầm lương/thu nhập hàng tháng chắc phải tầm ngót nghét trăm củ 1 tháng chứ nhỉ. Chẳng lẽ lương/thu nhập tầm 10-15 củ 1 tháng đã dám chê người khác là thất bại???

kienvinh

Xe lăn
Người LĐ thì bao giờ lương cũng thấp. Kể cả sau này có tăng vài ba chục mỗi tháng thì vẫn thấp vì mức sống lúc đó khác. NLĐ mà lương cao thì chủ thớt cho hỏi ai thu nhập thấp ? Quan chức/Giới chủ à ?
Đáng tiếc là đúng như vậy.

Các nước phát triển, nơi có năng suất lao động cao cũng thế thôi. Người lao động ít kỹ năng, ví dụ như thu ngân siêu thị, lương 1500 EUR chi tiêu gần hết thu nhập cho những nhu cầu cơ bản, cho nên mới nổ ra biểu tình áo gi lê vàng gi lê xanh như bên Pháp.

Từ khóa của topic này là "người lao động".

Haiau69

Xe buýt
Đâu đâu, cho em xem với.
Sáng sớm đọc tin người lao động đói việc dẫn đến đói ăn. Tháng chưa nổi 5 củ.
Em ko hiểu họ sống như thế nào :|
ví dụ như cụ này:

Trên OF này ngoạ hổ tàng long cũng nhiều đấy.

kienvinh

Xe lăn
ví dụ như cụ này:

Tôi vừa phân biệt ở trên rồi, từ khóa là "người lao động". Quý vị vừa được nhắc đến ở trên không phải người lao động :-?

dhela

Xe tăng
ví dụ như cụ này:

E chưa kịp đọc hết. Chị kịp đọc là cụ ấy siêu giàu.
Nhưng những người như cụ í có thể lấy để đại diện đc cho xã hội mình đc ko cụ?
Ở các nước giàu có khác, nhiều người ko giàu đc như cụ í, nhưng sao họ đc nể và trọng hơn?

Haiau69

Xe buýt
E chưa kịp đọc hết. Chị kịp đọc là cụ ấy siêu giàu.
Nhưng những người như cụ í có thể lấy để đại diện đc cho xã hội mình đc ko cụ?
Ở các nước giàu có khác, nhiều người ko giàu đc như cụ í, nhưng sao họ đc nể và trọng hơn?
Ý em chỉ trả lời cụ phía trên nói là giàu thì không có thời gian vào OF chém gió thôi cụ ạ.

hahalulu

Xe hơi
Lương công chức thấp thế mà có người bỏ vài trăm triệu đến cả tỷ để chạy vào là ntn nhi?
Số nhiều nuôi số ít ạ. Vào công chức đã khó, lên sếp càng cao thì càng khó và phức tạp. Nhiều vị trí làm lính 30 năm và ăn 10 năm cuối ấy chứ. Nhiều người mong mình là số ít, hoặc đơn giản tư tưởng nghĩ nó ổn định

Kẹo bột

Xe đạp
Ở quê 5-7 tr còn sống dc
Chứ trên này ko đủ tiền học 🥲

Nick mới

Xe đạp
Em làm bên hành chính sự nghiệp, cụ thể làm văn phòng trường đại học chính quy, xịn. Lương hệ số 3.33. Trừ các khoản bảo hiểm, công đoàn..., mỗi tháng tk vô 4.391.105đ. Phụ cấp 0.5 được 248.085đ nữa. Tháng nào có lễ, mỗi lễ tầm 500k. Hết.
Ơn trời, hàng tháng ông ngoại gửi cho gấp đôi số đó, sống tạm ổn. Em ở thành phố hạng 2 ạ.
Nhưng cùng làm với em, có vị trí, bộ phận thu nhập gấp em 10 lần.
Nên cùng làm với nhau, cùng phòng ban chưa chắc có thu nhập giống nhau, cũng chưa chắc thu nhập cao là làm việc nhiều và năng suất hơn đâu.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Khi đã bàn về lương thì em nghĩ các cụ mợ chúng ta thống nhất đél nói đến lương của khối nhà nước
Vì nó là 1 cái quái thai, không có giá trị để phân tích

Về lương của sức lao động hiện nay, dù trên mạng xã hội, trên OF cũng vậy, toàn các cụ mợ kiếm dăm chục, xấp xỉ trăm triệu/ 1 tháng, nhưng cứ cho đó là thật, thì cũng chỉ là 1 bộ phận nhỏ của cả lực lượng lao động hiện nay

Cá nhân em thấy mức lương/ thu nhập hiện nay trung bình như sau:

Lao động giản đơn không qua đào tạo hoặc đào tạo cơ bản, tích lũy kinh nghiệm
- 200.000đ - 300.000đ/ ngày công 8 tiếng
, giờ làm cố định (kể cả làm ca). Tháng làm nghỉ chủ nhật, chiều thứ bảy là 24 công = 4.800.000đ - 7.200.000đ
Tùy công việc, tùy người
Muốn tăng thêm thu nhập thì tăng ca, tăng giờ, làm cả ngày nghỉ
Nếu công việc cho tăng, thì làm 12h/ ngày, Cty tử tế sẽ tính 4h thêm tương đương 5-6h chính
Lúc này thu nhập sẽ khoảng: 7.200.000đ-11.000.000đ/tháng
Với các hãng lớn, họ dùng tiền làm thêm giờ tăng cao để nhận nhiều hơn, ví dụ như làm từ 13 đến 16 tiếng, ban đêm là có thể tăng hơn 3 lần, do đó, nếu tăng ca làm đến 16 tiếng/ ngày, người lao động có thể thu nhập khoảng 15.000.000đ - 17.000.000đ/ tháng

Lao động qua đào tạo cấp Đại học, Cao đẳng

Làm giờ hành chính, nghỉ chiều thứ bảy và Chủ nhật, lương mặt bằng

Chưa có kinh nghiệm (dưới 2 năm kinh nghiệm)
Không ngoại ngữ: 6.000.000đ-8.000.000đ/tháng
Sử dụng tốt ngoại ngữ:8.000.000đ-10.000.000đ/ tháng

Có kinh nghiệm (từ 3 năm trở lên)
Không ngoại ngữ: 8.000.000đ- 10.000.000đ/tháng
Sử dụng tốt ngoại ngữ:12.000.000đ-15.000.000đ/ tháng

Còn các lao động nhiều năm kinh nghiệm, có kiến thức chuyên sâu, có năng lực đã và đang thể hiện tốt, thì lương do thỏa thuận
Nhưng làm thuê, nghề văn phòng, mặt bằng chung cũng chỉ tầm 20-30 triệu/ tháng là maxx

Không tính thưởng theo phi vụ, theo việc. Cái này thì vô cùng
Cái này không đúng lắm bác ơi, giờ thợ mộc, thợ sắt, thợ xây.. chưa biết gì, đi làm đã 200K NHƯNG cơm nuôi 3 bữa thì bèo cũng tính thành 270K/công *26c = 7tr/tháng.
Còn có chút kinh nghiệm là bét cũng 300K cơm nuôi, tương đương 10tr/tháng luôn..
Nên giới hạn dưới (chưa làm thêm) của bác 4.8tr, em e là chưa phản ảnh đúng ạ.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em mới tìm hiểu, thấy là rất nhiều người thu nhập chỉ khoảng 6-7 tr/ tháng. Công chức, viên chức mới ra trường vài năm thì lương chỉ khoảng 4 tr, thêm các nguồn thu khác từ cơ quan, như cơ quan có nguồn thu chia thêm cho nhân viên, thu nhập cũng chỉ khoảng 5tr/ tháng. Một số vị trí có thể ăn hối lộ thì không thể bàn, vì thu nhập của họ ko thể tính được.
Với mức thu nhập 6-7 tr/ tháng ở thành phố thì độc thân tạm đủ chứ có con thì ko biết xoay sở thế nào.

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Em mới tìm hiểu, thấy là rất nhiều người thu nhập chỉ khoảng 6-7 tr/ tháng. Công chức, viên chức mới ra trường vài năm thì lương chỉ khoảng 4 tr, thêm các nguồn thu khác từ cơ quan, như cơ quan có nguồn thu chia thêm cho nhân viên, thu nhập cũng chỉ khoảng 5tr/ tháng. Một số vị trí có thể ăn hối lộ thì không thể bàn, vì thu nhập của họ ko thể tính được.
Với mức thu nhập 6-7 tr/ tháng ở thành phố thì độc thân tạm đủ chứ có con thì ko biết xoay sở thế nào.
Thì làm thêm đủ các nghề tay trái thôi
Ông thì buổi tối, chủ nhật chạy thêm grab, ship hàng (đơn giản nhất)
Ông thì tìm thêm việc phù hợp với chuyên môn của mình (tỷ lệ cao)
Ông nào khéo tay thì làm thêm đồ ăn (dưa cà siêu lợi nhuận), bán hàng online cũng sống khỏe
Chứ không ai bó tay chịu đói cả

tieunhilang

Xe điện
Em vừa đọc bài báo này.
Với em, hơi ít hiểu biết về thu nhập người lao động, nên bài báo có những thông tin khiến em ngờ vực. Có thể, do lâu nay ít đọc báo, chỉ lên of thì thấy các cụ thu nhập khá cả, nên hơi quan liêu, cứ nghĩ người lao động lương TB cỡ 10-15 tr gì đó. Đọc bài báo thấy lương bình quân người lđ quý I/2023 chỉ khoảng 7 tr. (Nghĩa là nhiều người lương thấp hơn). Mà đấy là vượt nhiều so với năm ngoái. Lương thế thì thấp hơn cả osin, ít nhất cũng 9-10 tr (kể cả tiền ăn), thấp hơn cả shipper, là những nghề không cần đào tạo. Trong bài báo, có anh lái xe bus lương chỉ hơn 7tr em thấy lạ.

Em mong được khai sáng thêm qua ý kiến các cụ, nhất là các cụ làm quản lý nắm rõ thu nhập nhân viên và công nhân, thực tế có như bài báo nói không?
Chắc cụ đang làm Lãnh đạo một ban bệ nào đó chăng, trong lúc thư giãn vô tình đọc được bài báo này, chợt cảm thấy "yêu nước, thương dân" vật vã

nowhereland

Xe điện
Em vừa đọc bài báo này.
Với em, hơi ít hiểu biết về thu nhập người lao động, nên bài báo có những thông tin khiến em ngờ vực. Có thể, do lâu nay ít đọc báo, chỉ lên of thì thấy các cụ thu nhập khá cả, nên hơi quan liêu, cứ nghĩ người lao động lương TB cỡ 10-15 tr gì đó. Đọc bài báo thấy lương bình quân người lđ quý I/2023 chỉ khoảng 7 tr. (Nghĩa là nhiều người lương thấp hơn). Mà đấy là vượt nhiều so với năm ngoái. Lương thế thì thấp hơn cả osin, ít nhất cũng 9-10 tr (kể cả tiền ăn), thấp hơn cả shipper, là những nghề không cần đào tạo. Trong bài báo, có anh lái xe bus lương chỉ hơn 7tr em thấy lạ.

Em mong được khai sáng thêm qua ý kiến các cụ, nhất là các cụ làm quản lý nắm rõ thu nhập nhân viên và công nhân, thực tế có như bài báo nói không?
Tóm lại mợ làm gì, thu nhập bao nhiêu, mức sống của mợ thế nào mà nhìn mức lương 7tr đã cảm thấy như chết đến nơi thế?

Lương lao động có kỹ năng trung bình cũng chỉ luôn loanh quanh mức 1 chỉ vàng/tháng tồn tại suốt mấy chục năm nay rồi, lương lao đọng phổ thông còn thấp hơn. Nhưng mợ nên phân biệt lương và thu nhập là 2 phạm trù khác nhau nhé, lương 3tr nhưng thu nhập có thể gấp đôi.a

Với mức lương 7tr mỗi người mà theo mợ là không biết xoay sở ra sao ấy, ở Hà Nội nhiều gia đình vẫn lo cho 2 đứa con ăn học đấy. Mợ rơi xuống đất đi.

red_dragon88

Xe tăng
Sinh viên ra trường lương trung bình tầm 7-8 tr/tháng, đủ chi tiêu cơ bản.
Nếu thu nhập tầm 7-8/tr ở quê là cũng đủ sống ổn rồi, nếu làm công nhân ở các khu CN của SS thì như hồi trc em đc biết tầm khoảng 10-15tr/tháng nhưng công việc vất vả và tuổi nghề không cao.
Lương người lao động phổ thông trung bình 7tr là ok rồi, cụ chủ thớt xa rời thực tế quá.

konachi102

Xe buýt
Em ko có thống kê đủ rộng nên chỉ lấy góc nhìn cá nhân và thấy thấp. Ví dụ luôn, em là chủ doanh nghiệp nhỏ, lao động bên em đa phần chỉ trình độ thấp.
- Nhân viên kho, chỉ cần biết đếm: 8-10tr/ tháng, một năm nhận 15 tháng lương
- Sales: 15-40tr
- Marketing (loại chỉ đâu đánh đấy): 12-18tr, 15 tháng lương/năm
- Lái xe kiêm chân chạy vặt: 10 - 16tr, thưởng tuỳ hứng, 15 tháng lương
Môi trường làm việc ko tiện nghi nhưng lành mạnh, ít áp lực.
Tuyển người lúc nào cũng khó, chỉ đợt gần đây còn đỡ do thất nghiệp nhiều.
Bên cụ còn tuyển người k

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Thớt ý nghĩa quá sắp đến ngày quốc tế lao động các cụ mợ được thưởng nhiều ko ạ

cam xanh

Xe máy
Công ty sắp phá sản, nhận đủ lương là tốt rồi cụ ạ, lấy đâu ra thưởng lễ

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhập của người lao động không thấp thì chắc giới chủ thấp chăng ?!