[Funland] Thu nhập của dân tỉnh lẻ ở Hà Nội bao nhiêu là đủ?

ocean08

Xe điện
12h và lương gần 30 triệu là Cụ hơn đc rất nhiều người, trong đó có:
1. Người không 12h đc, chỉ 6h và không lương hoặc lương, thu nhập thấp hơn 30tr
2. Người không 12h đc, chỉ 6h và lương, thu nhập cao hơn 30tr
3. Người 12h không liên tục đc, chỉ 1 thoáng 1 chốc, lương, thu nhập thấp hơn 30tr
4. Người 12h không liên tục đc, chỉ 1 thoáng 1 chốc, lương, thu nhập cao hơn 30tr
....
Mà lương gần 30tr mà Cụ bảo chi tiêu đủ sống, thêm được bữa thịt bữa đậu thì k biết Cụ tiêu những gì nhỉ. Cả nhà em ăn uống, học hành 2 cháu, chi tiêu trung bình k đến chỗ đó.

Hieu Altis2011

Xe buýt
Mức chi tiêu luôn luôn đi cùng với thu nhập, tự thấy thỏa mãn là đc chứ chữ "đủ" bao nhiêu thớt rồi léo đứa nào trả lời đc

thngaylangthang

Xe ngựa
Em giỡn Cụ thôi. Chứ tháng 30 tr so với mặt bằng tỉnh lẻ bọn em là cao rồi ạ
Không biết các Cụ ở đất thủ đô, tiêu pha gì mà nhiều thế. Chỗ em, có khi còn dư ra được đến 2/3 đấy :(
Em thì thi thoảng ngày bốn bữa nhưng ba bữa mì tôm, nhưng ... hay ,,, thì cũng chả biết thế nào ;))

12h

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không biết các Cụ ở đất thủ đô, tiêu pha gì mà nhiều thế. Chỗ em, có khi còn dư ra được đến 2/3 đấy :(
Tiền thuê nhà, điện nước, xăng xe, điện thoại, mạng,... tháng hết 1/3 rồi mà cụ :(

raisomoon

Xe tăng
99% bọn mua CC 1.5 củ tỏi sẽ không mua xe đâu, kể cả có 400 củ tiền mặt dư.
Cái này cụ nhầm to, chính cái khúc CC loanh quanh 1 tỷ của vợ chồng trẻ lại rất hay mua thêm cái 4 bánh tầm 400-600tr để về quê.

Giờ em thấy mấy cặp vợ chồng trẻ có thu nhập ổn định và tài chính có khoảng hơn 1 tỷ là các bạn í mua ngay 1 cái CC giá tầm 1,1 tỷ + 1 cái bốn bánh tầm 400 nữa. Chỗ thiếu thì thường vay mượn người thân hoặc đơn giản là trả góp.

xukute

Xe tăng
Em về quê có khi tháng chỉ tiêu tầm chục củ, nhưng ở đất HN, trung bình 30 củ cho cả nhà đấy cụ. Em chẳng biết tiêu gì nhưng cuối tháng tổng kết toàn hết tầm ấy tiền. Trong khi về quê chỉ mất tiền ăn, tiền cafe không mất vì toàn pha ở nhà uống với anh em, ông bà vui hơn nhiều. Không mất tiền đi chơi siêu thị vì bọn trẻ con thích chơi ở vườn, ở sân hơn ở siêu thị.
Trái cây, ăn uống tự nấu thì rẻ như bèo.

kubi82

Xe điện
em 16h thu nhập mức dưới trung bình theo tiêu chí của cụ Mec ji đó :(

Dân Tổ

Xe container
Nói không biết bao nhiêu cho đủ thì cũng khó cụ ạ, kể cả như bọn em dân Hanoi, 4-5tr cũng là đủ, 30-40tr vẫn là thiếu, cái này thì mỗi người mỗi gia đình có mức sinh hoạt và kế hoạch chi tiêu tiết kiệm khác nhau.

Nhà em may mắn là 2vc tranh thủ tích góp được 1 phần, các cụ 2 bên nội ngoại cho 1 phần (nhiều phần ;)) ) nên nhà cửa thì đã lo xong, xe cộ thì lúc cần mượn các cụ, nhưng thực tế là nhu cầu sử dụng của nhà em rất ít, vì chả có quê mà về hay cần đi đâu xa. Lương tháng giờ vc em nuôi 2 đứa con thì tổng thu nhập của 2vc là 60tr/tháng là dư thừa (vợ em vẫn tiết kiệm được, em thì tốn thêm khoản thể thao). Nhưng cũng quay lại thời 2vc em tổng thu nhập chỉ gần 20tr/tháng (lúc đó mới có cháu đầu) nhưng vẫn cân đối được hết mọi chi phí sinh hoạt.

Trường hợp như đồng nghiệp của em và vợ em, đều không phải gốc Hanoi thì các anh chị ấy cũng cố gắng lắm, vẫn vừa bám trụ được Hanoi (từ thuê nhà những năm 2006-2007) đến giờ các anh chị đều người kém nhất cũng được căn tập thể cũ, người khá nhất thì 2 căn chung cư và bốn bánh rồi. Thế nên theo em thì vẫn cứ tiếp tục phấn đấu thôi, nhìn vào tương lai công việc và cũng luôn để ý những cơ hội khác để tăng thu nhập cụ ạ.

Với các em thế hệ trẻ, nhiều em cũng rất giỏi, thế nên việc các em đòi hỏi mức lương cao là điều dễ hiểu, nhưng số giỏi không nhiều, vì thực sự giỏi các em ấy đều tự tin start up hoặc apply vào các doanh nghiệp nước ngoài hoặc các doanh nghiệp lớn. Covid cho chúng ta bài học rất quí giá, đúc kết được nhiều kĩ năng mà bình thường do mọi việc đã theo 1 quỹ đạo nhất định, chúng ta mặc nhiên không dành thời gian để tìm hiểu và tự phát triển, bổ sung cho mình. Cá nhân em, mất việc đúng giai đoạn đầu 2020 khi chớm covid, nhưng trong cái rủi có cái may, mình lại tìm được cơ hội còn tốt hơn nhiều lần công việc cũ (em không nản chí mà tiếp tục nghiên cứu cái mới phù hợp cho chuyên môn của mình).

Cứ hướng đến những cái tích cực thì kết quả sẽ tích cực hơn cụ ạ.

poiuy

Xe ba gác
Mức thu nhập 30tr/tháng ở HN cũng tiêu khá thoải mái. Nhưng rất khó để mua nhà mua xe.
Còn các cháu sv ngáo thì luôn muốn 1 phát lương ngang chủ tịch Tập đoàn nhớn cơ.
Cứ đều đều 2 chục năm là mua được đó cụ ạ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em về quê có khi tháng chỉ tiêu tầm chục củ, nhưng ở đất HN, trung bình 30 củ cho cả nhà đấy cụ. Em chẳng biết tiêu gì nhưng cuối tháng tổng kết toàn hết tầm ấy tiền. Trong khi về quê chỉ mất tiền ăn, tiền cafe không mất vì toàn pha ở nhà uống với anh em, ông bà vui hơn nhiều. Không mất tiền đi chơi siêu thị vì bọn trẻ con thích chơi ở vườn, ở sân hơn ở siêu thị.
Trái cây, ăn uống tự nấu thì rẻ như bèo.
Tiền thuê nhà, điện nước, xăng xe, điện thoại, mạng,... tháng hết 1/3 rồi mà cụ :(
Thế là tại các Cụ cả nghĩ quá thôi, tiêu thì vô cùng mà
Tính toán chi tiêu tối thiểu phải là bao nhiêu. Em ví dụ là 20 chẳng hạn, nếu mình thu nhập 30. Còn khi nào kiếm nhiều hơn cái 30 kia thì lại tính tiếp.
Em nghĩ thế là tính xuôi. Nếu tính ngược, mình phải tiêu 50 củ, trong khi hiện tại chỉ có 30, thì đâu có được ạ :(

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nay em thấy bên nhân sự công ty em kêu khó tuyển người, các cháu mới ra trường đều yêu cầu mức lương cao hơn cả nhân viên lâu năm trong công ty :(
Ngẩm lại bản thân mình, dân tỉnh lẻ, sống bám Hà Nội cũng gần 2 chục năm.
Ngày sinh viên, gạo rau xách từ quê lên gia đình chu cấp cho 700k-1tr hàng tháng. Cũng gọi là có cái ăn để mà học.
Ra trường không xin được chuyên ngành nên phải kiếm việc để có miếng cơm qua ngày. Lương tháng 2tr5, bóp mồm bóp miệng thì cũng đủ sống qua ngày
Rồi 5tr, 7tr, 10tr, 15tr và đến bây giờ gần 30tr thu nhập hàng tháng nhưng vẫn là đủ sống qua ngày. Có chăng thì bữa ăn thêm thịt, thêm cá, thêm vài ba bữa nhậu.
Cứ ăn bám ở Hà Nội như này thì theo các cụ bao nhiêu là đủ :-<
Biết đủ là đủ thôi cụ ơi

Langthang_Mercedes

Xe container
Ko biêts cụ thế nào chứ nếu chồng 30tr,vợ 15tr thu nhập đều và ổn định thì 5-10 năm là có tất cả nhé.Tiêu pha bình thường con cái cũng học trường bình thường thì mỗi tháng cũng tiết kiệm dc 20-25tr.2-3 năm đủ cái xe và 5 năm đủ caen chung cư bình thường.
Công nhận cụ giỏi, có 45 củ/tháng em không làm được ra nhà với xe.

Láu

Xe điện
Lương cụ gấp 3 lần e roài

Langthang_Mercedes

Xe container
Dự là sắp thành thớt khoe của :D
Công nhân bây giờ thu nhập 15 củ là bình thường, chỉ là vất vả hơn bọn kỹ sư hay văn phòng thôi. Nếu chưa có nhà/xe thì còn vất vả, có rồi họ gói gém cũng ổn. Khoe của là khoe biệt thự với siêu xe chứ chung cư 2 tỏi với xe cỏ mà là khoe sao?

alceste

Xe điện
Ko biêts cụ thế nào chứ nếu chồng 30tr,vợ 15tr thu nhập đều và ổn định thì 5-10 năm là có tất cả nhé.Tiêu pha bình thường con cái cũng học trường bình thường thì mỗi tháng cũng tiết kiệm dc 20-25tr.2-3 năm đủ cái xe và 5 năm đủ caen chung cư bình thường.
Em cũng thấy là dù mn lương chỉ tầm 15 - 30M/người, nhưng sau 5 - 10 -15 năm hai vợ chồng lên HN là đều có đủ hết. Nhà bt thì 1 cái nhà, còn ko 2 -3 cái hay biệt thự liền kề cũng có. Mà chính ra càng ở tỉnh thì càng có động lực cố gắng hơn các bạn ở Hà Nội.

Công nhận khi mua nhà hay vay nơ, động lực kiếm tiền mới cả tiết kiệm cứ gọi là lên cao. Trước đi mua sắm vài triệu, sau khi mua nhà cứ gọi là picky hẳn đi.

Còn cái "đủ" này em nghĩ tùy mọi người. Chồng em quan niệm đủ ăn là được, ko cần giàu, ko cần nhiều tiền, mọi thứ cứ tằng tằng là được.

Chi tiêu thì cũng vô chừng, tiền học cho con trường công thì 2M/tháng cũng đủ, mà cho học trường tư thì 12M/tháng cũng chưa chắc đã đủ. Nhà em thì cứ cho con học trường bình thường cũng tiết kiệm được khối. Ăn uống cũng thế, nếu tiền vừa thì mua đồ ăn vừa phải, nhiều tiền thì ăn đồ đặc sản, đồ đắt tiền, nhà hàng fine dining. Còn ko thì ăn hàng có khi chỉ cần 4P là bọn trẻ con đã thấy đủ lắm rồi :)).
Xe cũng thế, 5-700 cũng là cái xe, mà 5-7 tỉ cũng vẫn là cái xe, Chẳng qua mình muốn bao nhiêu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Nhiều người giỏi tiếng Anh nhưng ko có bằng đại học về chuyên môn đang làm như quản lý sản xuất, vật tư..... Các cháu mới ra trường cũng giỏi tiếng Anh và có thể có bằng về chuyên môn đó hoặc ko nên mới đòi thế. Chỉ tiếc là các cháu ko biết (hay lỡ quên) họ đã mất bao nhiêu thời gian để rèn giũa, tích lũy các kiến thức ko được học ở trường.

Anita Emi

Xe điện
Mức thu nhập 30tr/tháng ở HN cũng tiêu khá thoải mái. Nhưng rất khó để mua nhà mua xe.
Còn các cháu sv ngáo thì luôn muốn 1 phát lương ngang chủ tịch Tập đoàn nhớn cơ.
Cháu nào con BT hay BCT thì em trả mức lương ngang chủ tịch tập đoàn cũng hợp lý cụ ạ ;))

Mỗi tội các cháu ấy toàn tự mình làm chủ tịch không vào cty em :))

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em vào đọc mà tủi thân cho lương của em.
Lại càng tủi thân khi đọc 1 tháng các cụ tiêu hết 40 củ mà kêu k có tiền mua nhà, mua xe.