[Funland] Thu nhập của dân tỉnh lẻ ở Hà Nội bao nhiêu là đủ?

Dobian

Xe buýt
Nay em thấy bên nhân sự công ty em kêu khó tuyển người, các cháu mới ra trường đều yêu cầu mức lương cao hơn cả nhân viên lâu năm trong công ty :(
Ngẩm lại bản thân mình, dân tỉnh lẻ, sống bám Hà Nội cũng gần 2 chục năm.
Ngày sinh viên, gạo rau xách từ quê lên gia đình chu cấp cho 700k-1tr hàng tháng. Cũng gọi là có cái ăn để mà học.
Ra trường không xin được chuyên ngành nên phải kiếm việc để có miếng cơm qua ngày. Lương tháng 2tr5, bóp mồm bóp miệng thì cũng đủ sống qua ngày
Rồi 5tr, 7tr, 10tr, 15tr và đến bây giờ gần 30tr thu nhập hàng tháng nhưng vẫn là đủ sống qua ngày. Có chăng thì bữa ăn thêm thịt, thêm cá, thêm vài ba bữa nhậu.
Cứ ăn bám ở Hà Nội như này thì theo các cụ bao nhiêu là đủ :-<
Tiền chả bao giờ là đủ đâu cụ....càng nhiều càng ít. =))

chinhpham7983

Xe buýt
Nay em thấy bên nhân sự công ty em kêu khó tuyển người, các cháu mới ra trường đều yêu cầu mức lương cao hơn cả nhân viên lâu năm trong công ty :(
Ngày sinh viên, gạo rau xách từ quê lên gia đình chu cấp cho 700k-1tr hàng tháng. Cũng gọi là có cái ăn để mà học.
Ra trường không xin được chuyên ngành nên phải kiếm việc để có miếng cơm qua ngày. Lương tháng 2tr5, bóp mồm bóp miệng thì cũng đủ sống qua ngày
Rồi 5tr, 7tr, 10tr, 15tr và đến bây giờ gần 30tr thu nhập hàng tháng nhưng vẫn là đủ sống qua ngày. Có chăng thì bữa ăn thêm thịt, thêm cá, thêm vài ba bữa nhậu.
Thời giá leo tháng, khi em ra trường có 444 nghìn, là dân tỉnh ra HN phải tính toán sao cho đủ cả tiền nhà, ăn, xe,.. lại còn phải tiết kiệm để mua mảnh đất cắm dùi nữa. Nhiều người cũng vì thế mà muốn về quê

Demchinhhang.net

Xe container
Em giỡn Cụ thôi. Chứ tháng 30 tr so với mặt bằng tỉnh lẻ bọn em là cao rồi ạ
Không biết các Cụ ở đất thủ đô, tiêu pha gì mà nhiều thế. Chỗ em, có khi còn dư ra được đến 2/3 đấy :(
Các cụ ý kêu cứ kêu, phở cứ ăn. Phải phải tái chín nạm gầu có tí gân gân. Ăn xong lại PHẢI súc miệng ly cà phê khômg thì KHÔNG CHỊU ĐƯỢC. Đấy mới là 30 phút buổi sáng:))

thanh040506

Xe trâu
Gì mà hay đâu cụ em làm viễn thông ra trường đi làm công ăn lương cứ thế lên dần thôi. Những năm 2004 trở đi ở ta bùng nổ về viễn thông các công tý nưocs ngoài vào cũng nhiều mà. Các Vendor cũng cấp thiết bị như Ericson, Nokia, HW, Nortel... Lương tốt mà.
Giờ đi buôn thì đôi khi rủi do lỗ cả trăm k usd thì chả phải làm lại từ đầu
Nghề của cụ nhiều cơ hội ngon và lương cao thiệt.

thanh040506

Xe trâu
Các cụ ý kêu cứ kêu, phở cứ ăn. Phải phải tái chín nạm gầu có tí gân gân. Ăn xong lại PHẢI súc miệng ly cà phê khômg thì KHÔNG CHỊU ĐƯỢC. Đấy mới là 30 phút buổi sáng:))
Cả tuần nay e chả được tô phở. Thèm muốn chít.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Vậy tính nhu cầu như thế thì không đúng Cụ nhỉ.

lowcost

Xe hơi
Em nghĩ dân tỉnh lẻ thì càng phải thu nhập cao. Ở đây không có mốc cụ thể cụ ợ

lowcost

Xe hơi
Oto còn thích lái nữa là máy bay hả cụ

quangsot

Xe lăn
Mỗi tháng em kiếm 1 tỷ

Em đang mơ, các Cụ đừng gọi để em mơ nốt nhé. :D

Man2020

Xe hơi
Thiếu hay đủ là do mình thôi CCCM à, như nhà em, 2 vc, 2 đứa con ở đất thổ đu mà mỗi tháng sinh hoạt phí cũng chỉ tầm 10-15 tr đổ lại, thu nhập thì thừa đủ để tiêu hơn chỗ đấy nhưng nhu cầu chỉ có vậy, ăn uống, học hành con cái, với thỉnh thoảng mang xe đi du lịch tỉnh...

chinhpham7983

Xe buýt
Em nghĩ dưới 1% làm tròn số thôi cụ
Còn mức 30 triệu chỉ có 3% em cũng ko thấy hợp lý. Với lượng lớn oto như hiện tại, chỉ xét về chi phí nuôi xe thì số hộ > 30 triệu chắc chắn ko thể ít ỏi ở mức 3% này
Cách tính thu nhập nó chưa rõ thôi chứ không phải là sai. Ví dụ cụ không có thu nhập cao nhưng cụ vẫn có mức sống cao vì gia đình cụ 1 người có thu nhập, 1 người ở nhà chăm lo cho gia đình không có thu nhập, nhà biệt thự sân vườn tự cung cấp đủ rau quả cũng coi không có thu nhập,.. Nếu quy đổi cùng mặt bằng thì đáng ra thu nhập đã nhân 3 lên rồi. Nghệ thuật số liệu nó ở chỗ đấy

hungmic

Xe điện
Bao nhiêu cho đủ khi cụ không thấy đủ 🙈🙈🙈🙈🙈🙈🙈🙈🙈

Coming Soon

Xe tải
Nghĩ đến việc bao giờ mua được cái nọ, mua được cái chai thực sự là khó thở cụ ạ.
Nhiều người ko hiểu đâu cụ, chi tiêu nó tăng theo thu nhập nên cao chi cao thấp chi thấp, tầng thấp thấy cao lại nghĩ họ dư thừa thì quá hài :)
1 ông nghĩ về bữa cơm ngày mai chưa chắc đau đầu bằng ông nghĩ làm sao mua được cái biệt thự đâu ;)

Badboyxumyong

Xe đạp
Nghe các cụ nói thu nhập toàn 3,4,50 triệu 1 tháng mà kêu không đủ chi tiêu ở Hà Nội mà e lòng đau như cắt. Em mang tiếng chủ doanh nghiệp mà lương tháng lẹt đẹt 15-20 củ. Có tháng không lương. Cảm thấy hổ thẹn quá ạ