[Funland] Thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam xấp xỉ 2.700 USD vào năm 2000, dự báo sẽ đạt 12.100 USD vào năm nay và tăng lên 16.100 vào năm 2025

ar3a

Xe điện
Vâng em chỉ hỏi là nếu thực sự GDP nó gắn với thu nhập thì sửa cách tính, dù lý do gì, tại sao nó ko ảnh hưởng đến thu nhập người dân cơ mà. Em ko hỏi tại sao phải sửa.
Em nghĩ em với cụ đều hiểu vấn đề, em chỉ thấy nhiều cụ khác hiểu không đúng thôi.
Nếu coi 1 quốc gia là 1 nhà máy thì GDP nó như giá trị hàng hoá sản xuất ra. Tất nhiên giá trị hàng hoá sx ra nó có bao gồm chi phí lương của công nhân nhưng chỉ là 1 phần, thậm chí là nhỏ. Cho nên nói GDP “có liên quan” chứ không nói “thể hiện” thu nhập người dân là vì vậy.
Tất nhiên GDP nó còn thể hiện trình độ năng lực “sản xuất”, một nhà máy 100 người làm ra 100 triệu thì hiển nhiên kém hơn nhà máy 100 người làm ra được 150 triệu, về năng lực sx, chứ chưa chắc thu nhập của công nhân ở nhà máy làm được 150 triệu sẽ cal hơn công nhân nhà máy còn lại.
Thế theo cụ dầu khí và Samsung có góp tăng GDP cho VT và BN ko? Nó có tương đồng với thu nhập của người dân ko?
Cụ chịu khó dành khoảng 30 phút đọc mấy cái slides Econ 101 này thì sẽ thấy rất rõ cách thức tính GDP. Có ba phương pháp tính GDP là phương pháp sản xuất, phương pháp tiêu dùng và phương pháp thu nhập. Cho dù có ba cách tính nhưng kết quả vẫn cùng là một con số. Đọc phương pháp sản xuất thì cụ sẽ hiểu tại sao chỉ phần giá trị gia tăng được tính vào GDP mà không phải tổng kim ngạch XK hay doanh thu; Đọc phương pháp thu nhập thì sẽ hiểu tương quan giữa GDP và thu nhập của người dân. Tài liệu tiếng Anh nhưng em nhớ không nhầm thì cụ ở bên Mỹ nên chắc OK.

Mong cụ và nhiều cụ khác trước khi chém hãy tìm hiểu một chút về các khái niệm mình đề cập tới; chứ đừng dùng suy nghĩ chủ quan rồi đưa ra nhận định kiểu như Samsung đóng góp 30% GDP VN là một sai lầm cơ bản, nhưng quá nhiều người cùng sai nên lại trở thành “sự thật”.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Giải thích mấy chuyện cơ bản này cho bác chắc hết ngày giờ. GDP VN xưa giờ bị tính thiếu, nên phải tính lại, chứ không phải là móc ra 1 cục tiền đắp vô cho con số tăng vọt lên. Tức là bác vốn không nghèo như bác nghĩ, vậy thôi.

1 vd đơn giản là trên quora có bọn hỏi (năm kia) sao GDP/đầu người của VN thấp hơn Phi mà tao đi 2 nước thấy dân của nó có vẻ sống khỏe hơn Phi ấy nhỉ. Năm nay sửa sai thì VN lại cao hơn Phi là đúng với thực tế.

Mà mình bị buộc phải sửa vì các nước khác không đồng ý cho VN ở mãi mức đang phát triển đó, vì nước nghèo thì hưởng ưu đãi mãi
.

Indo hình như cũng sửa GDP vài năm trước. Nó là thông lệ quốc tế, không phải mình VN làm.
Cụ tư duy mộc mạc quá. Số liệu vĩ mô mà tác động vào để chiều theo mấy cái càm ràm của bọn ất ơ mang nặng cảm tính . Đến chịu :))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Thế theo cụ dầu khí và Samsung có góp tăng GDP cho VT và BN ko? Nó có tương đồng với thu nhập của người dân ko?
Samsung thì em ko ở BN nên ko biết, nhưng dầu khí thì ảnh hưởng lớn nhất đến thu nhập của dân VT, sau đó là du lịch cụ ạ. Thu nhập của dân VT tăng giảm theo dầu khí là ko phải bàn cãi, vì em là dân kinh doanh ở đó. Từ cái quán cafe cóc cũng bị ảnh hưởng, chứ đừng nói đến những cái khác!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế ở VN thu nhập 10 usd 1 tháng thì vẫn sống tốt, nhưng ở Mỹ mà thu nhập 100 usd 1 tháng thì chết cmn đói luôn
E đi 1 cuốc grab 1h ở Vn đc 10usd, ở bển e nghĩ phải thu đc 50 usd phải ko cụ?
Như vậy xét cho cùng ở đâu cũng phải có làm thì mới có ăn cụ hầy.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Thế người ta mới quy ra sức mua tương đương. Việt nam 1 usd được bát phở, ở Mỹ 15 usd, nhưng công nhân Mỹ không được trả lương gấp 15 lần.
Cụ nghĩ đơn giản quá, thế mua cái xe ô tô ở VN giá gấp 3 lần Mỹ, vậy lương công nhân VN có gấp 3 lần Mỹ ko cụ? đâu cứ so mỗi bát phở rồi ngồi tự sướng được. Đấy là chưa kể chất lượng bát phở bên đó gấp mấy lần ở VN (riêng thịt bò Mỹ đã khác hẳn thịt bò VN). Sức mua tương đương cũng ko hề dễ so sánh, và cũng chỉ là tương đối!

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Sáng chưa kịp bật app grap để bắt khách, đọc được tin này tự hào quá nên quên luôn đói =))

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em thì ko nghĩ thế. Cụ giải thích thế nào khi nhà nước tính lại GDP thì số nó tăng vọt lên mà dân chả thu nhập thêm được đồng nào?
Vn nhiều kinh doanh nhỏ lẻ trốn thuế ko tính dc gdp, cty nhà nước ko tính được gdp. Nếu tính chuẩn dc hết thì cũng tăng lên kha khá nữa đó.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ đơn giản quá, thế mua cái xe ô tô ở VN giá gấp 3 lần Mỹ, vậy lương công nhân VN có gấp 3 lần Mỹ ko cụ? đâu cứ so mỗi bát phở rồi ngồi tự sướng được. Đấy là chưa kể chất lượng bát phở bên đó gấp mấy lần ở VN (riêng thịt bò Mỹ đã khác hẳn thịt bò VN). Sức mua tương đương cũng ko hề dễ so sánh, và cũng chỉ là tương đối!
Cụ ý phân tích chưa chuẩn nhưng cụ si sánh cái ô tô và bát phở là khác nhau wúa đây.

Cụ chịu khó dành khoảng 30 phút đọc mấy cái slides Econ 101 này thì sẽ thấy rất rõ cách thức tính GDP. Có ba phương pháp tính GDP là phương pháp sản xuất, phương pháp tiêu dùng và phương pháp thu nhập. Cho dù có ba cách tính nhưng kết quả vẫn cùng là một con số. Đọc phương pháp sản xuất thì cụ sẽ hiểu tại sao chỉ phần giá trị gia tăng được tính vào GDP mà không phải tổng kim ngạch XK hay doanh thu; Đọc phương pháp thu nhập thì sẽ hiểu tương quan giữa GDP và thu nhập của người dân. Tài liệu tiếng Anh nhưng em nhớ không nhầm thì cụ ở bên Mỹ nên chắc OK.

Mong cụ và nhiều cụ khác trước khi chém hãy tìm hiểu một chút về các khái niệm mình đề cập tới; chứ đừng dùng suy nghĩ chủ quan rồi đưa ra nhận định kiểu như Samsung đóng góp 30% GDP VN là một sai lầm cơ bản, nhưng quá nhiều người cùng sai nên lại trở thành “sự thật”.
Vâng cụ đọc lại đi, em luôn nói GDP có liên quan đến thu nhập chứ ko phủ nhận. Cái chính là mối liên quan đó không đủ để đánh đồng GDP với thu nhập.
Ngay cả cách tính GDP theo income, dù tên nó là theo income nhưng bản thân income cũng chỉ là trong 4-5 yếu tố cấu thành (4 hay 5 em ko nhớ chính xác)

ar3a

Xe điện
Vâng cụ đọc lại đi, em luôn nói GDP có liên quan đến thu nhập chứ ko phủ nhận. Cái chính là mối liên quan đó không đủ để đánh đồng GDP với thu nhập.
Ngay cả cách tính GDP theo income, dù tên nó là theo income nhưng bản thân income cũng chỉ là trong 4-5 yếu tố cấu thành (4 hay 5 em ko nhớ chính xác)
Trong tranh luận em rất tránh nhằm vào cá nhân, nhưng trường hợp của cụ bảo thủ quá nên em đành phá lệ.

Một là, cụ cho rằng toàn bộ doanh thu/kim ngạch xuất khẩu của Samsung đều tính vào GDP (ví dụ của cụ là cái Fold2 sản xuất ra bán giá $2000 thì được tính vào GDP của Thái Nguyên). Em nói với cụ nhiều lần là cách hiểu này sai, và đề nghị cụ đọc bài Econ 101 em dẫn ra ở trên để hiểu rõ hơn tại sao chỉ tính giá trị gia tăng vào GDP. Nhưng cụ không đọc và đổi hướng tranh luận.

Hai là, vẫn là do không chịu đọc nên mới có tình trạng viết ra câu em bôi đậm ở trên. Trong bài Econ101 nói trên, phương pháp thu nhập nêu rõ GDP = wage (income for labor) + rent (income for land) + interest (income for capital) + profit (income for firms). Cụ xem như vậy thì còn có thu nhập nào thiếu nữa không? Như vậy GDP phản ánh đầy đủ thu nhập của mọi đối tượng tham gia vào nền kinh tế (trừ kinh tế ngầm, kinh tế tự sản tự tiêu - trong slides cũng đã nhắc đến hạn chế này của GDP).

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Báo viết thế này trẻ con xóm em nó đọc nó cười từ sáng đến giờ
Trẻ con nó có hiểu biết gì đâu, nghe xong cười hềnh hệch ngây ngô là bình thường mà cụ.
Còn người có hiểu biết thì đọc bài báo đó cũng thấy bình thường, chả có gì sai, và cũng không có gì mới lắm.

• Vodka
Reactions: A98

banmotnucuoi

Xe lăn
Ko lạ, cán cân nhập xuất của Việt nam khá lạ so với thế giới, GDP sấp xỉ con số suất khẩu, nên các con số của thế giới đưa ra chỉ để tham khảo, thuế VAT đối với cửa hàng bán lẻ vẫn xa vời, giờ lượng siêu thị cửa hàng tiện lợi nhiều nên con số gần chân thực. Nhưng lên đến trên 10000 thì ảo lòi

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Vn Tq chênh lệch giàu nghèo cực lớn, GDP tăng thì tiền vào túi nhóm giàu có chứ ng tầng lớp trung lưu trở xuống thì bát cơm chẳng cải thiện là bao.
Chắc cụ nói dựa trên cảm giác của cụ thôi. Chứ theo số liệu của Worldbank thì chênh lệch giàu ngèo của Việt Nam thuộc dạng thấp trên thế giới. Xếp hạng khoảng 100 trên hơn 150 nước được xếp hạng.

bearbie

Xe điện
Cụ tư duy mộc mạc quá. Số liệu vĩ mô mà tác động vào để chiều theo mấy cái càm ràm của bọn ất ơ mang nặng cảm tính . Đến chịu :))
bác nói gì tôi không hiểu? Tôi chỉ nêu lên 1 ví dụ cho thấy là việc chỉnh GDP cho thấy nó đã đi sát thực tế hơn, chứ không phải chiều ngược lại, là chỉnh GDP để khiến cho 1 nước trông có vẻ giàu đi/nghèo lên. Trước khi bọn du khách biết tới việc chỉnh GDP của VN nó đã nhận xét (tui cho là khách quan) là trông VN khá hơn Phi. Chuyện đơn giản vậy mà sao bác thắc mắc gì thế nhỉ?

QAZ

Xe container
Có phải tất cả là tại thằng Vin và Sung đẩy thu nhập của e lên ko? Từ 2000 tới nay em vẫn đi con wave ghẻ, ăn cơm bụi mỗi trưa đây.
Cụ còn giữ bill mua xăng và cơm bụi năm 2000 ko ? Nếu còn thì cụ so với giá hôm nay đi.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nói dựa trên cảm giác của cụ thôi. Chứ theo số liệu của Worldbank thì chênh lệch giàu ngèo của Việt Nam thuộc dạng thấp trên thế giới. Xếp hạng khoảng 100 trên hơn 150 nước được xếp hạng.

World bank nói đúng đấy, Việt nam mình mới nổi nên giới tư sản mới hình thành, số lượng còn ít, chưa có thời gian tích lũy nên chênh lệch giàu nghèo còn ít. Cứ so sánh thử với Philipine đi, coi như trình độ phát triển kinh tế xã hội hơn mình 1 chút thôi, nhưng số lượng người siêu giàu ở bển cao hơn nhiều. Tính về giá trị tài sản thì ông Vượng còn xách dép cho bọn giàu nhất nhì bên Phi.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Có phải tất cả là tại thằng Vin và Sung đẩy thu nhập của e lên ko? Từ 2000 tới nay em vẫn đi con wave ghẻ, ăn cơm bụi mỗi trưa đây.
Em năm 2000 còn chưa đủ tiền mua xe wave như cụ cơ! Giờ thì em lại đi xe đạp rồi, éo quan tâm đến xăng cộ nữa.