[CCCĐ] Thử một lần tận hưởng thiên nhiên ( phượt ngẫu hứng )

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
Mọi người nói về phượt e vẫn biết em chỉ ngó cái câu này của cụ:
"Ở VN thì thanh niên dưới 30 phần lớn chỉ đi quẩn quanh trong VN thôi, tập nhìn xa hơn ra ngoài thế giới vượt khỏi xứ sở hình con giun khi bước sang tuổi 20t đi!"
Theo em hiểu thì câu dạng "Thằng A, mày toàn thế này trong khi mày nên thế kia", là để chê thằng A chỉ làm đc thế này, và khuyên nó thế kia.
Câu trên e trả lời còm quote của 1 cụ khác vs ý "phượt là phải dưới 30 tuổi, bằng xe máy", nên việc cụ chỉ xen vào quote 1 câu của e thì cụ vẫn là thầy bói xem voi (như cái vụ "chỉ được đi phượt bằng ô tô" mà cụ gán cho e). Nhưng ko sao, e khá rảnh nên sẵn sàng giải đáp các thắc mắc của cụ :D :

E phản ứng vì thấy thực trạng phần lớn thanh niên ko dám xông pha chả có gì để phàn nàn, họ thiệt thòi là khách quan. Giáo dục lởm kinh tế kém thì đi là khó, đến lúc hết 2 cái đấy thì quá tuổi rồi, ko còn nhiệt huyết nữa(bọn tây cũng thế, hơi già tý nó nhũn gần hết). Hiện nay bọn trẻ đang làm rất tốt là khác, chúng đang cố đi nhiều hơn, xông xáo hơn, chứ ko phải cố quanh quẩn như cụ nói.
THanh niên hay lão niên mà đi hay ko đi là quyền của họ, e nói rồi. Cụ tự cho mình quyền phàn nàn về người khác chứ e đâu có phàn nàn? :D
Còn ý của cụ e trả lời thế này:
- Chả có ai quyết được cho ai cả. Cụ thấy ko đi là thiệt thòi, nhưng những người khác kể cả kinh tế tốt, giáo dục tốt nhưng đơn giản họ không thích đi phượt phịch gì đó, hoặc chỉ thích ở nhà đi bát phố thăm bạn bè, hoặc chỉ thích đi an dưỡng 1 chỗ như 1 cụ gì nói ở trên, sao cụ tự cho quyền mình phán là họ "thiệt thòi" thế? =)).

Cái lỗi của thế hệ ta là em nói, và nó là thật, ko có kiến thức tự nhiên-XH đủ tốt xách balo và đi là ngu chứ hay ho j. Còn cụ bảo "ko làm được thì đừng lên giọng đổ lỗi cho người khác" là hơi nhầm, e làm đc, và vì thế e biết nó khó ntn, 1 mình xông pha ko đơn giản nhất là khi ít tiền. Nếu cụ làm đc và cảm thấy nó quá easy thì thôi, phần đông kia họ ko kiệt xuất đến thế đâu.
Cụ chê em ngụy biện trong khi cái motif "Không làm đc thì đừng lên giọng" là hơi kinh điển đấy :D
"Thế hệ ta" là gồm những thế hệ nào mà gộp cả nắm vào thế?
""Ko làm được thì đừng lên giọng đổ lỗi cho người khác". Cái trong ngoặc kép này của ai nói thế? Đừng nói là cụ định nhét chữ vào mồm người khác nhá.;)) Nhắc lại: chả có ai "đổ lỗi" được cho ai được, đi hay ko đi là quyền, sở thích của mỗi người, cụ ko có quyền phán xét người ta rồi lôi 1 đống lý do kinh tế, kiến thức, "ngu" ra, nó càng cho thấy cụ đang ngụy biện loanh quanh từ cái tôi của cụ ra thôi!

PS: Giờ đến chuyện cá nhân. Cụ bảo cụ làm được (chả biết làm được đến đâu, từ lúc mấy tuồi, nói rõ ra được ko? :D) đó là chuyện cá nhân cụ, cụ đi dc (nếu là người thích đi) thì sướng cái thân cụ, nhưng cụ chả có quyền gì chê bai người khác ko đi kiểu như cụ . Cá nhân e 19t đã lang thang 1 mình từ Âu sang Á trên chục ngàn km bằng đương bộ ko có tài trợ từ bất cứ ai, nhưng e cũng ko bao giờ cho mình quyền phán người khác ko đi như mình là "thiếu kiến thức, "ngu" thì mới ko đi" như cụ dạy cả, rởm đời lắm cụ ạh =))

saubapcai

Xe đạp
Đừng nói là cụ định nhét chữ vào mồm người khác nhá.;))
Ngoặc kép thì từ đây:
https://www.otofun.net/threads/thu-mot-lan-tan-huong-thien-nhien-phuot-ngau-hung.1457323/page-3#post-45734742

Câu nào e bảo mọi người phải đi như e?
1. Em đọc thiếu vài chữ nên đính chính là: Xe máy đi dc nhiều hơn oto. Và đã nhận sai.
2. E HIỂU là cụ chê thanh niên nên em bênh tý vì đk ta ko đc như tây. Còn cụ ko có ý chê thì thôi vậy.
Còn chuyện thiếu kiến thức và $ mà đi xa, chết có ngày. Ai ko chết là do hên hoặc tài bẩm sinh(cái này thì ít), hô hào bảo dễ lắm đi đại đi là hại người. Đó là sự thật, rởm chỗ nào?

Mà e cũng chưa có tả e đi ntn!

Còn chuyện đổ lỗi chả có gì mà ko có quyền cả. Cái đơn giản nhất là chạy chức chạy việc cho con để "ổn định" nó là quá phổ biến, dạy thế sao nó dám đi? và thế là sai, nhưng người thấy sai ko đc chê? Các cụ nhà e ko làm thế nhưng nếu có em cũng chê thẳng cánh

Còn giáo dục tốt, ở VN có giáo dục tốt ư? (số đông nhé). Cái đơn giản, bao nhiêu thanh niên thắc mắc về Lê Văn Tám khi nghe dạy?

Chỉnh sửa cuối:

vanhung8668

Xe tải
Các cụ tranh luận làm gì , mỗi người hiểu theo một ý riêng
Cái quan trọng nhất của cuộc đi là mình thu lại được gì ! Vậy thôi
Phượt theo hình thức , thời gian và kinh tế mình đang có
giặc đến nhà đàn bà cũng đánh , đâu cần phải bộ đội mới oánh được ạ
Nên các cụ cứ vui và tận hưởng quỹ thời gian của mình

Mr_X

Xe máy
Các cụ cãi nhau hăng phết :D Nhưng các cụ đi đâu thì đi làm gì thì làm, nhớ không xả rác

kvboto

Xe container
AI CHƯA TỪNG ĐI PHƯỢT THÌ ĐỪNG ĐI...NGHIỆN ĐÓ!

Có ai từng nghĩ: Chỉ cần được đi, đi đâu cũng được, đi để nhẹ đầu, để được sống trong cái cảm giác "sớm thức dậy ở một nơi xa" và thu nhặt thêm nhiều những trải nghiệm đáng nhớ cho cái tuổi không 1 lần thắm lại này.

Nhiều lúc, cứ thế là đi thôi, cũng chẳng rõ là đã đi đúng đường chưa nữa nhưng lại không hề thấy lo sợ điều gì cả, chỉ thấy thú vị, chỉ cần biết điểm xuất phát và xác định được đích đến, thì dù đường đi có thể không được vạch sẵn, có những lúc lạc mất phương hướng nhưng vẫn cứ đi, kiểu gì cũng sẽ tới.
Sẽ có lúc đi lạc, có lúc mắc sai lầm và chắc chắn sẽ có chuyện không mong muốn xảy ra, nhưng đã đi bụi kiểu này là phải chấp nhận rủi ro!

Tuyệt lắm cái cảm giác khi đứng ở nơi ấy, trước cảnh đẹp ấy, đã không kìm nổi lòng mà thốt lên "Ôi tía má ơi, tại sao lại có thể đẹp thế này?!". Cái cảm giác ấy không diễn tả được bằng lời và càng không thể cảm nhận được nếu chỉ ngồi ở nhà xem clip, đọc báo, đọc review...mà chỉ khi, đến và tận mắt nhìn thấy nó thì bạn mới biết, thực sự, nó đẹp đến thế nào!

Vậy nên, đi đi nào những cô gái, chàng trai đang căng tràn sức trẻ. Nếu bạn nói mình không có thời gian, thì thật lạ, vậy 10 - 20 năm nữa bạn chắc mình sẽ có nhiều thời gian hơn chứ? Và liệu rằng lúc đó, bạn còn đủ trẻ và khoẻ để đi nữa hay không?
Nếu bạn nói mình chưa có tiền, vậy thì lúc nào mới có? và có tiền là có bao nhiêu? nói không phải gở miệng, nhưng nhỡ, bạn không bao giờ có tiền thì sao?

Đừng quá đặt nặng vấn đề đó, 1 chuyến đi bụi bụi không tốn quá nhiều chi phí đâu. Hãy bắt đầu với những chuyến hành trình nhỏ, ở gần nơi bạn sống thôi cũng được, nhưng chỉ cần dám bước ra và đi, thì bạn đã tạo nên 1 kỳ tích nho nhỏ cho chính bản thân mình rồi đấy ;).

"5 năm sau, có thể không 1 ai nhớ 1 ngày bình dị diễn ra như thế nào nhưng 1 chuyến đi thì có thể cả đời không quên được".
Kể từ khi bắt đầu đi, tuổi trẻ không còn là những ngày bình dị nối tiếp nhau nữa, mà nó trở nên màu sắc hơn gấp nhiều lần!
Được đi, được khám phá một nơi mới lạ chính là lúc "con tim này được hát lên".

Đi không bao giờ chán cả, chỉ có ở nhà mới chán thôi

Cứ được đi mà có tiền mua đồ ăn, chơi thế này thì nhất rồi, chả còn gì bằng, như các niong dân địa phương ý, nhà tềnh toàng, kg tiền tiêu,... sống giữa núi rừng quanh năm đó,...lại mơ về ở phố với ồn ào khói bụi,...

duongbinh07

Xe điện
mai có đám cháy rừng, đừng bảo tại ai

Hell_Angel

[Tịch thu bằng lái]
phượt á, cụ chưa hiểu nghĩa của phượt rùi.
phượt là xách đồ lên đi để đến, không chuẩn bị, không tính toán, dù mưa hay nắng, dù có tiền hay không, ăn nhờ ngủ đậu, khiêng xe vác túi, là niềm vui trong niềm đau.
du lịch bụi cũng chưa phải, cũng khác hẳn phượt.

phượt hay dành cho trẻ dưới 30 thôi, quá rùi không đủ sức ạ.
Đó là hành xác, không phải phịch (nhầm, phượt) cụ ạ.

vanhung8668

Xe tải
Cứ được đi mà có tiền mua đồ ăn, chơi thế này thì nhất rồi, chả còn gì bằng, như các niong dân địa phương ý, nhà tềnh toàng, kg tiền tiêu,... sống giữa núi rừng quanh năm đó,...lại mơ về ở phố với ồn ào khói bụi,...
Cụ nghĩ vậy thôi đấy là giói trẻ muốn lên thành phố để tìm kiếm cơ hội
Còn bậc trung niên trở lên thì cũng chẳng ai ham hố với khói bụi và bon chen nơi thành thị

kvboto

Xe container
Cụ nghĩ vậy thôi đấy là giói trẻ muốn lên thành phố để tìm kiếm cơ hội
Còn bậc trung niên trở lên thì cũng chẳng ai ham hố với khói bụi và bon chen nơi thành thị
Thì đang nói giới trẻ, chứ trung niên trở nên thì có ai đi phượt không nhỉ

Website
talata.uk
Kiểu cụ tả giống đám phượt trẻ trâu phá làng phá xóm ăn bờ ngủ bụi. Cần có sự chuẩn bị đủ và cả kiến thức để tối đa hoá trải nghiệm cụ ạ.
Người ta có tiền thì đi du lịch hay phượt hay dù có gọi là gì đi nữa...cũng nên chi dùng để phục vụ cho bản thân và góp phần phát triển kinh tế địa phương. Em hãi nhất bọn phượt/phịch thủ đi vãi phân, vãi rác khắp nơi, rồi mút mì triền miên đó cụ. Đi như vậy chả học, chả sướng được cái gì
Có lẽ cụ đang nhầm bản chất tính cánh cá nhân với bản chất ngôn ngữ chăng?
Nhiều cụ đi mẹc vẫn hạ cửa ném vỏ hộp sữa ra ngoài đường cao tốc, nhiều đội phượt tổ chức chỉ để dọn rác thải.

Cá nhân cụ hiềm khích với đội trẻ trâu nhân danh phượt phá hoại môi trường nhưng không nên đánh đồng như vậy, xách ba lô lên và đi không có nghĩa là tới đâu cũng ăn bờ ngủ bụi và phá hoại môi trường hay xả rác, đó thuộc về ý thức cá nhân, dù cho nhiều kẻ sang chảnh rêu rao thì đôi khi vẫn bảo trẻ con ném rác bừa bãi hay ngó lơ khi thấy hành động không phù hợp đó của trẻ.

Website
talata.uk
Đó là hành xác, không phải phịch (nhầm, phượt) cụ ạ.
Nhiều khi khổ quen rùi sướng quá không chịu được cụ ạ, đó đơn thuần là đam mê như câu con cá thôi, ai nhìn vào đội câu cũng kêu hành xác chứ sướng ích gì, nhưng cái thú vui nó thế.

Mummycare.vn

Xe tải
Dành cả thanh xuân để kiếm xiền và đi cuộc sống còn gì tuyệt vời hơn chứ

Mummycare.vn

Xe tải
Phượt như kia thì nhạt lắm. Chưa đủ để gọi là phượt. Dã ngoại linh tinh thôi.
đi phượt theo quan điểm của mỗi người nó khác nhau đâu phải ai cũng như ai đâu mà cụ lại ấn định vậy?

vanhung8668

Xe tải
Ngẫu hứng chẳng được , phải có tg các cụ ạ

vanhung8668

Xe tải
Đã đến mùa phương rồi các cụ

neptune1999

Xe tải
Thì đang nói giới trẻ, chứ trung niên trở nên thì có ai đi phượt không nhỉ
Không biết có ai không nhưng mình u60 cứ 2 năm một lần xách xe máy chạy từ SG ra Tây,Đông Bắc khoảng 10_15 ngày ,ra bằng đường mòn HCM vào thì vứt xe lên tàu lửa ,đi mãi thành lệ nhưng cũng chỉ đi hơn chục ngày rồi về vì còn phải kiếm cơm

hoviethung

Xe lăn
AI CHƯA TỪNG ĐI PHƯỢT THÌ ĐỪNG ĐI...NGHIỆN ĐÓ!

Có ai từng nghĩ: Chỉ cần được đi, đi đâu cũng được, đi để nhẹ đầu, để được sống trong cái cảm giác "sớm thức dậy ở một nơi xa" và thu nhặt thêm nhiều những trải nghiệm đáng nhớ cho cái tuổi không 1 lần thắm lại này.

Nhiều lúc, cứ thế là đi thôi, cũng chẳng rõ là đã đi đúng đường chưa nữa nhưng lại không hề thấy lo sợ điều gì cả, chỉ thấy thú vị, chỉ cần biết điểm xuất phát và xác định được đích đến, thì dù đường đi có thể không được vạch sẵn, có những lúc lạc mất phương hướng nhưng vẫn cứ đi, kiểu gì cũng sẽ tới.
Sẽ có lúc đi lạc, có lúc mắc sai lầm và chắc chắn sẽ có chuyện không mong muốn xảy ra, nhưng đã đi bụi kiểu này là phải chấp nhận rủi ro!

Tuyệt lắm cái cảm giác khi đứng ở nơi ấy, trước cảnh đẹp ấy, đã không kìm nổi lòng mà thốt lên "Ôi tía má ơi, tại sao lại có thể đẹp thế này?!". Cái cảm giác ấy không diễn tả được bằng lời và càng không thể cảm nhận được nếu chỉ ngồi ở nhà xem clip, đọc báo, đọc review...mà chỉ khi, đến và tận mắt nhìn thấy nó thì bạn mới biết, thực sự, nó đẹp đến thế nào!

Vậy nên, đi đi nào những cô gái, chàng trai đang căng tràn sức trẻ. Nếu bạn nói mình không có thời gian, thì thật lạ, vậy 10 - 20 năm nữa bạn chắc mình sẽ có nhiều thời gian hơn chứ? Và liệu rằng lúc đó, bạn còn đủ trẻ và khoẻ để đi nữa hay không?
Nếu bạn nói mình chưa có tiền, vậy thì lúc nào mới có? và có tiền là có bao nhiêu? nói không phải gở miệng, nhưng nhỡ, bạn không bao giờ có tiền thì sao?

Đừng quá đặt nặng vấn đề đó, 1 chuyến đi bụi bụi không tốn quá nhiều chi phí đâu. Hãy bắt đầu với những chuyến hành trình nhỏ, ở gần nơi bạn sống thôi cũng được, nhưng chỉ cần dám bước ra và đi, thì bạn đã tạo nên 1 kỳ tích nho nhỏ cho chính bản thân mình rồi đấy ;).

"5 năm sau, có thể không 1 ai nhớ 1 ngày bình dị diễn ra như thế nào nhưng 1 chuyến đi thì có thể cả đời không quên được".
Kể từ khi bắt đầu đi, tuổi trẻ không còn là những ngày bình dị nối tiếp nhau nữa, mà nó trở nên màu sắc hơn gấp nhiều lần!
Được đi, được khám phá một nơi mới lạ chính là lúc "con tim này được hát lên".

Đi không bao giờ chán cả, chỉ có ở nhà mới chán thôi

Mình không biết phượt có hay ho như kiểu đi cắm trại thời xa xưa hay không. Mình thấy ảnh phượt sao lại không có con gái nhỉ. Chắc là có nhưng chủ thớt ngại nên không đưa ảnh lên mà chỉ đưa ảnh ếch nướng làm thông điệp. Mình cũng có đứa cháu gái được mệnh danh phượt thủ. Thỉnh thoảng về qua nhà có kèm theo một anh. Tây cũng có mà Ta cũng có. Bây giờ Covid nên ở nhà bán quán

hai.tranhr

Xe container
Ôi... iem cũng ao ước được tự do tự tại như vậy. Cầu mong một ngày gần đây iem sẽ được tận hưởng cảm giác phượt, thoải mái hòa mình với thiên nhiên núi rừng và ăn uống như hình.

vanhung8668

Xe tải

Thơm như gà nướng 😂😂