[CCCĐ] Thử một lần tận hưởng thiên nhiên ( phượt ngẫu hứng )

--Lamborghini--

Xe cút kít
THịt gà hình như hơi sống :)

dangkyqd

Xe hơi
giờ tụi trẻ nó thường hay đổi thành phịch thủ rồi, ghê quá

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Đi thế này cũng vui.

Nhưng em ko khoái lắm, em thích đi kiểu an dưỡng hơn :))

Chui vào cái resort, tắt điện thoại xong ăn uống nhậu nhẹt bơi lội 2 3 ngày trong đấy rồi về :D

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
Phượt ô tô thì sao tận hưởng max hoang dã được ạ.
Vote làm em Minsk bụi bụi đi khắp ngóc ngách rừng rú.
Nếu chỉ cần yên tĩnh và không gian thoáng đãng thì cụ chủ đánh xe ra bãi cầu Vĩnh Tuy cắm trại qua đêm là ổn lắm rồi
Ô tô hay xe máy, mỗi cái có thú riêng, cụ ko thể áp đặt đi xm mới là phượt.
Cụ có cảm giác khi lái xm, người khác có cảm giác khi lái ô tô, thậm chí lái mái bai nếu có điều kiện. :D
Những nơi hoang dã, xa xôi đâu phải chỉ có xe máy mới đi được, ngược lại ô tô mới đi được nhiều nơi xa để tự lái, chỗ nào thích sục xạo thì thuê xe máy hoặc hiking.
Những chỗ xa quá, như phượt châu Mỹ, châu Âu, châu Phi... thì chắc phải đi máy bay, tàu hỏa, tàu biển rồi sau đó tính tiếp.,

phượt á, cụ chưa hiểu nghĩa của phượt rùi.
phượt là xách đồ lên đi để đến, không chuẩn bị, không tính toán, dù mưa hay nắng, dù có tiền hay không, ăn nhờ ngủ đậu, khiêng xe vác túi, là niềm vui trong niềm đau.
du lịch bụi cũng chưa phải, cũng khác hẳn phượt.
phượt hay dành cho trẻ dưới 30 thôi, quá rùi không đủ sức ạ.
Mỗi người hiểu "phượt" theo cách của mình, nhưng có điểm chung là TỰ ĐI (bằng bất cứ phương tiện gì) ko phải đi theo tour guide, ko phải đi đến 1 chỗ chỉ để "an dưỡng" như cụ nào trên kia nói.
Ở VN thì thanh niên dưới 30 phần lớn chỉ đi quẩn quanh trong VN thôi, tập nhìn xa hơn ra ngoài thế giới vượt khỏi xứ sở hình con giun khi bước sang tuổi 20t đi!

Tempo

[Tịch thu bằng lái]

lụ khụ

Xe máy
Thiên nhiên - Đâu cần xa xôi ! Hôm qua nhà Cháu lang thang ở Xuân Quan, Văn Quan, Đông Tảo, cứ trong làng đi mà cũng tối muôn mới về đến nhà. Vào các nhà vườn xem, hỏi chuyện về hoa, về kinh doanh hoa đã biết được rất nhiều điều lý thú. Riêng đình Xuân Quan thờ Triệu Vũ Đế (Triệu Đà), nơi đây xua là điện Long Hưng nên giờ Đình là di tích lịch sử cấp Quốc gia về kiến trúc, dở dang phế tích nhưng đẹp lắm các Cụ ạ !. Nói chuyện với cậu phó Chủ tịch xã đang có việc ở Đình, cậu ấy dẫn đi giới thiệu những nét độc đáo trong kiến trúc Đình mà các Cụ xây từ vài trăm năm trước đã mở mắt cho mình bao điều rồi. Xuống bến đò Văn Đức ngồi dưới gốc Đa uống chén nước, xem cảnh người qua sông sang cảng Khuyến Lương thấy lòng dịu đi nhiều. Ở bến đò Bình Mnh, có quán bánh Khúc ăn rất ngon, có 8.000đ, nhiều người cứ mua chục cái 1 làm quà. Ở Hà nội gọi là xôi Khúc vì phía ngoài nhân bánh là xôi. Còn ở đây xôi chỉ 1 lớp rất mỏng nhưng nhân bánh rất lớn, đầy đặn lắm ! Xuống bến đò Mễ Sở mà hoài niệm cái thèm khát miếng bánh Chưng mỗi khi Cano màn vào bến đón khách. Vào chợ Đông Tảo xem cảnh chợ chiều mà vẫn sầm uất, tấp nập, nườm nượp người đóng hàng buôn củ quả. Chơi các chợ quê mua ít quà vừa ngon, vừa lành, vừa rẻ. Dân làng họ cho rau, cho hoa Bưởi.....quý hoá lắm !........
Ngay cách mình chỉ vài chục phút đi xe máy mà có nhiều thứ đáng để đi lắm !
Cụ tả sinh động quá, cuối tuần nhà em phải đi mới được.

saubapcai

Xe đạp
Cụ có cảm giác khi lái xm, người khác có cảm giác khi lái ô tô, thậm chí lái mái bai nếu có điều kiện. :D
Những nơi hoang dã, xa xôi đâu phải chỉ có xe máy mới đi được, ngược lại ô tô mới đi được nhiều nơi xa để tự lái, chỗ nào thích sục xạo thì thuê xe máy hoặc hiking.
Những chỗ xa quá, như phượt châu Mỹ, châu Âu, châu Phi... thì chắc phải đi máy bay, tàu hỏa, tàu biển rồi sau đó tính tiếp.,

Mỗi người hiểu "phượt" theo cách của mình, nhưng có điểm chung là TỰ ĐI (bằng bất cứ phương tiện gì) ko phải đi theo tour guide, ko phải đi đến 1 chỗ chỉ để "an dưỡng" như cụ nào trên kia nói.
Ở VN thì thanh niên dưới 30 phần lớn chỉ đi quẩn quanh trong VN thôi, tập nhìn xa hơn ra ngoài thế giới vượt khỏi xứ sở hình con giun khi bước sang tuổi 20t đi!
1. Cụ cũng áp đặt chuyện oto mới đi đc xa, chả chỗ nào oto đi dc mà XM lại ko, ngược lại thì có. Đi gì là sở thích và DK thôi
2. Sao cụ biết thanh niên chỉ muốn ôm con giun? Vd cái "phần lớn" ấy ko có $ thôi, bọn tây nhịn 1 bữa sống dc mấy ngày ở VN, các bạn trẻ VN phải nhịn mấy ngày mới đc 1 bữa ở tây. H các bạn ấy có $ phát là nhồng đi ngay chả đọi ai khuyên đâu

Thiện Lành

Xe hơi
Quan trọng là phải có bạn phượt :D

nam_hoai

Xe tăng
Những chuyến đi như cụ chủ quan trọng gì cái tên gọi phượt hay dã ngoại,cứ vui và tận hưởng những khoảnh khắc đó là mừng rồi

dhquan263

Xe máy

Vâng cụ, tuỳ sở thích thôi. Em trước giờ trèo đèo lội suối là cứ xm, oto thì chỉ loanh quanh 20km đổ lại, cắm trại câu cá nghỉ ngơi là chính

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
1. Cụ cũng áp đặt chuyện oto mới đi đc xa, chả chỗ nào oto đi dc mà XM lại ko, ngược lại thì có. Đi gì là sở thích và DK thôi
2. Sao cụ biết thanh niên chỉ muốn ôm con giun? Vd cái "phần lớn" ấy ko có $ thôi, bọn tây nhịn 1 bữa sống dc mấy ngày ở VN, các bạn trẻ VN phải nhịn mấy ngày mới đc 1 bữa ở tây. H các bạn ấy có $ phát là nhồng đi ngay chả đọi ai khuyên đâu
1. Thoải mái đê, xe đạp còn đi được vòng quanh thế giới kia kìa, ai có sở thích cứ việc, ko ai áp đặt được, kể cả đi bộ, miễn khồng ưỡn ẹo CHỈ XE MÁY MỚI LÀ PHƯỢT, OK?

2. Vào cái OF tinh hoa của thanh niên xe cộ này là biết thôi, mà e chỉ nói PHẦN LỚN THANH NIÊN VN DƯỚI 30 nhé cụ cần đọc kỹ trước khi quote và còm :)

3. Phân biệt Tây/ Ta với 1, 2, 3 bữa chỉ là ngụy biện! Tây thất nghiệp/ ko thất nghiệp đi phượt dăm bảy nước nó còn viêm màng túi hơn đầy cụ ở đây ngồi than thở "ko có tiền đi phượt" đấy, có mấy cụ ông trẻ dưới 30 ở đây trong túi dăm ba triệu VND đi hitchthiking xuyên lục địa, đến đâu kiếm việc làm đến đó chưa, hay chỉ ngồi 1 chỗ lo ko đủ xèng bia bọt, phượt chịch?

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, tuỳ sở thích thôi. Em trước giờ trèo đèo lội suối là cứ xm, oto thì chỉ loanh quanh 20km đổ lại, cắm trại câu cá nghỉ ngơi là chính
Tất nhiên sở thích mỗi người 1 kiểu, từ Hà Nội lên Y Tí, vào Tây Nguyên, sang Lào, Căm e chọn ô tô. Đến chỗ nào thích sục sạo thì đi bộ hoặc xe máy. Các phương tiện này nó ko mâu thuẫn vs nhau.
Nước rộng như EU, Mẽo thì ô tô kết hợp GTCC khi cần.

Tóm lại ko ai có quyền áp đặt định nghĩa phượt là phải = xe máy, phải rúc bờ rúc bụi vs thế lọ thế chai :D

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Hồi xửa hồi xưa ko có từ phượt ah

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Đi để thay đổi không khí, ai thích gọi là gì thì gọi, mắt muốn thấy gì thì thấy đấy. Đi rồi về đến nhà lành lặn là chuẩn.

saubapcai

Xe đạp
1. Thoải mái đê, xe đạp còn đi được vòng quanh thế giới kia kìa, ai có sở thích cứ việc, ko ai áp đặt được, kể cả đi bộ, miễn khồng ưỡn ẹo CHỈ XE MÁY MỚI LÀ PHƯỢT, OK?

2. Vào cái OF tinh hoa của thanh niên xe cộ này là biết thôi, mà e chỉ nói PHẦN LỚN THANH NIÊN VN DƯỚI 30 nhé cụ cần đọc kỹ trước khi quote và còm :)

3. Phân biệt Tây/ Ta với 1, 2, 3 bữa chỉ là ngụy biện! Tây thất nghiệp/ ko thất nghiệp đi phượt dăm bảy nước nó còn viêm màng túi hơn đầy cụ ở đây ngồi than thở "ko có tiền đi phượt" đấy, có mấy cụ ông trẻ dưới 30 ở đây trong túi dăm ba triệu VND đi hitchthiking xuyên lục địa, đến đâu kiếm việc làm đến đó chưa, hay chỉ ngồi 1 chỗ lo ko đủ xèng bia bọt, phượt chịch?
  1. Chính cụ nói "ngược lại ô tô mới đi được nhiều nơi xa" thì em nói thế thôi.
  2. Chính vì có chữ "phần lớn dưới 30" đó, phần đó nghèo bỏ mợ, cả kiến thức lẫn $, mà về mặt lang bạt thì kiến thức cũng là $, cái này VN thiệt thòi thật, ko phải ai cũng đc train đầy đủ. Phần nhỏ con lại ở VN họ cũng bay khắp nơi rồi.
  3. Cái mục này e cũng nhấn mạnh cái "phần lớn" thôi, chính cụ nói về số đông nhưng lại dùng chuyện số ít để bắt bẻ! Nên biết bọn tây đi đc với ít $ cũng ko có nhiều đâu, phần đông tụi tây đi chơi tiêu như phá mả

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
  1. Chính cụ nói "ngược lại ô tô mới đi được nhiều nơi xa" thì em nói thế thôi.
  2. Chính vì có chữ "phần lớn dưới 30" đó, phần đó nghèo bỏ mợ, cả kiến thức lẫn $, mà về mặt lang bạt thì kiến thức cũng là $, cái này VN thiệt thòi thật, ko phải ai cũng đc train đầy đủ. Phần nhỏ con lại ở VN họ cũng bay khắp nơi rồi.
  3. Cái mục này e cũng nhấn mạnh cái "phần lớn" thôi, chính cụ nói về số đông nhưng lại dùng chuyện số ít để bắt bẻ! Nên biết bọn tây đi đc với ít $ cũng ko có nhiều đâu, phần đông tụi tây đi chơi tiêu như phá mả
1. Cụ quote thì quote cả câu nhé, không lại thành con voi có hình cái chổi xể ;)).
Để trả lời cụ dhquan263 còm:"Phượt ô tô thì sao tận hưởng max hoang dã được ạ.
Vote làm em Minsk bụi bụi đi khắp ngóc ngách rừng rú."

E còm:
"Những nơi hoang dã, xa xôi đâu phải chỉ có xe máy mới đi được, ngược lại ô tô mới đi được nhiều nơi xa để tự lái, chỗ nào thích sục xạo thì thuê xe máy hoặc hiking."
Như vậy e có áp đặt "Chỉ có ô tô mới đi phượt xa được" không?

2. Tự cụ nói "phần đó (thanh niên VN dưới 30) nghèo bỏ mợ, cả kiến thức lẫn $; mà về mặt lang bạt thì kiến thức cũng là $, cái này VN thiệt thòi thật, ko phải ai cũng đc train đầy đủ." nhá, còn bàn gì nữa ko?

3. Vậy là tự cụ đã thừa nhận còm của e:"Phẩn lớn thanh niên VN dưới 30 chỉ quanh quẩn trong xứ hình con giun" rồi, còn bàn gì nữa ko?

saubapcai

Xe đạp
1. Cụ quote thì quote cả câu nhé, không lại thành con voi có hình cái chổi xể ;)).
Để trả lời cụ dhquan263 còm:"Phượt ô tô thì sao tận hưởng max hoang dã được ạ.
Vote làm em Minsk bụi bụi đi khắp ngóc ngách rừng rú."

E còm:
"Những nơi hoang dã, xa xôi đâu phải chỉ có xe máy mới đi được, ngược lại ô tô mới đi được nhiều nơi xa để tự lái, chỗ nào thích sục xạo thì thuê xe máy hoặc hiking."
Như vậy e có áp đặt "Chỉ có ô tô mới đi phượt xa được" không?

2. Tự cụ nói "phần đó (thanh niên VN dưới 30) nghèo bỏ mợ, cả kiến thức lẫn $; mà về mặt lang bạt thì kiến thức cũng là $, cái này VN thiệt thòi thật, ko phải ai cũng đc train đầy đủ." nhá, còn bàn gì nữa ko?

3. Vậy là tự cụ đã thừa nhận còm của e:"Phẩn lớn thanh niên VN dưới 30 chỉ quanh quẩn trong xứ hình con giun" rồi, còn bàn gì nữa ko?

1. Lội lại thì thấy e đọc nhanh quá thật. E sai. DONE.
  2. chỗ này thì có nhe, theo e hiểu cụ chê trách thanh niên chỉ quanh quẩn xứ giun? Nếu đúng thì ý em là họ ko có lỗi, lỗi là lũ già đã ko trang bị đủ dũng khí + kiến thức để ngao du mà ko cần nhiều tiền, cái đó thanh niên xứ khác lợi thế hơn nhiều, so sánh thế là bất công.
  3. Cái chỗ này e cũng chả hiểu, e công nhận cái fact đó của số đông thì sao ợ? Ý em là cụ dùng chuyện số ít để minh hoạ chuyện số đông, OK?

dpl

Xe lăn
AI CHƯA TỪNG ĐI PHƯỢT THÌ ĐỪNG ĐI...NGHIỆN ĐÓ!

Có ai từng nghĩ: Chỉ cần được đi, đi đâu cũng được, đi để nhẹ đầu, để được sống trong cái cảm giác "sớm thức dậy ở một nơi xa" và thu nhặt thêm nhiều những trải nghiệm đáng nhớ cho cái tuổi không 1 lần thắm lại này.

Nhiều lúc, cứ thế là đi thôi, cũng chẳng rõ là đã đi đúng đường chưa nữa nhưng lại không hề thấy lo sợ điều gì cả, chỉ thấy thú vị, chỉ cần biết điểm xuất phát và xác định được đích đến, thì dù đường đi có thể không được vạch sẵn, có những lúc lạc mất phương hướng nhưng vẫn cứ đi, kiểu gì cũng sẽ tới.
Sẽ có lúc đi lạc, có lúc mắc sai lầm và chắc chắn sẽ có chuyện không mong muốn xảy ra, nhưng đã đi bụi kiểu này là phải chấp nhận rủi ro!

Tuyệt lắm cái cảm giác khi đứng ở nơi ấy, trước cảnh đẹp ấy, đã không kìm nổi lòng mà thốt lên "Ôi tía má ơi, tại sao lại có thể đẹp thế này?!". Cái cảm giác ấy không diễn tả được bằng lời và càng không thể cảm nhận được nếu chỉ ngồi ở nhà xem clip, đọc báo, đọc review...mà chỉ khi, đến và tận mắt nhìn thấy nó thì bạn mới biết, thực sự, nó đẹp đến thế nào!

Vậy nên, đi đi nào những cô gái, chàng trai đang căng tràn sức trẻ. Nếu bạn nói mình không có thời gian, thì thật lạ, vậy 10 - 20 năm nữa bạn chắc mình sẽ có nhiều thời gian hơn chứ? Và liệu rằng lúc đó, bạn còn đủ trẻ và khoẻ để đi nữa hay không?
Nếu bạn nói mình chưa có tiền, vậy thì lúc nào mới có? và có tiền là có bao nhiêu? nói không phải gở miệng, nhưng nhỡ, bạn không bao giờ có tiền thì sao?

Đừng quá đặt nặng vấn đề đó, 1 chuyến đi bụi bụi không tốn quá nhiều chi phí đâu. Hãy bắt đầu với những chuyến hành trình nhỏ, ở gần nơi bạn sống thôi cũng được, nhưng chỉ cần dám bước ra và đi, thì bạn đã tạo nên 1 kỳ tích nho nhỏ cho chính bản thân mình rồi đấy ;).

"5 năm sau, có thể không 1 ai nhớ 1 ngày bình dị diễn ra như thế nào nhưng 1 chuyến đi thì có thể cả đời không quên được".
Kể từ khi bắt đầu đi, tuổi trẻ không còn là những ngày bình dị nối tiếp nhau nữa, mà nó trở nên màu sắc hơn gấp nhiều lần!
Được đi, được khám phá một nơi mới lạ chính là lúc "con tim này được hát lên".

Đi không bao giờ chán cả, chỉ có ở nhà mới chán thôi

2014 e phượt xuyên việt
Bây giờ vẫn nhớ mãi :)

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
  1. Lội lại thì thấy e đọc nhanh quá thật. E sai. DONE.
  2. chỗ này thì có nhe, theo e hiểu cụ chê trách thanh niên chỉ quanh quẩn xứ giun? Nếu đúng thì ý em là họ ko có lỗi, lỗi là lũ già đã ko trang bị đủ dũng khí + kiến thức để ngao du mà ko cần nhiều tiền, cái đó thanh niên xứ khác lợi thế hơn nhiều, so sánh thế là bất công.
  3. Cái chỗ này e cũng chả hiểu, e công nhận cái fact đó của số đông thì sao ợ? Ý em là cụ dùng chuyện số ít để minh hoạ chuyện số đông, OK?
1. Biết nhận sai là tốt.
2-3. Vẫn như 1 thôi, cụ nên đọc lại còm người khác trước khi bật. Cụ đọc từ đầu topic tới giờ vẫn ko hiểu mn tranh luận chuyện gì à?
Làm gì có ai có quyền áp đặt cho ai trong chuyện họ đi/ ko đi (phượt xa, gần), đi bằng ô tô/xe máy/ máy bay/ tàu hỏa/ đi bộ/ quá giang hay tuổi trẻ (dưới 30)/ già (trên 30) thì mới được đi "phượt" trong/ngoài nước?
Lũ trẻ cũng như lũ già chả có cái "lỗi" nào như cụ tự gán ghép cả. Có điều thứ mà mình ko làm được thì đừng lên giọng đổ lỗi cho người khác, hay dạy người khác phải thế lọ thế chai mới là "đúng"!
Càng không có chuyện như cái nick dhquan263 còm đại ý "dưới 30t, đi xe máy" thì mới là phượt.

saubapcai

Xe đạp
1. Biết nhận sai là tốt.
2-3. Vẫn như 1 thôi, cụ nên đọc lại còm người khác trước khi bật. Cụ đọc từ đầu topic tới giờ vẫn ko hiểu mn tranh luận chuyện gì à?
Làm gì có ai có quyền áp đặt cho ai trong chuyện họ đi/ ko đi (phượt xa, gần), đi bằng ô tô/xe máy/ máy bay/ tàu hỏa/ đi bộ/ quá giang hay tuổi trẻ (dưới 30)/ già (trên 30) thì mới được đi "phượt" trong/ngoài nước?
Lũ trẻ cũng như lũ già chả có cái "lỗi" nào như cụ tự gán ghép cả. Có điều thứ mà mình ko làm được thì đừng lên giọng đổ lỗi cho người khác, hay dạy người khác phải thế lọ thế chai mới là "đúng"!
Càng không có chuyện như cái nick dhquan263 còm đại ý "dưới 30t, đi xe máy" thì mới là phượt.
Mọi người nói về phượt e vẫn biết em chỉ ngó cái câu này của cụ:
"Ở VN thì thanh niên dưới 30 phần lớn chỉ đi quẩn quanh trong VN thôi, tập nhìn xa hơn ra ngoài thế giới vượt khỏi xứ sở hình con giun khi bước sang tuổi 20t đi!"
Theo em hiểu thì câu dạng "Thằng A, mày toàn thế này trong khi mày nên thế kia", là để chê thằng A chỉ làm đc thế này, và khuyên nó thế kia.

E phản ứng vì thấy thực trạng phần lớn thanh niên ko dám xông pha chả có gì để phàn nàn, họ thiệt thòi là khách quan. Giáo dục lởm kinh tế kém thì đi là khó, đến lúc hết 2 cái đấy thì quá tuổi rồi, ko còn nhiệt huyết nữa(bọn tây cũng thế, hơi già tý nó nhũn gần hết). Hiện nay bọn trẻ đang làm rất tốt là khác, chúng đang cố đi nhiều hơn, xông xáo hơn, chứ ko phải cố quanh quẩn như cụ nói.

Cái lỗi của thế hệ ta là em nói, và nó là thật, ko có kiến thức tự nhiên-XH đủ tốt xách balo và đi là ngu chứ hay ho j. Còn cụ bảo "ko làm được thì đừng lên giọng đổ lỗi cho người khác" là hơi nhầm, e làm đc, và vì thế e biết nó khó ntn, 1 mình xông pha ko đơn giản nhất là khi ít tiền. Nếu cụ làm đc và cảm thấy nó quá easy thì thôi, phần đông kia họ ko kiệt xuất đến thế đâu.

Cụ chê em ngụy biện trong khi cái motif "Không làm đc thì đừng lên giọng" là hơi kinh điển đấy :D