[Funland] Thực hư nguồn điều hòa Nhật Bãi

despacitorico

Xe tải
Do người VN mê hàng nội địa Nhật mà sinh ra cả công nghệ nhái hàng Nhật bãi các cụ ạ. Hàng điện tử dỏm không tên tuổi thải ra làm sạch in chữ Nhật in tem Nhật lên hết, xong bán với giá hàng hiệu nội địa Nhật cũ. Cái điều khiển cũng nhái luôn , đơn giản. Hàng điện tử Nhật cũ thật sự về VN chỉ bằng khoảng 1/20 số lượng hàng đang có trên tt thôi.

MiTa

Xe lăn
Công ty em, máy tính cứ 5 năm là thay mới.
Em cứ 05 năm là công ty nó cấp cho cái laptop mới, cái cũ thu hồi bán lại cho nhân viên nếu có nhu cầu.
Lão a e bên mẽo cũng vậy, vài năm cty nó cấp cho cái mới. Có lần ổng quăng cái cũ về cho e dùng hoài ko hỏng.

caphale_89

Xe tải
Cụ nào nghĩ hàng Nhật bãi là từ Nhật 100% là nhầm to. Ngày xưa thôi ạ, tầm năm 2000 trở về trứơc thì Nhật bãi nhập về VN đúng hàng Nhật do số lượng ít vừa phải thôi. Còn 20 năm gần đây kinh tế Nhật đứng im người dân nghèo đi tiết kiệm cả tiền ăn lấy đâu ra mà thải hàng còn mới tinh? Hàng công ty thay định kì thì may ra nhưng số lựơng cũng ít lắm. Trong khi hàng Nhật bãi ở VN thì đầy ra và mới tinh. Đợt trứoc Ông anh ở HCM nhà mình cũng chạy mua 4 cái điều hoà Nhật bãi khen mới lắm, mình bắt chụp model và chữ đằng sau tiếng Nhật mình đọc và tìm bên Nhật hoàn toàn không có model nào như thế cả, chữ Nhật dán lên thì in sai be bét . Mình bắt ông anh đem trả 4 cái và đi ra mua mới hết của LG gì đó đắt hơn Nhật Bãi khoảng 2 triệu thôi mà new và đảm bảo là không phải hàng Tàu thải ra mông má lên. Các cụ mua Nhật bãi phải chụp cái mã hàng và chữ Nhật đằng sau nhờ người quen xem giúp , chứ không sẽ mua nhầm không phải hàng từ Nhật đâu ạ.
Thiệt hả cụ, mông má lại thì rõ rồi, nhưng rác mà cũng giả ạk, hic

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu thì chả tin đồ bãi Nhật nên mua thì mua đồ mới cho đỡ bực mình.

Dân Nhật họ sống tiết kiệm nên cái gì còn dùng tốt thì họ ko đổi hoặc bán thanh lý. Dưới 50% thì họ mới cho ra bãi rác. Hết hợp đồng thuê nhà mà ko dọn đi thì cũng chưa chắc đã ra bãi rác nếu còn dùng tốt. Chả thế Nhật họ vẫn có các cửa hàng bán đồ cũ và họ có cái chợ đồ điện tử lớn nhất ở Akihabara.

--Lamborghini--

Xe cút kít
đúng, Nhật ở vn nó thay laptop, xe cộ thế, đơn giản vì đó là tiền dự án cụ ạ, em trước làm ODA, mỗi gói thầu mở ra là hàng chục tỏi tiền này, 5-7 con ô tô từ Pajero đến Land cruise.... Tiền thay đồ xịn xò đó, hỡi ơi, do dân VN mình trả đấy, còn nếu phải bỏ tiền túi thì bọn Nhật sống căn cơ bỏ mẹ ra, nhìn chúng nó xài điện thoại, máy ảnh, TV .... thì nói thực dân mình mới làm cụ của chúng nó. đó là những năm đầu 2k, chi phí cho những đồ này hồi đó khá cao, ko rõ giờ dân nó có thay đổi ko, chứ hồi đó thì em thấy VN mình ăn chơi hơn nó nhiều

tự quớt lại com của em cho đõ công gõ :))
Trước em làm cùng với ông Nhật, một phần là công ty em nhỏ lương lậu cũng bt.
Điện thoại ông ấy dùng đến hỏng mới thay, mà lúc mua đt thì khảo giá mấy chỗ rồi hỏi em sao IP ở mày nó giá như này kia.
Em có giải thích và cuối cùng đưa ông ra FPT mua.
Quay trở lại vấn đề này em thấy mấy em du học sinh sang bên đấy điện thoại thay như thay áo, cứ mới ra là thay mới thấy ăn chơi vãi chưởng.

PCX2018

Xe buýt
Em ngu dốt kỹ thuật nên cứ hàng mới bảo hành 12-24 tháng mà phang.:D:D:D

NNS

Xe ngựa
Trước em làm cùng với ông Nhật, một phần là công ty em nhỏ lương lậu cũng bt.
Điện thoại ông ấy dùng đến hỏng mới thay, mà lúc mua đt thì khảo giá mấy chỗ rồi hỏi em sao IP ở mày nó giá như này kia.
Em có giải thích và cuối cùng đưa ông ra FPT mua.
Quay trở lại vấn đề này em thấy mấy em du học sinh sang bên đấy điện thoại thay như thay áo, cứ mới ra là thay mới thấy ăn chơi vãi chưởng.
tính cách người Nhật nói chung nó thế cụ ạ, nước nó nghèo tài nguyên, nên căn cơ tiết kiệm, kĩ tính thành tính cách dân tộc....
những năm 2k, lương 1 thằng kỹ sư Nhật ở dự án bọn em cỡ 23-25k Mẽo ( 1 con số cực to lúc đó) mà nó xài đồ lâu chết cha đi đc, nhất là những đồ nó tự phải bỏ tiền túi mua :))

Loe_hờ lú

Xe điện
Trong tất cả các món đồ cũ nhập về từ các cường quốc, nhà cháu chỉ ưng duy nhất món đồng hồ cơ các loại (bàn, treo tường, cây) và 1 đồ mỹ thuật mang tính trang trí có giá trị sưu tầm. Còn mấy món đồ dính dáng đến điện là thôi !
Chuẩn cụ.
Có ông còn mua cả nồi cơm nhật bãi, nắp bồn cầu thông minh nhật bãi, tủ lạnh nhật bãi.... ấy
Toàn thứ dính vào mồm mà vẫn dùng hàng 2hand, biết thằng trước nó dùng thế nào mà dám đem về dùng

--Lamborghini--

Xe cút kít
Các cụ nào ở Nhật chắc sẽ biết đến chuỗi cửa hàng đồ cũ Handoff.
Đồ mà còn giá trị bọn nó mang vào đây bán, ai muốn mua thì vào đây mua sẽ rẻ hơn.

despacitorico

Xe tải
Đấy cụ xem có cái điều hoà ti vi nào vứt đi không? Cả một bãi to như vậy cụ tìm cho em xem có cái điều hoà nào mới mới vứt không ạ? Tại sao điều hoà Nhật bãi tại VN nhiều thế? Nhìn thấy toàn Quạt và máy sưởi toàn đời ơ kìa rỉ sét, người Nhật họ tiết kiệm lắm , cửa hàng đồ cũ ở Nhật cũng nhiều lắm ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
tính cách người Nhật nói chung nó thế cụ ạ, nước nó nghèo tài nguyên, nên căn cơ tiết kiệm, kĩ tính thành tính cách dân tộc....
những năm 2k, lương 1 thằng kỹ sư Nhật ở dự án bọn em cỡ 23-25k Mẽo ( 1 con số cực to lúc đó) mà nó xài đồ lâu chết cha đi đc, nhất là những đồ nó tự phải bỏ tiền túi mua :))
Hài nhất quả điện thoại bị xuống pin nhanh, dẫn lão đi thay pin ở cửa hàng.
Về dùng vẫn thế, bố ấy làm hẳn quả đồ thị pin giảm nhanh in ra rồi bảo em đi cùng đến cửa hàng hỏi.
Sau cửa hàng nó bảo bị lỗi nguồn mới đành phải đi mua IP mới.

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Mất thời gian/ công sức lắm cc ạ. Mấy cái này theo em nên dành cho người đã nghỉ hưu. Có thể nó tốt nhưng đổi lại như vậy. Ở nhà gọi điện họ đến lắp cái mới là xong.

Dân Tổ

Xe container
Đồ điện tử thì đúng như nhiều cụ nói là họ thay theo model cũng khá nhiều, nhưng không phải là tất cả, có những đồ họ vẫn dùng theo kiểu hoài niệm và mua thêm đồ mới. Việc thải đồ như mấy video của các bạn đang học tập và làm việc bên Nhật, đối với các bạn ấy là mới lạ, chứ ở châu Âu, cụ thể là Anh, việc có những fair, car boot sale cuối tuần vừa bán vừa cho những đồ dùng trong nhà đầy.

Người Nhật đặc biệt quý trọng xe cũ nhé. :)

TungThoc

Xe điện
Thằng em cọc chèo nhà em 12 năm liên tục đi đi về về Nhật - Việt, sành lõi nó bảo: Nói luôn cho nó vuông là hàng Si da của Tàu.

AlexHEO

Xe tăng
Em video tiktok với youtube của các bạn VN đi làm bên JP thấy các khu tập kết rác của họ có cả việc vứt đi đồ mới tinh nguyên hộp carton luôn.
Nhiều lúc em cũng chả hiểu tại sao lại như thế!
Sáng nay em cũng vừa xem lướt qua kênh Tiktok một bạn ở Nhật, làm cho hãng Kiên Express chuyên đóng đồ bãi về VN tuần mấy chuyến :) Chắc làm cho cty do người Việt ở bên ấy nên em thấy dán logo tiếng Việt Luôn.

Có nhiều nguồn đồ điện tử/điện lạnh Nhật bãi.
Con đường tiết kiệm nhất:
Các công ty phá dỡ công trình ôm luôn trách nhiệm thu dọn rác thải và có 1 sự thật mấy cái cục nóng, cục lạnh điều hòa cũng liệt kê vào "rác thải". Thường thì chủ công ty phá dỡ sẽ tiêu hủy, ông nào trong cty tiết kiệm hoặc có đầu ra thì nhận ôm luôn đống đấy, mất tiền vận chuyển/kho bãi. Thường giá các điều hòa được thu gom qua kênh này cứ đổ đồng 2000yen/cái (Chả cần biết cũ mới tốt xấu như nào). Loại này không đi về qua cảng HP được, hiện nay chủ yếu trung chuyển ở Campuchia.
Cụ nào có đường vận chuyển về thì tiện thay em đang có kênh thu gom bên Nhật mỗi tháng được 20-30 con hoặc hơn quanh khu vực Toyko/Chiba ạ.

PhongNhi1803

Xe hơi
Bọn nó tiết kiệm thật, nhưng đồ đạc nó dùng theo niên hạn, hoặc hỏng thì thường nó thay mới chứ không sửa chữa như ở ta.
Như công ty bọn em mấy lão Nhật máy tính của mấy lão gửi từ Nhật tầm 4 năm là thay mới dù vẫn dùng tốt.
Bọn em cũng làm cho Công ty Nhật,và toàn bộ nhân viên cứ 4 năm đổi Lap 1 lần

BacQuePhuong

Xe tải
em dính vụ máy hút ẩm nội địa là thấy ớn hàng Nhật bãi rồi, may mới dính 1 cái đấy nên điều hòa, tủ lạnh, máy giặt...là cứ điện máy mới mua cho lành bảo hành uy tín dễ dàng
à còn vụ toàn chữ giun dế trên điều khiển và máy nữa là em chịu rồi