[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngo Rung

Xe lăn
Chào cụ Ngo Rung.
Chưa xong việc kia, em lại phiền cụ việc khác đây, hy vọng cụ giúp được:

Em có cái máy tính Sony Vaio Tab 11 Tablet PC SVT11213CXB chạy Windows 8 bản quyền. Máy như trong đường link: http://store.sony.com/all-vaio-tap-11/cat-27-catid-All-Tap-11-Mobile

Mới đây nó bị bệnh như sau:

- Khi cắm nguồn, nó xạc rất chậm và hình như không bao giờ xạc đầy, chỉ quanh quẩn 30-40%, dù cắm cả ngày. Chế độ bảo vệ pin tắt.

- Khi restart, máy không tự khởi động được, màn hình đen nhưng hình như đèn màn hình nền vẫn sáng (kiểu như mở một khối mầu đen kín màn hình). Đèn báo nguồn trên máy vẫn xanh. Cứ như vậy nếu để cả ngày. Vì vậy, em phải bấm giữ nút nguồn đến khi máy tắt rồi bật lại thì máy hoạt động bình thường, nhưng có lúc đơ đơ. Vấn đề chính là ở đây.

- Vì nghĩ là Wiindows có vấn đề nên tuần trước em Recovery lại máy về Factory Condition. Máy đã format lại ổ cứng và tiến hành cài đặt Windows. Nhưng đến khi máy Restart trong quá trình cài đặt thì nó đơ luôn như bên trên. Thế là chịu, không cài đặt được luôn. Và bây giờ máy cũng không dùng được nữa vì nó đã format sạch sẽ.

Cụ có cách nào khắc phục lỗi trên không, hay đây là trục trặc phần cứng?

Cảm ơn cụ!
Máy của cụ khả năng lỗi phần cứng tương đối cao nên mới không recovery được như thế!
Theo em biết các phân vùng để recovery của các dòng Sony Vaio không bị ảnh hưởng khi tiến hành recovery lại máy, trừ khi ổ cứng hỏng hẳn.
Để em tìm kiếm chút xem thế nào?!

Huyndai8710

Xe buýt
Thưa các Cụ/Mợ, tình hình là dạo này mùa nóng thấy các thiết bị điện gia đình của các Cụ/Mợ dạo này hỏng nhiều, tình hình nắng nóng nên vấn đề gọi thợ sửa chữa cũng "khoai", nhiều cụ khổ sở chịu trận :((
Em cũng có tí "chiên môn" về điên-nặng nên cũng định lập thớt kiểu "dư lày" cũng lâu, tuy nhiên thời gian của em không được nhiều sợ không đáp ứng được cho các Cụ/Mợ, lại bị các cụ mắng thì chít :D.
Hôm nay em quyết tâm lập ra để các Cu/Mợ nào có vấn đề gì về các thiết bị điện vào đây thắc mắc, trong phạm vị "chiên môn" và thời gian cho phép em sẽ tư vấn cho các cụ phương án khắc phục tốt nhất có thể được.
Nhân đây cũng đề nghị trên diễn đàn các cụ nào có "chiên môn" về điện cùng vào góp sức với em để hỗ trợ mọi người các phương án khắc phục tốt nhất có thể được với tiêu chí "ngon-bổ-rẻ".
Để việc "tư véo" được thuận tiện, các Cụ/Mợ cố gắng cung cấp càng nhiều thông tin về thiết bị càng tốt:
- Tên, mã hiệu thiết bị, môi trường sử dụng...
- Biểu hiện thế nào? (âm thanh, đèn chớp, màu, mùi.....:D)
- Có ảnh minh họa càng tốt :)). Lưu ý hình ảnh các cụ Rezise cỡ (600x800) cho nhẹ :D
Việc sửa chữa sẽ tùy theo từng trường hợp:
- Tư vấn cách khắc phục với các bệnh nhẹ.
- Nặng hơn thì tư vấn các nơi có thể sửa chữa được, hoặc mua linh kiện thay thế ở đâu, hoặc cụ nào có thể giúp được (nếu tiện đường) thì bố trí tạt qua chỗ "khổ chủ" để xử lý.....:D
Lưu ý: tư vấn vô tư không vụ lợi, không "dìm hàng" nhau nhé :)), còn trong trường hợp cụ nào đến sửa tận nơi thì 2 bên tự thỏa thuận chi phí, em không chịu trách nhiệm đâu nhé :D
Nào mời các Cụ/Mợ :))
QuẠt trần có tra dầu dc ko cụ.tra cách nào vâyk

Ngo Rung

Xe lăn
Chào cụ Ngo Rung.
Chưa xong việc kia, em lại phiền cụ việc khác đây, hy vọng cụ giúp được:

Em có cái máy tính Sony Vaio Tab 11 Tablet PC SVT11213CXB chạy Windows 8 bản quyền. Máy như trong đường link: http://store.sony.com/all-vaio-tap-11/cat-27-catid-All-Tap-11-Mobile

Mới đây nó bị bệnh như sau:

- Khi cắm nguồn, nó xạc rất chậm và hình như không bao giờ xạc đầy, chỉ quanh quẩn 30-40%, dù cắm cả ngày. Chế độ bảo vệ pin tắt.

- Khi restart, máy không tự khởi động được, màn hình đen nhưng hình như đèn màn hình nền vẫn sáng (kiểu như mở một khối mầu đen kín màn hình). Đèn báo nguồn trên máy vẫn xanh. Cứ như vậy nếu để cả ngày. Vì vậy, em phải bấm giữ nút nguồn đến khi máy tắt rồi bật lại thì máy hoạt động bình thường, nhưng có lúc đơ đơ. Vấn đề chính là ở đây.

- Vì nghĩ là Wiindows có vấn đề nên tuần trước em Recovery lại máy về Factory Condition. Máy đã format lại ổ cứng và tiến hành cài đặt Windows. Nhưng đến khi máy Restart trong quá trình cài đặt thì nó đơ luôn như bên trên. Thế là chịu, không cài đặt được luôn. Và bây giờ máy cũng không dùng được nữa vì nó đã format sạch sẽ.

Cụ có cách nào khắc phục lỗi trên không, hay đây là trục trặc phần cứng?

Cảm ơn cụ!
Cụ thử cách recovery ngoài window này chưa?
https://us.en.kb.sony.com/app/answers/detail/a_id/36806/c/65,66/kw/windows 8 assist/

jampiuto

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi dùng bếp từ và bếp ga cái nào tốn hơn ạ.

tuan.control

Xe tải
Các cụ cho e hỏi dùng bếp từ và bếp ga cái nào tốn hơn ạ.
Cụ chẳng hỏi rõ nên chả biết trả nhời thế nào. Nếu là tốn:
- Ga: thì bếp ga sẽ tốn hơn
- Điện: Bếp từ tốn hơn
- Qui đổi ra tiền: Bếp ga
.....

jampiuto

Xe buýt
Em rõ lại đây ạ: bỏ qua chi phí đầu tư ban đầu, điện 2000/số. Ga 300000/bình. Cùng nấu 1 kl như nhau, cái nào tốn tiền hơn ạ, hoặc nhà 4 người, chủ yếu dùng bếp buổi tối cái nào tốn hơn ạ

tuan.control

Xe tải
Em rõ lại đây ạ: bỏ qua chi phí đầu tư ban đầu, điện 2000/số. Ga 300000/bình. Cùng nấu 1 kl như nhau, cái nào tốn tiền hơn ạ, hoặc nhà 4 người, chủ yếu dùng bếp buổi tối cái nào tốn hơn ạ
Câu trả lời đã có ở trên, :)

Kicker

Xe điện
Em thử cách này nhiều lần rồi mà không được, nó bị kẹt lúc Restart máy. Tý nữa đi làm em thử F11 xem sao. Cái này nó lai Tablet nên nhiều cái khác người. Nếu nó hỏng HDD hay Ram thì em còn thay được, hỏng mấy cái khác thì em chịu.

Đang nhâm nhi cà phê, nghe nhạc, chờ đến giờ đi làm. Mời các cụ cà phê với em nhé, đen đá không đường:

thungxam

Xe tăng
Hiệu suất bếp từ khá cao (cỡ 90%) , điện lại là loại năng lượng giá rẻ hơn ga . Cộng 2 cái đó lại thì đun bếp từ sẽ rẻ hơn bếp ga .
Bếp từ sẽ trực tiếp nóng vào đáy nồi nên đun nấu mùa hè cũng đỡ ấm hơn :D (Đây là cái làm hiệu suất nó cao , gas cháy cũng sinh nhiệt vs hiệu suất tốt nhưng sẽ bị tổn hao do ko phải 100% nhiệt năng đều truyền vào nồi :)) )
Bù lại công suất khá lớn cho nên đường điện đóm phải tốt , bếp cũng phải khô tránh nước nôi .

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Ngo Rung oi, cụ này thách thức tụi mình nè \m/
Sửa chữa audio xiên cuốc za, nhìn bộ main của nó e phát hoảng, cụ xem bộ nguồn xung con cd linn của e đây, choáng váng, nhẹ tênh toàn lk bé tý ty.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung oi, cụ này thách thức tụi mình nè \m/
Cụ yên tâm, chú Harman của cụ thừa sức thổi bay cặp S90-đồ cổ Nga Ngố của lão [@HUNGBDA79;94459] :))
Ờ mà cụ Hung kiếm củ loa nhờ cụ Kick ủn về cho mà nghịch nhể \m/

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ yên tâm, chú Harman của cụ thừa sức thổi bay cặp S90-đồ cổ Nga Ngố của lão [@HUNGBDA79;94459] :))
Ờ mà cụ Hung kiếm củ loa nhờ cụ Kick ủn về cho mà nghịch nhể \m/
Hê lxo e cho đi hết rồi đamg chơi đôi pioneer hpm-100 cụ ơi.

Ngo Rung

Xe lăn
Sửa chữa audio xiên cuốc za, nhìn bộ main của nó e phát hoảng, cụ xem bộ nguồn xung con cd linn của e đây, choáng váng, nhẹ tênh toàn lk bé tý ty.

Nó làm kiểu này thì tối ưu về bảng mạch, nhưng sửa khoai lòi mắt!
Hôm nay em cũng đang đau đầu với bộ nguồn cao áp của máy cắt laser CO2, tháo ra lắp tải giả chạy như đúng rồi, thế mà lắp vào máy mới bật nguồn là phóng laser choe choét, chưa thèm ra lênh nó đã phóng rồi, đo kiểm các kiểu chưa ra cái quái gì....điên cả đầu :(( Mà làm ông này phải cực kỳ cảnh giác, ổng tạo ra cao áp 30kV, để trong không khí cách xa 30cm phóng lửa khét mù, đâm ra mỗi lần đóng điên là phải ngó trước ngó sau, đuổi hết các ông le ve ra xa ...đau tim phết %-(

Ngo Rung

Xe lăn
Em thử cách này nhiều lần rồi mà không được, nó bị kẹt lúc Restart máy. Tý nữa đi làm em thử F11 xem sao. Cái này nó lai Tablet nên nhiều cái khác người. Nếu nó hỏng HDD hay Ram thì em còn thay được, hỏng mấy cái khác thì em chịu.

Đang nhâm nhi cà phê, nghe nhạc, chờ đến giờ đi làm. Mời các cụ cà phê với em nhé, đen đá không đường:
Cà phê giống ta nhể :))
Con Tap này hình như ổ cứng nó khả năng là loại 1.8" đấy cụ-không chắc là loại 2.5" thông dụng đâu. Mà vấn đề là phần recovery của Sony nằm ở đấy, nếu cụ thay ổ khả năng mất bản quyền win 8.
Của nó là ổ SSD cụ nhé, không phải HDD đâu. Ông này dùng thì thích, nhưng mà đã tèo là mất hết, Chú Lap của em hệ ĐH chạy SSD, dữ liệu em ném hết vào HDD Box cho chắc :))
À nó có chế độ vào Bios không cụ?

whatismao

Xe đạp
Vừa xem và chỉnh lại cái tủ lạnh kêu :D

Trạng thái
Thớt đang đóng