[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kicker

Xe điện
Cà phê giống ta nhể :))
Con Tap này hình như ổ cứng nó khả năng là loại 1.8" đấy cụ-không chắc là loại 2.5" thông dụng đâu. Mà vấn đề là phần recovery của Sony nằm ở đấy, nếu cụ thay ổ khả năng mất bản quyền win 8.
Của nó là ổ SSD cụ nhé, không phải HDD đâu. Ông này dùng thì thích, nhưng mà đã tèo là mất hết, Chú Lap của em hệ ĐH chạy SSD, dữ liệu em ném hết vào HDD Box cho chắc :))
À nó có chế độ vào Bios không cụ?
Em pha phin kiểu VN luôn. Chỉ có sáng Chủ nhật là vợ chồng đi Starbucks Coffee thôi. Em là con nghiện nặng mà cụ, sáng cà phê, chiều bia.
Con Sony đó em copy Recovery ra USB ngoài rồi nên có thay ổ chắc vẫn dùng được, nhưng em không nghĩ nó chết ổ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em đang hoàn thiện nhà. Các cụ cho hỏi cáp điện trong tường nên dùng của thằng nào? Loại cỡ bao nhiêu để an toàn và bền nhất ạ

vhy107

Xe buýt
Vừa xem và chỉnh lại cái tủ lạnh kêu :D
Cụ chỉnh cái rì đấy? Mấy hôm nay con tổ sư bà 10 tuổi nhà em nó cũng đổ ra kêu è è đau cả đầu, trước đó rất chi là êm :( em check thì tiếng từ lốc máy

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ chỉnh cái rì đấy? Mấy hôm nay con tổ sư bà 10 tuổi nhà em nó cũng đổ ra kêu è è đau cả đầu, trước đó rất chi là êm :( em check thì tiếng từ lốc máy
Thay luôn tủ mới: một phương pháp sửa cực nhanh và kích cầu

Kicker

Xe điện
Bển h là mấy h thế cụ, e vừa đi cày xong:)
Cụ đi cày sớm thế?
Em đi chậm hơn cụ 14 tiếng, bây giờ bên em là 7h30 tối thứ Ba. Vừa ăn cơm xong, giờ đang suy nghĩ không biết có nên đánh vật với cái amp kia không, hơi ngại một chút.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi cày sớm thế?
Em đi chậm hơn cụ 14 tiếng, bây giờ bên em là 7h30 tối thứ Ba. Vừa ăn cơm xong, giờ đang suy nghĩ không biết có nên đánh vật với cái amp kia không, hơi ngại một chút.
Bên mình là 7h cụ ơi, cày đi kiếm cái chơi cụ ah, con cdp củ e làm e mất ngủ 2 ngày liền, e vs thằng cu e làm thợ sc, h lại hót véo von rồi.

thungxam

Xe tăng
Em đang hoàn thiện nhà. Các cụ cho hỏi cáp điện trong tường nên dùng của thằng nào? Loại cỡ bao nhiêu để an toàn và bền nhất ạ
Hiện giờ dây điện dễ kiếm mà chất lượng tạm nhất là Trần Phú (Loại cao cấp hơn thì phải tìm dây ngoại , mà cũng ko phổ biến lắm :D )
Dây đèn 1,5mm , dây tới ổ cắm 2,5mm (Muốn tiết kiệm thì dây ổ cắm 1,5mm , dây đèn 1mm nhưng mà chênh lệch ko quá để phải tiết kiệm , nhưng đi dây to quá lại lãng phí và khó thi công)
Dây bình nóng lạnh nếu loại bình nung thì 2,5mm là đủ , còn bình trực tiếp nó đốt 3000w đổ lên cụ nên đi dây 4mm (Lắp qua aptomat chống giật)
Tủ bếp bây giờ dùng bếp từ , lò vi sóng cụ cứ cho 1 đường tổng 4-6mm cũng chơi chống giật (6mm nếu cụ định chơi bếp đôi , loại này kịch tải hết 7000w)
Dây chờ điều hòa thì nếu phòng nhỏ máy dưới 12000 BTU cụ đi dây 2,5mm , nếu phòng to 4mm .
Aptomat thì chọn theo cỡ dây , 1mm dây đồng chịu tải 6A , nên chọn loại tốt 1 chút , nhà em mấy hôm trc mất điện liên tọi hóa ra là do cái aptomat vinakip của bạn EVN lởm quá :( .
Em tính dôi dư kha khá đấy nhưng vì là dây chìm nên cứ cẩn thận vẫn hơn :)) , để tính chi tiết thì phải có liệt kê thiết bị dự định + diện tích nhà , bố trí phòng ốc (Cái này để đi dây tiết kiệm chiều dài + khoa học nhất )

Chỉnh sửa cuối:

vhy107

Xe buýt
Cụ Ngo Rung oi, hôm nay rảnh rỗi em lôi cái cục sạc lap ra, triệu chứng nó thế này, để nguyên không cắm vào máy tính thì đo điện output vẫn ra 19v, nhưng cứ cắm vao máy là nó nhấp nháy lúc có ra điện lúc không, em tháo ta thì nghe thấy tạch tạch như tiếng rờ le đóng mơr ấy, loại này nó có mạch bảo vệ hay sao ấy, 1 lần chuột cắn chập dây là nó không cắt luôn, cắt ra nối lại nó lại chạy đc, em nghi là mạch bảo vệ công suất nó có vấn đề nên cứ có tải là nó cắt k cho điện ra. Bóng báo vẫn sáng cụ ạ. Em là em tiếc cái cục sạc zin nên nếu sửa đc thì dùng tiếp cho đỡ hại lap :D

Kicker

Xe điện
Cụ yên tâm, chú Harman của cụ thừa sức thổi bay cặp S90-đồ cổ Nga Ngố của lão [@HUNGBDA79;94459] :))
Ờ mà cụ Hung kiếm củ loa nhờ cụ Kick ủn về cho mà nghịch nhể \m/
Em vừa tháo máy ra rồi, bên sườn không tháo được vì nó liền tấm với đáy, phải tháo lớp ngoài cùng, tháo ốc rồi nhấc nguyên phần công suất ra, hơi vướng nên em mới thử kéo ra chút xíu thôi, lúc nào cụ kêu kéo hẳn ra thì em kéo. Em đang tính kiếm cái loa đểu gắn thử vào xem sao, biết đâu để lâu ngày nó lại bình thường thì em cho ra đi luôn. Cắm loa cho xe (4 Ohm) vào cũng được phải không cụ?

Bên mình là 7h cụ ơi, cày đi kiếm cái chơi cụ ah, con cdp củ e làm e mất ngủ 2 ngày liền, e vs thằng cu e làm thợ sc, h lại hót véo von rồi.
Chúc mừng cụ nhé!
Nói đến loa Nga. Hồi mới vào ĐH, em chơi cặp AC15, đi cùng bộ với đầu quay đĩa (lấy đầu đĩa làm âm li rồi cắm cái cassette 3 cục vào đường input), sau đó đổi lên bộ loa của Đông Đức (không nhớ model gì nhưng loa hình vuông và có loa tweeter nằm giữa loa bass) cũng cùng bộ quay đĩa. Chơi được khoảng 2 năm, cả nhà hài lòng vì âm thanh hay hơn hẳn loa của cái cassette kia. Rồi đến một ngày, em nhớ khoảng năm 3 ĐH, em vác cặp S90D về, suýt bị đuổi khỏi nhà. Bố em gọi ông anh hàng xóm sang, kêu "nó vác đôi loa to như 2 cái quan tài về nhà, không chịu nổi", may ông anh còn trẻ nên nói "loa to nhưng mở nhỏ càng hay chú ạ":)), ông than thở thêm với mấy người nữa nhưng không có đồng minh nên đành phải xuống nước, để em và loa ở lại :)). Và sau đó là một chuỗi gần 2000 ngày kinh hoàng của hàng xóm :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

phamhungbs

Xe điện
May quá, có thớt này em xin cụ tư vấn cho: Quạt của em là quạt treo tường Mitshubishi mua năm 2012, tự dưng đầu hè không chạy được, đã đem lên Số 3 Cao Bá Quát để xem, họ nói bị hỏng motor thay mất 700k; cụ ngâm cứu giúp em xem có sửa được không hay tư vấn cho em chỗ sửa với. Many thanks.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
@ cụ kicker: lắp vào 4 omh hót véo von chứ cụ, 4 omh phải amp đức kéo nó ngọt cụ à.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung oi, hôm nay rảnh rỗi em lôi cái cục sạc lap ra, triệu chứng nó thế này, để nguyên không cắm vào máy tính thì đo điện output vẫn ra 19v, nhưng cứ cắm vao máy là nó nhấp nháy lúc có ra điện lúc không, em tháo ta thì nghe thấy tạch tạch như tiếng rờ le đóng mơr ấy, loại này nó có mạch bảo vệ hay sao ấy, 1 lần chuột cắn chập dây là nó không cắt luôn, cắt ra nối lại nó lại chạy đc, em nghi là mạch bảo vệ công suất nó có vấn đề nên cứ có tải là nó cắt k cho điện ra. Bóng báo vẫn sáng cụ ạ. Em là em tiếc cái cục sạc zin nên nếu sửa đc thì dùng tiếp cho đỡ hại lap :D
Không có rơ le đâu cụ, củ cụ là bị bong mối hàn trên đường vào 220V nên nó đánh lửa đấy, cụ chịu khó cạy ra hàn lại.
Hoặc có 1 chú điện trở nhiệt (thường màu đen hoặc xanh lá, nhìn giống cái tụ ấy), thường khi làm việc chú này hơi ấm ấm nên hoặc chú này bị bong chân hàn, hoặc bị nứt, cụ vứt đi hoặc nối tắt cũng được \m/

Kicker

Xe điện
@ cụ kicker: lắp vào 4 omh hót véo von chứ cụ, 4 omh phải amp đức kéo nó ngọt cụ à.
Em định lấy loa đểu về để thử cái Harman Kardon kia, nhỡ có cháy thì vứt đi luôn ý mà. Cái âm li này trước đó đã làm một cái loa của em bị bốc khói rồi nên phải cảnh giác.
Hình như hôm nay cụ Ngo Rung rất bận. Mình ngồi đây buôn chuyện đợi chủ nhà về vậy.

Ngo Rung

Xe lăn
May quá, có thớt này em xin cụ tư vấn cho: Quạt của em là quạt treo tường Mitshubishi mua năm 2012, tự dưng đầu hè không chạy được, đã đem lên Số 3 Cao Bá Quát để xem, họ nói bị hỏng motor thay mất 700k; cụ ngâm cứu giúp em xem có sửa được không hay tư vấn cho em chỗ sửa với. Many thanks.
Kinh, cái củ ấy mà chém gớm thế! Cái này thường chỉ đứt dây vớ vẩn ngay đầu nối dây vào củ quạt (do quạt quay đi quay lại) nên nối lại là chạy. Trường hợp xấu nhất là đứt ngầm trong cuộn dây (ít xảy ra lắm) thì quấn lại, chắc loanh quanh 200k đổ lại - là xịn lắm roài :D. Còn chỗ sửa thì em cũng không rõ, vì bây giờ toàn củ TQ, thợ thay củ mới cho nhanh, ít thợ chịu ngồi quấn lắm. Cụ vác củ ra chợ giời (đường Nguyễn Công Trứ vào ấy) em thấy họ vẫn nhận quấn nhưng không rõ chất lượng thế nào cả :D.
Quạt giờ ít chết củ điện lắm, trừ va đập hay vì nguyên nhân gì đó làm đứt dây thì mới hỏng được, chứ giờ gặp quạt bị cháy hơi ít :D. Phần lớn chết phần cơ khí (trục, bạc....)

Ngo Rung

Xe lăn
Em định lấy loa đểu về để thử cái Harman Kardon kia, nhỡ có cháy thì vứt đi luôn ý mà. Cái âm li này trước đó đã làm một cái loa của em bị bốc khói rồi nên phải cảnh giác.
Hình như hôm nay cụ Ngo Rung rất bận. Mình ngồi đây buôn chuyện đợi chủ nhà về vậy.
Oài! sáng nay vừa làm 1 vòng HN_Hưng Yên về, giờ mới nổi được :))
loa 4 Ohm là ổn rồi cụ.
Cái sườn máy em thấy nhiều vít thế mà lại liền đáy à cụ? khó nhỉ?!
Cái bệnh này của cụ không đo nguội được, phải có nguồn thì mới xác định được? phần đáy nó có hở không cụ, cụ chụp cho em phần đáy xem thế nào?
Nếu cụm CS nhấc ra thì dây cấp nguồn có lôi được ra không cụ? nếu có dây lạt, dây buộc gì đấy cụ cứ cắt ra cho tiện, sau sửa xong thì chằng buộc là sau cũng được :D
À nếu nhấc thì ưu tiên kênh trái (L) cụ nhé! \m/

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng