[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

vhy107

Xe buýt
cho em hỏi ngu với là nối tiếp tụ quạt thì nối ntn ạ, em chưa hình dung ra vì cái tụ nó có sẵn hai đầu dây, cụ có thể cho em hình minh họa được ko ạ?
Như hình của cụ Ngo rung ấy cụ nhé, ví dụ với 2 con tụ nhu cụ chụp lên thì cụ lấy dây đen của tụ này nối với dây đỏ của tụ kia ( thực ra đen đỏ như nhau nối thế nào cũng đc nhưng thôi cứ đen nối với đỏ cho nó dễ nhớ) 2 dây còn dư lại mỗi đầu thì cụ nối vào quạt thôi , tức là mình ghép 2 tụ thành 1 tụ mới, điện dung giảm đi 1 nửa. Mà quạt nha cụ sao dùng tụ có 1microfara nhỉ, mấy cái quạt điện cơ với tàu khựa nhà em toàn 1,5-2,5 :D nó chayh mạnh quá đâu ma cun phải giảm đi thế

Chỉnh sửa cuối:

DIỆP ANH CZ

Xe buýt
Úi xời, với kiểu hàn sắt chuồng cọp thì cụ nên BH rồi hãy hàn, vì mối hàn này thường nhỏ, do đó nếu hàn không "ngấu" thì chỉ cần lấy cái gậy bẩy nhẹ cái là bung hết \m/
Mấy hôm nữa em dí BH luôn.:D

Thuoc lao

Xe tăng
Cụ đi từ Phố Huế vào Thịnh Yên nhé. Quan Cổng chùa đến chỗ có bãi giữ xe nho nhỏ cụ rẽ trái vào đó hỏi có hết ạ.
hôm nay em đi chỗ ấy.dãy mà bầy ra giứa đường ấy cụ, rất nhiều nhưng không có loại dưới 1 uF cụ ạ

vhy107

Xe buýt
À, cụ Ngo rung cho em hỏi, em có cái nồi cao tần mitsu nội địa, năm ngoái sau đợt ẩm nó lăn ra không nhận nõn nồi, bấm nấu cứ đến lúc nó gia tăng công suất là nó báo tít tít rồi tưn tắt, bấm nút nấu nhanh để nó gia tăng công suát ngay từ đầu cũng tít tít roiif tắt , màn hình k báo lỗi gì cả, nhưng lạ cái là nếu em hơi nhấc nõn nồi lên cao tầm 5mm thì lại nấu vô tư :D, mang đeesn chỗ bán cả năm nay chả thấy gọi đến lấy, mấy lân alo đều bảo quên, nếu lỗi này dê sửa để mai em lấy về đem đi sưa về nấu chè ăn cho mát ;d

Hoa Mặt Trời

Xe tải
Website
www.axenoibai.com
Em giờ mới biết loại dầu này, vừa đọc xong nhưng chưa biết dư lào, để em tìn hiểu kỹ hơn. Còn trước mắt theo em cụ dùng dầu nhớt thường (loại cho bình bịch) là ổn :D
Nó giống RP7 ý cụ.Chuyên dùng để phá rỉ .

vhy107

Xe buýt
vâng em hiểu rồi, kiểu như cho bọn nó nắm tay nhau rồi hai tay của hai thằng nối vào quạt. Em cũng học khối A đấy chứ sao ngu đột xuất thế nhờ.
Ý đồ của em cho nó chạy chậm đi cho trẻ con dùng, chứ lâu nay mọi người toàn cho phả vào tường, em thấy như thế vừa tốn năng lượng vừa không như ý mình muốn. Và quan trọng là em thích mày mọ cụ ạ. Cảm ơn cụ nhiều :)
Em hồi cấp 3 cũng theo khối A, nhưng đi học đại học lại theo ngành khác, dưng mà vẫn lọ mọ :D

Ngo Rung

Xe lăn
Chủ thớt cho hỏi về lắp atomat chống dật chống chập, mất pha tự ngắt cho điện 3 pha. Mua loại nào hợp lý , an toàn
Oài, sao cụ yêu cầu nhiều trong 1 thế! không có đâu cụ ơi, phải là 1 đống mắc nối tiếp với nhau để giải quyết nhiệm vụ cụ đặt ra ra.
1. Chống chập: CB, MCB, MCCB...tương ứng từ rẻ tiến đến đắt tiền.
2. Chống giật: ELCB, RCCB.....cũng thế. Trong đó RCCB kiêm luôn chống chập (nhưng thực tế em chả tin nên vẫn có thêm em mục (1) :)) )
3. Chống mất pha, chống đảo pha, bảo vệ cao áp, thấp áp...cụ tìm thiết bị có tên: bộ bảo vệ điện áp 3 pha (tiếng Việt luôn cụ nhé)

Thuoc lao

Xe tăng
Như hình của cụ Ngo rung ấy cụ nhé, ví dụ với 2 con tụ nhu cụ chụp lên thì cụ lấy dây đen của tụ này nối với dây đỏ của tụ kia ( thực ra đen đỏ như nhau nối thế nào cũng đc nhưng thôi cứ đen nối với đỏ cho nó dễ nhớ) 2 dây còn dư lại mỗi đầu thì cụ nối vào quạt thôi , tức là mình ghép 2 tụ thành 1 tụ mới, điện dung giảm đi 1 nửa. Mà quạt nha cụ sao dùng tụ có 1microfara nhỉ, mấy cái quạt điện cơ với tàu khựa nhà em toàn 1,5-2,5 :D nó chayh mạnh quá đâu ma cun phải giảm đi thế
vâng em hiểu rồi, kiểu như cho bọn nó nắm tay nhau rồi hai tay của hai thằng nối vào quạt. Em cũng học khối A đấy chứ sao ngu đột xuất thế nhờ.
Ý đồ của em cho nó chạy chậm đi cho trẻ con dùng, chứ lâu nay mọi người toàn cho phả vào tường, em thấy như thế vừa tốn năng lượng vừa không như ý mình muốn. Và quan trọng là em thích mày mọ cụ ạ. Cảm ơn cụ nhiều :)

Hoa Mặt Trời

Xe tải
Website
www.axenoibai.com
hôm nay em đi chỗ ấy.dãy mà bầy ra giứa đường ấy cụ, rất nhiều nhưng không có loại dưới 1 uF cụ ạ
Cái dãy mà cụ đi vào ấy ,rẽ trái đến ngã 3 rồi rẽ phải có đoạn nhỏ và hẹp có CH chuyên bán linh kiện quạt(đoạn này thông luôn ra Nguyễn Công Trứ.)
Gần ngay cửa hàng đồ điện Hoa Ngọc nhé.

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Lạ thật! Hôm nào qua em hỏi lại xem rồi xác nhận. Em làm đồ điện tử nên hay qua đó. Có điều tụ của em là DC 50V đổ lại chứ ít khi dùng tụ AC 250 hoặc Ac400V nên em không biết chính xác.

Ngo Rung

Xe lăn
À, cụ Ngo rung cho em hỏi, em có cái nồi cao tần mitsu nội địa, năm ngoái sau đợt ẩm nó lăn ra không nhận nõn nồi, bấm nấu cứ đến lúc nó gia tăng công suất là nó báo tít tít rồi tưn tắt, bấm nút nấu nhanh để nó gia tăng công suát ngay từ đầu cũng tít tít roiif tắt , màn hình k báo lỗi gì cả, nhưng lạ cái là nếu em hơi nhấc nõn nồi lên cao tầm 5mm thì lại nấu vô tư :D, mang đeesn chỗ bán cả năm nay chả thấy gọi đến lấy, mấy lân alo đều bảo quên, nếu lỗi này dê sửa để mai em lấy về đem đi sưa về nấu chè ăn cho mát ;d
Cái nồi của cụ bị "trôi" tần số cộng hưởng của cuộn dây nồi, bệnh này khoai (nếu không nói là cực khoai :D), thợ bềnh thường không có thiết bị chuyên dùng không sửa nổi đâu. mà có thiết bị chuyên dùng thì sửa xong người ta không biết lấy của cụ mấy xiền :D, nếu cụ đã phát hiện kê cao khoảng 5mm thì nhận (chẳng may nó đúng tần số cộng hưởng - như TV bắt bằng anten râu ý :D) thì cụ tạm xử lý thế mà dùng tạm thôi, cửa hàng không sửa nổi đâu (trừ khi đổi cho cụ nồi mới) :((
Thôi chít rồi, cụ cho em hỏi lại nồi cao tần hay nồi từ?!hình như em nhầm :))

Chỉnh sửa cuối:

vhy107

Xe buýt
Cái nồi của cụ bị "trôi" tần số cộng hưởng của cuộn dây nồi, bệnh này khoai (nếu không nói là cực khoai :D), thợ bềnh thường không có thiết bị chuyên dùng không sửa nổi đâu. mà có thiết bị chuyên dùng thì sửa xong người ta không biết lấy của cụ mấy xiền :D, nếu cụ đã phát hiện kê cao khoảng 5mm thì nhận (chẳng may nó đúng tần số cộng hưởng - như TV bắt bằng anten râu ý :D) thì cụ tạm xử lý thế mà dùng tạm thôi, cửa hàng không sửa nổi đâu (trừ khi đổi cho cụ nồi mới) :((
Thôi chít rồi, cụ cho em hỏi lại nồi cao tần hay nồi từ?!hình như em nhầm :))
Thôi thế mai em đến bắt đền cái nồi mới, mấy lần alo nó bảo em tháo ra rồi nhưng chưa sửa đc :| mà nguyên do của cái lỗi này là do đâu cụ nhỉ, em có caia bếp từ tàu, thi thoảng cũng phải " mồi" nồi băngf cách nhắc nhắc lên như thế, nhưng sau đó bỏ xuống lại ngon :D

vhy107

Xe buýt
Nồi cao tần với nồi từ nó là 1 mà cụ?
Mà thêm triệu chứng nưa là đợt đó nếu em thay cái nõn nồi bằng cái cạp lồng sắt ấy (em tưởng do nõn nồi) thì nó vân nhận, nấu ầm ầm, mang đến cửa hàng thử nõn nồi khác thì y như nõn nồi của mình :D không hiểu cái cạp lồng sắt sao nó lại đc :D

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Không phải đâu cụ :D
- Nồi từ: giống bếp từ, có cuộn dây nối song song với tụ điện tạo mạch cộng hưởng LC. Tại tần số công hưởng, từ trường của cuộn dây là cực đại (hiệu suất cao nhất), do cuộn dây áp vào mít nồi ( :D), từ trường này sẽ sinh dòng cảm ứng fuco trên đáy và thành nồi, dòng này sinh nhiệt để đun nóng. Thực tế tần số cộng hưởng này là 1 dải tần và có cái cảm biến đáy nồi nó dò tần số vể mạch điều khiển đưa ra tần số tối ưu :D
Như trường hợp của cụ là tần số công hưởng của cuộn dây bị "trôi" qua xa tầm khống chế của mạch nên báo lỗi. Việc trôi tần số cộng hưởng này có nhiều nguyên nhân: tụ công hưởng sai số, cuộn dây biến dạng, cuộn dây bị ẩm.....và loại nồi....
- Bếp cao tần thì gần giống lò vi sóng, đại loại nó phát 1 chùm sóng viba cực mạnh vào trong nồi, sóng này bị hấp thụ bởi thức ăn => sinh nhiệt, và bị phản xạ lại với vách kim loại của nồi, do đó sóng chỉ chạy loanh quang trong nồi và làm nóng thức ăn....
Sơ sơ thế đã cụ nhỉ :))

Thuoc lao

Xe tăng
Hờ hờ! cụ ở đâu? sáng mai rỗi qua 171 Thái Hà mời em cafe em biếu cụ :))
Có gì cụ SMS cho em số 0912-186-182, vì buổi sáng em thường bận chút nên không nghe đc \m/
ôi quý quá. cụ có thể ngồi tầm mấy giờ được ạ?

Ngo Rung

Xe lăn
Mà thêm triệu chứng nưa là đợt đó nếu em thay cái nõn nồi bằng cái cạp lồng sắt ấy (em tưởng do nõn nồi) thì nó vân nhận, nấu ầm ầm, mang đến cửa hàng thử nõn nồi khác thì y như nõn nồi của mình :D không hiểu cái cạp lồng sắt sao nó lại đc :D
Đó ,do sai tần số cộng hưởng mờ, mà cái này không thể tính được với người sử dụng ạ :((

xe lexus

Xe tải
Cụ xoay cái núm Jiplai ngược chiều kim ĐH là ra ngay.
Cám ơn cụ mí cả cụ Pigwalk nhá. Em mời diệu các cụ.:D

Xong rùi, con Jiplai này nó chặt quá. (Làm hộ, sợ hỏng thì mất điểm). Nhờ sự tư vấn của các cụ, nên em có thêm "Niềm tin chiến lược" mạnh tay vặn phát ăn ngay.:D

Trạng thái
Thớt đang đóng