[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ chim chich có thể dùng các phương án sau ợ.
1. Cụ dùng biến tần đầu vào 1 pha 220VAC đầu ra 3 pha 220VAC, cách này đơn giản nhưng giá thành cao.
2. Cụ vẫn đấu tụ khởi động như cụ Ngo Rung tư vấn nhưng làm thêm mạch tự động ngắt tụ ra sau khi khởi động xong. Cách này giá thành rẻ nhưng công suất động cơ giảm đáng kể (giảm bao nhiêu thì em cũng chưa đo thử nên không rõ).
Cái phương án 2 khó cụ ợ, vì cụ chủ chạy máy nén khí, nó sẽ tự động chạy bất kể lúc nào nên không thể "canh" mà ngắt ra được :)), có thể làm được với phương án rơ le thời gian, đại loại khi động cơ khởi động, đặt sau 1-2 giây thì ngắt tụ, tuy nhiên phương án này cụ chủ phải biết về điện một chút thì mới lắp được :D
Từ 3 pha chuyển về 1 pha thì công suất còn lại =2/3 công suất 3 pha cụ à :))
Tin buồn cho cụ [@Anh.Gabriel;181717] là biến tần laoị vào 1 pha 220, ra 3 pha công suất nhớn nhất chỉ có 4,5kW đổ lại thôi, chắc là cụ phải dùng phương án chạy tụ và kết hợp rơ le thời gian roài :((
Nếu có thể cụ chụp cho em cái tem thông số động cơ và chụp thêm đầu & mit động cơ em xem thế nào? em vẫn nghi vụ máy nén khí dùng 3 pha lắm ợ (trừ máy nén công nghiệp) ;))

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Quạt mitsu nhà em cũng không biết tra dầu chỗ nào, nó là loại motor vỏ kín, tuốc năng điện, cụ ngorung giúp em với.
Chắc cũng giống như của cụ [@huyetanhtuxd;210458] thôi cụ :D
Úi nhầm, giống của cụ [@chimchich07;85938] chứ :))

Chỉnh sửa cuối:

Anh.Gabriel

Xe hơi
Cái phương án 2 khó cụ ợ, vì cụ chủ chạy máy nén khí, nó sẽ tự động chạy bất kể lúc nào nên không thể "canh" mà ngắt ra được :)), có thể làm được với phương án rơ le thời gian, đại loại khi động cơ khởi động, đặt sau 1-2 giây thì ngắt tụ, tuy nhiên phương án này cụ chủ phải biết về điện một chút thì mới lắp được :D
Từ 3 pha chuyển về 1 pha thì công suất còn lại =2/3 công suất 3 pha cụ à :))
Em thấy nó có 1 cái coongtacto 3 pha nữa,khi nào hết khí thì nó mới đóng máy,giờ em đang dùng máy nén bằng đầu nổ,có khi mua biến tần rẻ hơn lắp 3 pha,máy nén để làm lốp oto cụ ạ

S320

Xe điện
Quá hay. THẬT TUYỆT VỚI .... Mà thôi:D

Ngo Rung

Xe lăn
Em thấy nó có 1 cái coongtacto 3 pha nữa,khi nào hết khí thì nó mới đóng máy,giờ em đang dùng máy nén bằng đầu nổ,có khi mua biến tần rẻ hơn lắp 3 pha,máy nén để làm lốp oto cụ ạ
Cụ chụp mấy cái ảnh em "dòm" phát :D

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Nó dư lào cụ? cụ mô tả em xem giúp được gì?!
Chút nữa em chụp ảnh cụ thể và nêu hiện tượng... cụ giúp em với... em chưa dám mang đi thợ lung tung, sợ sửa lành thành què hỏng mất cái quạt quý :) Em cảm ơn cụ trước.

quatmo212

Xe điện
em cứ oánh dấu phòng khi cần ợ :D

Ngo Rung

Xe lăn
Em xin phép CỤ [@Ngo Rung;73049] ca này nhé, giới thiệu sản phẩm này cho Cụ ý.
Nếu không xử lý được thì Cụ dùng sản phẩm này bên em xem sao. Làm sạch giàn lạnh, diệt khuẩn và khử mùi.
http://www.bizol.vn/product/bizol-air-condition-cleaner.html
Thoái mái cụ ơi!, các cụ ai biết cái gì cứ thoải mái tư véo, em cũng còn ngu nhiều thứ lắm, hy vọng "ăn cắp" thêm được tí kinh nghiệm :))

xe lexus

Xe tải
Tình hình là em muốn bảo dưỡng con quạt hộp (nói cho oai tí, chỉ là lau chùi và tra dầu thôi ạ):D
Nhưng loay hoay mãi chưa tháo được tản gió, em nhớ lần tháo tản gió của quạt điện cơ thì em xoáy cái núm 1 phát là nó ra ngay. Con này ngoan cố quá.
Nó thuộc loại này:

Cụ chủ thớt hoặc cụ nào biết cách tháo tản gió con Jiplai này chỉ cho nhà em cái. Em xin cám ơn.

Ngo Rung

Xe lăn
Của cụ phải chuyển động cơ về đấu tam giác, tổng điện dung của tu cần có khoảng 330uF. Nếu cụ kiếm được tụ này (330uF/450Vac) thì đấu thẳng không cần cắt, tuy nhiên lúc hỏi tụ cụ nhớ báo người ta là tụ chạy "ngâm" - người bán tụ sẽ đưa đúng loại.
Có loại tụ (giống thông số như thế) nhưng là tụ khởi động xong cắt, loại này không chạy "ngâm" được, nếu ép chạy ngâm thì nổ to phải biết :))

Pigwalk

Xe container
Cụ Ngô cho em hỏi em tra dầu quạt = WD40 ( vừa phá rỉ vừa bôi trơn) có được không, tốt nhất la dùng dầu gì?

DIỆP ANH CZ

Xe buýt
Tình hình là em muốn bảo dưỡng con quạt hộp (nói cho oai tí, chỉ là lau chùi và tra dầu thôi ạ):D
Nhưng loay hoay mãi chưa tháo được tản gió, em nhớ lần tháo tản gió của quạt điện cơ thì em xoáy cái núm 1 phát là nó ra ngay. Con này ngoan cố quá.
Nó thuộc loại này:

Cụ chủ thớt hoặc cụ nào biết cách tháo tản gió con Jiplai này chỉ cho nhà em cái. Em xin cám ơn.
Cụ xoay cái núm Jiplai ngược chiều kim ĐH là ra ngay.

DIỆP ANH CZ

Xe buýt
Cụ Ngô cho em hỏi em tra dầu quạt = WD40 ( vừa phá rỉ vừa bôi trơn) có được không, tốt nhất la dùng dầu gì?
Dầu nhớt nguyên lon cụ nhé.Đừng dùng dầu thải từ xe.
Mua luôn 1 lon dùng dần cụ nhé.

DIỆP ANH CZ

Xe buýt
Của cụ phải chuyển động cơ về đấu tam giác, tổng điện dung của tu cần có khoảng 330uF. Nếu cụ kiếm được tụ này (330uF/450Vac) thì đấu thẳng không cần cắt, tuy nhiên lúc hỏi tụ cụ nhớ báo người ta là tụ chạy "ngâm" - người bán tụ sẽ đưa đúng loại.
Có loại tụ (giống thông số như thế) nhưng là tụ khởi động xong cắt, loại này không chạy "ngâm" được, nếu ép chạy ngâm thì nổ to phải biết :))
Sáng nay con máy hàn của em cắm điện vào bật CB nguồn được 5p nó nổ to phết,mùi khét nồng nhưng vẫn chạy,vẫn hàn BT.
Trưa em tháo ra thấy nổ 1 con tụ lọc nguồn,.Nhưng máy vẫn còn BH nên hôm nào em dí sang BH cho lành.

Pigwalk

Xe container
Nó thuộc loại này:

Một tay cụ giữ cái tản gió, tay kia cụ xoay ngược chiều kim đồng hồ cái núm ở tâm rồi lựa nhấc nó ra, sau đó cầm cụm tản gió kéo thẳng ra là được ngay. Nói cụ đừng cười, cu f1 3 tuổi nhà em nó tháo ra cứ nhoay nhoáy làm em điên cả người vì sợ quạt chém vào tay.

Chỉnh sửa cuối:

Anh.Gabriel

Xe hơi
Em cảm ơn, cach tính tụ thế nào hả cụ,mà em lắp xong có bị pháo hoa ko đấy :)

Trạng thái
Thớt đang đóng