[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngo Rung

Xe lăn
Ông Người rừng ôi.
Con Lioa nhà em nó giở quẻ.
Bệnh nó là dư lày. Cứ như bị ma làm.
Có lúc cắm cả nửa ngày chả sao (cả có tải lẫn không tải)
Có lúc vừa cắm điện. Bật được nó lên thì lại nhảy avtomat lắp kèm.
Vậy ông chẩn bệnh và cắt thuốc giùm em với.
Em chữa được người ngợm, chó mèo lơn gà chớ giống này em chệu. Em xợ bị điện giựt chít lắm :(
Của cụ khả năng chổi than bị mòn roài, do đó chập chờn, nhiều lúc ẻm hiểu nhầm là đầu vào thấp quá....vệ sinh, thay chổi than là hết....\m/
Mà của cụ công suất bi nhiu?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Của cụ khả năng chổi than bị mòn roài, do đó chập chờn, nhiều lúc ẻm hiểu nhầm là đầu vào thấp quá....vệ sinh, thay chổi than là hết....\m/
Mà của cụ công suất bi nhiu?
2 ký thời phải cụ ah.
Lâu không dùng, bỏ kho. Vỏ tôle rỉ, vít rỉ.
Bữa trước, xịt RP7 xong em phải đóng mãi mới mở được 12 con vít của nó ra song lại bận. Chửa có ngó được vào ruột của em nó xem ra làm sao.
Để chiều tối mai về em xử nó theo lời vàng ý ngọc nhà cụ :D

Vulcan V70

Xe trâu
2 ký thời phải cụ ah.
Bữa trước, xịt RP7 xong em phải đóng mãi mới mở được 12 con vít của nó ra song lại bận. Chửa có ngó được vào ruột của em nó xem ra làm sao.
Cụ Quan Đốc búa đục làm giề không khéo chữa lợn lành thành xi cà que cả 4 chưn.
Tay cụ là không búa đục hay đóng gạch được đâu.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hay hôm nào rảnh cụ đi xem em đục nha.
Cũng tài phết đới :)) :)) :))

Ngo Rung

Xe lăn
Em hông có chiên môn về gạch ngói nên hông ý kiến, bữa nào các cụ rủ nhau đi thử thì ới iem để iem quay phin chụp ảnh rì pọt cho nó hoành =)) =))

lá vàng rơi

Xe tải
Cụ ngố rừng cho em hỏi với. Cái daikin nhac em bị chập mạch cái phần hẹn giờ ở cục lạnh. Thi thoảng nó cứ tự tắt, bật. Có biện pháp gì sửa hay phải thay cả bảng mạch hở cụ?
Cám ơn cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ ngố rừng cho em hỏi với. Cái daikin nhac em bị chập mạch cái phần hẹn giờ ở cục lạnh. Thi thoảng nó cứ tự tắt, bật. Có biện pháp gì sửa hay phải thay cả bảng mạch hở cụ?
Cám ơn cụ.
Khả năng cái nút Power trên dàn lạnh bị chập cheng cụ ạ, khá nhiều người bị bệnh này, thường thay nút khác là hết :D

lá vàng rơi

Xe tải
Chắc không phải cụ ạ. Vì mỗi lần tự tắt, bật, cái đèn vàng báo hẹn giờ đều sáng ợ.

Ngo Rung

Xe lăn
Chắc không phải cụ ạ. Vì mỗi lần tự tắt, bật, cái đèn vàng báo hẹn giờ đều sáng ợ.
Cụ xem lại dây nối từ dàn lạnh ra dàn nóng, có thể tiếp xúc kém nên thông tin điều khiển giữa 2 giàn này lộn xộn, đặc biết nếu là dây nhốm thì cụ nên thay bằng dây đồng nhé :D

chimchich07

Xe buýt
Em cũng không để ý điểm BH của bơm này nên không biết :D, tuy nhiên cụ nên kiểm tra lại đường ống nhà cụ trước khi vác bơm đi bảo hành kẻo mất công đấy. Dòng bơm này thường chỉ bảo hành khi có hỏng hóc cụ thể.
Theo như cụ mô tả thì khả năng không có hỏng hóc gì trong máy đâu, có thể có dị vật chui vào máy đấy, nếu có thể thì cụ nên tháo các đường ống vào/ra của máy kiểm tra kỹ lại đã \m/
Cụ để ý tiếng máy kêu có khác bình thường không nhé :D
thanhs cụ em tháo máy mang ra ngoài kt thì bị mòn cánh bơm,thay mất 250k ạ,sao dòng máy này cánh bơm nhanh mòn quá ngày xưa em dùng máy bơm kama liên xô chỉ thỉnh thoảng cách bơm bị sỏi kẹt vào tháo ra vs sạch lại chạy ngon,mà có cụ nào biết chỗ bán vật tư máy bơm để tự mua về thay lấy cho rẻ ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
thanhs cụ em tháo máy mang ra ngoài kt thì bị mòn cánh bơm,thay mất 250k ạ,sao dòng máy này cánh bơm nhanh mòn quá ngày xưa em dùng máy bơm kama liên xô chỉ thỉnh thoảng cách bơm bị sỏi kẹt vào tháo ra vs sạch lại chạy ngon,mà có cụ nào biết chỗ bán vật tư máy bơm để tự mua về thay lấy cho rẻ ạ.
Chưa hiểu vụ mòn cánh bơm của cụ :D cánh bơm này chỉ bị hỏng khi rụng hết cánh "quạt nước", mà bị hỏng phần này phấn lớn do dị vật chui vào buồng bơm!
Còn cụ thích mua cánh bơm thì cụ cầm mẫu cánh, đi vào chợ giời theo đường Nguyễn Công Trứ, bán rất nhiều và rẻ...đâu như mấy chục K thôi :D
Với máy kamaz, cánh bơm dạng kính nên rất khó hỏng, còn các dòng máy sau này cánh bơm dạng hở, nên chỉ cần có dị vật nhỏ là tèo cánh bơm luôn!

Ngo Rung

Xe lăn
2 ký thời phải cụ ah.
Cụ đã xử em nó chưa, nếu chưa thì có thể CN tới em đi chút công việc rồi tạt qua ngâm kiú cho cụ :D
à cụ PM cho em cái địa chỉ nhé \m/

toyota80

Xe hơi
Nhà em cũng thấy quả quạt trần đợt này chạy chậm chậm ko, bật số 1 chạy như số 5 mùa hè chắc phải mua con tụ khác thay đúng ko Cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Đ
Nhà em cũng thấy quả quạt trần đợt này chạy chậm chậm ko, bật số 1 chạy như số 5 mùa hè chắc phải mua con tụ khác thay đúng ko Cụ.
Đúng rồi cụ, lâu ngày tụ bị khô, giảm điện dung nên quạt chạy chậm. Cụ mua em khác có trị số giống như cũ thay vào là được \m/

1100

Xe tải
Đ

Đúng rồi cụ, lâu ngày tụ bị khô, giảm điện dung nên quạt chạy chậm. Cụ mua em khác có trị số giống như cũ thay vào là được \m/
Quạt trần thông thường dùng tụ 2mi cụ nhỉ ?

1100

Xe tải
Nó tùy loại quạt cụ ạ, thường nằm trong khoảng 2,5uF - 4uF. Tốt nhất cụ xem cái tụ đang chạy là bao nhiêu rồi thay cho chuẩn :))
E có cái quạt cũ đã mất tụ zin nên k biết bao là bao nhiêu, thấy cái điện cơ là 2mi

Ngo Rung

Xe lăn
E có cái quạt cũ đã mất tụ zin nên k biết bao là bao nhiêu, thấy cái điện cơ là 2mi
Em nhớ không chính xác lắm, nhưng loại chạy 2uF hình như dùng cho cánh ngắn (60cm), 2.2-2.5uF là cho cánh dài. Về cơ bản cụ thay trị số nào loanh quanh đám này cũng được, không hỏng quạt, nó chỉ nhanh chậm hơn một chút :D

luongnen

Đi bộ
Bác cho em hỏi. MÌnh dùng ups online cho máy nước nóng trực tiếp để chống giật (rút điện ups khi mở MNN)
Không biết UPS online có thay thế được biến áp cách ly trong trường hợp này được ko ạ?
Em thấy UPS tự nó phát ra điện ko có nối đất ko biết sờ vào 1 dây nó có giật ko? (em ko dám thử ạ :))
Cảm ơn bác nhé....

Trạng thái
Thớt đang đóng