[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ cho em hỏi cái máy ủ sữa chua có cái đồng hồ hẹn giờ - tên Myota gì đấy, khi cắm điện bật lên nó hiện đèn báo số 00, khi ấn vào nút đặt thời gian thì nó sáng lên cái rồi tối thui luôn là bị gì vậy?

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ chủ cho em hỏi cái máy ủ sữa chua có cái đồng hồ hẹn giờ - tên Myota gì đấy, khi cắm điện bật lên nó hiện đèn báo số 00, khi ấn vào nút đặt thời gian thì nó sáng lên cái rồi tối thui luôn là bị gì vậy?
Em cũng chưa biết? nhưng tắt đi bật lại có được không cụ?, cụ cho em cái mẹt nó lên em xem nào?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Ngo Rung

Xe lăn

lovehd

Xe tải
Điêu hoà nhà em loại 1200btu,nay e kiếm cái công tơ điện đo thử thì 1h/1 số điện? E hỏi ngu 1 câu như thế là cao hay thấp so vơi công suất của cái điều hoà ấy ạ

vhy107

Xe buýt
Điêu hoà nhà em loại 1200btu,nay e kiếm cái công tơ điện đo thử thì 1h/1 số điện? E hỏi ngu 1 câu như thế là cao hay thấp so vơi công suất của cái điều hoà ấy ạ
Bình thường cụ ạ :D
Con 12000 cổ nhà em bật buổi trưa nóng 1 tiếng nó chén gần 1 số rưỡi cơ, ban đêm thì tầm 1 số, bật đủ lạnh nó ngắt nhiều thì tầm 0,7 0.8 số

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi thêm:

- Ở giữa các linh kiện và tấm tản nhiệt em thấy có keo (hay mỡ) tản nhiệt ở giữa. Khi bóc tách ra có cần thay hay bổ sung cái mỡ này không? Nếu cần thì để em mua trước. Nó có một hay nhiều loại mỡ, có cần mua đúng loại không vì em thấy phần này sẽ phải chịu nhiệt khá cao? Chỗ này cũng nhiều ốc kinh, chắc phải gần 20 con :))

- Hôm trước cụ nói nên chọn đôi cho cặp Q9 và 11. Giờ cụ có thể hướng dẫn em cách làm không hay phải chờ đến khi có đồ mới làm được?
Hàng về chưa bác ơi? Hy vọng con amp của bác chỉ hỏng tý ty thôi.

Ngo Rung

Xe lăn
Chắc của cụ phải là 12k BTU (thiếu 1 số 0) :D, không rõ cụ đo trong điều kiện nào? bao lâu? số điện đấy là số trung bình hay số cụ theo dõi trong 1 h?

Ngo Rung

Xe lăn
Tưởng hôm nay cụ đang cong đuôi với máy cái tủ điện chứ, vẫn có thời gian vào đây chém gió à. Đúng là sếp lớn, chỉ tay năm ngón :))
Vẫn chém bềnh thường, sáng nay em cho 2 xe tải hành quân chở vật tư đi roài, để đội cơ khí lắp trước, mai em mới kéo quân em đi :))

Kicker

Xe điện
Thế giờ cụ chỉ cho em sửa thêm mấy đồ nữa nhé :))

Ngo Rung

Xe lăn
Thế giờ cụ chỉ cho em sửa thêm mấy đồ nữa nhé :))
Hê hê, cần gì cụ cứ hỏi, có nếu tranh thủ được thì em trả lời luôn, nếu không thì tối em trả lời :D, sáng nay vừa "chém gió" với khách, giờ em chạy đi Hà Nam chém tiếp đơi \m/

Kicker

Xe điện
Hê hê, cần gì cụ cứ hỏi, có nếu tranh thủ được thì em trả lời luôn, nếu không thì tối em trả lời :D, sáng nay vừa "chém gió" với khách, giờ em chạy đi Hà Nam chém tiếp đơi \m/
Em dọa cụ đấy :)). Đợi đồ về, nếu có cần gì lúc đó em mới ới cụ.
Chúc cụ một ngày vui vẻ!

Huuminh

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi 1 câu: e có con ampli Yamaha dòng 5.1 mua cách đây cũn gần chục năm. E rất ít khi sử dụng nên nguồn điện cung cấp cho nó hầu như khóa. Đợt Tết nguyên đán vừa rồi,e có bật điện trở lại thì có hiện tượng:
Cứ nghe được 1 lúc thì Rơ le trong ampli nhảy tanh tách,phần màn hiển thị thì vẫn sáng bình thường nhưng mỗi lần rơ le đóng thì trên màn hiển thì speacker A-B nhấp nháy theo. Như vậy là rơ le cấp nguồn cho phần công xuất ( khuếch đại âm thanh) có vấn đề. Vậy,cụ nào thạo về phần này cho em hỏi,hiện tượng đóng mở mạch liên tục này là do tiếp điểm cuả rơ le bị move hay do phần mạch có vấn đề khién rơ le nhảy để bảo vệ.
Hiện e vẫn chưa tháo lắp ampli xem lúc nhảy rơ le có đánh tia lửa điện ko.....nếu đánh tia lửa điện thì có lẽ rơ le hỏng,phải không các cụ?

laixe01

Xe container
Thưa các Cụ/Mợ, tình hình là dạo này mùa nóng thấy các thiết bị điện gia đình của các Cụ/Mợ dạo này hỏng nhiều, tình hình nắng nóng nên vấn đề gọi thợ sửa chữa cũng "khoai", nhiều cụ khổ sở chịu trận :((
Em cũng có tí "chiên môn" về điên-nặng nên cũng định lập thớt kiểu "dư lày" cũng lâu, tuy nhiên thời gian của em không được nhiều sợ không đáp ứng được cho các Cụ/Mợ, lại bị các cụ mắng thì chít :D.
Hôm nay em quyết tâm lập ra để các Cu/Mợ nào có vấn đề gì về các thiết bị điện vào đây thắc mắc, trong phạm vị "chiên môn" và thời gian cho phép em sẽ tư vấn cho các cụ phương án khắc phục tốt nhất có thể được.
Nhân đây cũng đề nghị trên diễn đàn các cụ nào có "chiên môn" về điện cùng vào góp sức với em để hỗ trợ mọi người các phương án khắc phục tốt nhất có thể được với tiêu chí "ngon-bổ-rẻ".
Để việc "tư véo" được thuận tiện, các Cụ/Mợ cố gắng cung cấp càng nhiều thông tin về thiết bị càng tốt:
- Tên, mã hiệu thiết bị, môi trường sử dụng...
- Biểu hiện thế nào? (âm thanh, đèn chớp, màu, mùi.....:D)
- Có ảnh minh họa càng tốt :)). Lưu ý hình ảnh các cụ Rezise cỡ (600x800) cho nhẹ :D
Việc sửa chữa sẽ tùy theo từng trường hợp:
- Tư vấn cách khắc phục với các bệnh nhẹ.
- Nặng hơn thì tư vấn các nơi có thể sửa chữa được, hoặc mua linh kiện thay thế ở đâu, hoặc cụ nào có thể giúp được (nếu tiện đường) thì bố trí tạt qua chỗ "khổ chủ" để xử lý.....:D
Lưu ý: tư vấn vô tư không vụ lợi, không "dìm hàng" nhau nhé :)), còn trong trường hợp cụ nào đến sửa tận nơi thì 2 bên tự thỏa thuận chi phí, em không chịu trách nhiệm đâu nhé :D
Nào mời các Cụ/Mợ :))
Cụ cho e hỏi lò vi sóng Clatronic (hàng nhập) nhà em ko nóng (kiểu như ko đủ nhiệt) thì sửa ntn, sửa ở đâu, mất bao lâu & giá cả ợ ?
Tks cụ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
6h40 chiều qua nó đã về đến thành phố gần em, hy vọng trưa mai em sẽ nhận được. Cũng mong nó chỉ bị bệnh sơ sơ như thế thôi.
Cảm giác trị đúng bệnh xướng ko thể tả, cụ kiếm mấy đôi loa ngon gióng thùng nghịch đê.

lovehd

Xe tải
Chắc của cụ phải là 12k BTU (thiếu 1 số 0) :D, không rõ cụ đo trong điều kiện nào? bao lâu? số điện đấy là số trung bình hay số cụ theo dõi trong 1 h?
em để 28 độ, quạt auto nhà cũng tương đối kín ạ, e đo trong 5h hết gần 6h điện

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ cho e hỏi 1 câu: e có con ampli Yamaha dòng 5.1 mua cách đây cũn gần chục năm. E rất ít khi sử dụng nên nguồn điện cung cấp cho nó hầu như khóa. Đợt Tết nguyên đán vừa rồi,e có bật điện trở lại thì có hiện tượng:
Cứ nghe được 1 lúc thì Rơ le trong ampli nhảy tanh tách,phần màn hiển thị thì vẫn sáng bình thường nhưng mỗi lần rơ le đóng thì trên màn hiển thì speacker A-B nhấp nháy theo. Như vậy là rơ le cấp nguồn cho phần công xuất ( khuếch đại âm thanh) có vấn đề. Vậy,cụ nào thạo về phần này cho em hỏi,hiện tượng đóng mở mạch liên tục này là do tiếp điểm cuả rơ le bị move hay do phần mạch có vấn đề khién rơ le nhảy để bảo vệ.
Hiện e vẫn chưa tháo lắp ampli xem lúc nhảy rơ le có đánh tia lửa điện ko.....nếu đánh tia lửa điện thì có lẽ rơ le hỏng,phải không các cụ?
Của cụ có triệu chứng lọt DC ra loa nên mạch bảo vệ bị kích hoạt, cụ thử chuyển chế độ A, B (chọn luôn bằng tay lần lượt từng chế độ và chạy thử, theo dõi) xem phản ứng nó thế nào?! :D

Trạng thái
Thớt đang đóng