[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

wave-tau

Xe container
Hơ hơ...cụ hỏi khó vậy trời :((
- Đương nhiên là phải biết về điện-điện tử-linh kiện điện tử rồi cụ....chưa tính đến một số thứ hầm bà lằng càng ngày càng phức tạp theo sự phát triển của công nghệ nữa: logic, phần mềm....rồi khéo tay hay làm nữa \m/. À quên còn một số bài khấn, hương khói, lịch vạn niên để xem ngày giờ đẹp nữa.... :)) - fun tí
- Không có thợ nào có thể sửa được hết các loại thiết bị điện tử đâu cụ do mấy mớ lý do chính sau - phụ không tính nhé :D
* Về mặt phần cứng: linh kiện đặc chủng không kiếm được, mạch được thiết kế quá khó để có thể đo kiểm, hàn dùi. Một số mạch còn đổ epoxi, rồi mật độ linh kiện quá cáo, kích thước linh kiện nhỏ, machk in nhiều lớp..........đi theo nó là các dụng cụ phần cứng: mỏ hàn, tô vít, máy hiện sóng, máy phân tích phổ........:((
* Về mặt phần mềm: không có sơ đồ mạch, không biết nguyên lý, tính năng hoạt động, thậm trí nhiều chú linh kiện không biết để làm gì và cũng không tìm được thông tin luôn. Các loại mạch đời mới thì các linh kiện chỉ là các xác, còn phần hồn của nó là phần mềm điều khiển thì khó kiếm được, hoặc kiếm được cũng không có thiết bị nạp phần mềm, rồi tính liên kết logic của mạch quá nhiều, không thể cô lập từng vùng, từng khu vực để sửa được.......:((
* Khả năng sửa chữa:
- Có khả năng sửa chữa được: các mạch làm việc kiểu tuyến tính, tần số thấp, công suất vừa và nhỏ, mạch in 1-2 lớp.....
- Ít khả năng sửa chữa: mạch xung số, mạch in nhiều lớp, trên mạch có xử dụng các bộ nhớ ROM, mạch công suất lớn......

Đó tạm thế thôi, còn kể ra thì nhiều nguyên nhân lắm cụ ợ :D

Mà em thấy từ em bây giờ chốt lại là ếch biết cái mớ kiến thức nó chui vào đầu em bằng cách nào nữa =)) =)) =))
em đọc lâu lâu nhưng cũng chỉ hơi hơi hiểu. :D Công nhận điện tử thật kỳ diêụ. Em nhớ ngày trước chơi điện tử 4 nút, cứ thay băng vào là 1 loạt trò khác nhau, cũng tò mò mở ra xem thử xem có gì ko. Thấy nhõn cái "nốt ruồi" đen sì , tài thế. :D

Kicker

Xe điện
QUOTE="wave-tau, post: 31600719, member: 39191"]Cụ chọn KEF và Klipsch là cụ thiên về bass rồi. :) em mạnh dạn chém thế, trước em 1 thời gian nghe Klipsch rf82ii, cảm nhận là rất hay trong tầm giá. Loa bass to nên nghe tiếng hát rất thật. KEF dòng R như của cụ em chưa được nghe bao giờ.
Thấy cụ nói dac Pioneer chán mà nản ghê, N70 quảng cáo dùng Sabre đời mới nhất gì cơ mà, chẳng lẽ sự tinh tế chỉ có ở hàng Châu Âu. :([/QUOTE]

Cụ nói cặp RF82 này à :-bd

Tiếng cặp RF82 theo em đánh giá thì đúng là hay trong tầm giá, nhưng hơi bạo lực, nói chung là loa Mỹ dành cho nhạc Mỹ \m/ nên giờ em dành để xem phim Mỹ :)).
Cặp KEF R700, em ghép với ampli Musical Fidelity M6SI, cho chất tiếng nhẹ nhàng, tinh tế. Đây là cặp đôi được đánh giá rất khá. Nhưng em chưa ưng ý lắm vì như nhận xét ngày hôm qua là tuy nền âm tĩnh, nhưng tiếng thiên sáng, em chưa tìm được nguyên nhân, có thể do nguồn nhạc, em toàn nghe Trường Vũ, Chế Linh... download từ trên mạng, tuy là lossless nhưng chất lượng cũng bị ảnh hưởng. Cũng có thể do dây dẫn, phòng nghe... Trước mắt đợi xem nếu cái ampli Harman Kardon HK990 hôm trước cụ Ngo Rung giúp sửa mà ổn định em sẽ cho chiến cặp loa kia, chắc chắn sẽ khắc phục được nhược điểm của cặp phối ghép KEF-MF trước đây cho chất tiếng phù hợp với dòng nhạc và gu nghe của em. Sau đó rồi tính. Đang nghĩ đến phương án kiếm ampli khác cụ ạ ~X(

Kicker

Xe điện
Cụ chọn KEF và Klipsch là cụ thiên về bass rồi. :) em mạnh dạn chém thế, trước em 1 thời gian nghe Klipsch rf82ii, cảm nhận là rất hay trong tầm giá. Loa bass to nên nghe tiếng hát rất thật. KEF dòng R như của cụ em chưa được nghe bao giờ.
Thấy cụ nói dac Pioneer chán mà nản ghê, N70 quảng cáo dùng Sabre đời mới nhất gì cơ mà, chẳng lẽ sự tinh tế chỉ có ở hàng Châu Âu. :(
Trước em mua N50 cũng hy vọng Dac của nó đủ tốt cho đỡ tiền và nghe trong thời gian nghiên cứu Dac. Khi mua nó em cũng xác định trước sau cũng phải mua Dac rời rồi. Nghe được một thời gian cũng thấy ổn. Nhưng đến khi em mua Dac ngoài thì trời ơi, hóa ra lúc trước mình chỉ nghe được có nửa bài hát - nói về chất lượng :((. Trước em bị thiếu bass nên phải kê loa gần tường chút, sau khi gắn Dac ngoài thì kê kiểu đó không thể nghe nổi, bass ù, mid + treble vang :((, nghe cực mệt :((. Em phải kê xa tường thêm 40-50cm nữa. Nói vậy để thấy sự chênh lệch của phần Dac ghê gớm thế nào @-).
Em chưa nghiên cứu thử N70 xem có cải tiến gì nhiều không nên không rõ. Nhưng nói chung các thể loại "nhiều thứ trong một" thì cũng chẳng kỳ vọng được nhiều đâu cụ ạ.

wave-tau

Xe container
Em còi tiền nên sợ đi đường vòng lắm cụ Kicher, :D DAC rẻ nhất cũng hơn 1k$ , ngon ngon toàn 2,3 thậm chí hơn nhiều. Hôm rồi ông bán bộ Arcam cho em cũng mời múc nốt em dac 33 của Arcam, em thấy giá chưa hợp lý nên thôi( hôm đó ổng đòi 29 củ ), vài hôm sau ông kia hạ giá anh bạn em mặc cả 15 tr vnd ông ý bán luôn. Hơi tiếc. :D

Kicker

Xe điện
Nó là cái thú mà lão. Em bận quá nên cũng tạm rời xa thú vui này :(. Sau này có điều kiện là em lại nhảy hố vôi tiếp :D
Giúp xong anh em vụ này, lão quay về với cái thú của lão đi. Nhanh nhanh lên không là đến lúc đeo trợ thính để nghe nhạc đấy :)):)):)). Đây là bài em hay nói với gấu lúc mua đồ chơi "Anh phải mua cái này ngay hôm nay, không thôi mấy hôm nữa phải đeo máy nghe điếc để nghe nhạc đấy" :)). Thế là gấu không nhăn nhó gì, có khi còn tự mua tặng em nữa :-bd

wave-tau

Xe container
Cụ nói cặp RF82 này à :-bd

Tiếng cặp RF82 theo em đánh giá thì đúng là hay trong tầm giá, nhưng hơi bạo lực, nói chung là loa Mỹ dành cho nhạc Mỹ \m/ nên giờ em dành để xem phim Mỹ :)).
Cặp KEF R700, em ghép với ampli Musical Fidelity M6SI, cho chất tiếng nhẹ nhàng, tinh tế. Đây là cặp đôi được đánh giá rất khá. Nhưng em chưa ưng ý lắm vì như nhận xét ngày hôm qua là tuy nền âm tĩnh, nhưng tiếng thiên sáng, em chưa tìm được nguyên nhân, có thể do nguồn nhạc, em toàn nghe Trường Vũ, Chế Linh... download từ trên mạng, tuy là lossless nhưng chất lượng cũng bị ảnh hưởng. Cũng có thể do dây dẫn, phòng nghe... Trước mắt đợi xem nếu cái ampli Harman Kardon HK990 hôm trước cụ Ngo Rung giúp sửa mà ổn định em sẽ cho chiến cặp loa kia, chắc chắn sẽ khắc phục được nhược điểm của cặp phối ghép KEF-MF trước đây cho chất tiếng phù hợp với dòng nhạc và gu nghe của em. Sau đó rồi tính. Đang nghĩ đến phương án kiếm ampli khác cụ ạ ~X(
cụ có phòng nghe và xem riêng thế này chuẩn quá. Em cũng thích dùng klipsch xem phim, nghe bắn súng với bom nổ đã quá trời. Cụ chơi 5.2 thế kia là quá chuẩn rồi. :D

Kicker

Xe điện
Em còi tiền nên sợ đi đường vòng lắm cụ Kicher, :D DAC rẻ nhất cũng hơn 1k$ , ngon ngon toàn 2,3 thậm chí hơn nhiều. Hôm rồi ông bán bộ Arcam cho em cũng mời múc nốt em dac 33 của Arcam, em thấy giá chưa hợp lý nên thôi( hôm đó ổng đòi 29 củ ), vài hôm sau ông kia hạ giá anh bạn em mặc cả 15 tr vnd ông ý bán luôn. Hơi tiếc. :D
Tiếc cho vụ Dac của cụ nhỉ.
N50 và 70 bên cụ bán bao nhiêu vậy?
Nếu cụ không cầu kỳ thì dùng nó cũng rất tốt và tiện lợi, đó là đi đường thẳng. Nhưng nếu đôi tai cụ khó tính thì cụ sẽ phải mua thêm Dac nữa, trong trường hợp này, cụ mua N50, 70 sẽ là đi đường vòng :))

wave-tau

Xe container
Tiếc cho vụ Dac của cụ nhỉ.
N50 và 70 bên cụ bán bao nhiêu vậy?
Nếu cụ không cầu kỳ thì dùng nó cũng rất tốt và tiện lợi, đó là đi đường thẳng. Nhưng nếu đôi tai cụ khó tính thì cụ sẽ phải mua thêm Dac nữa, trong trường hợp này, cụ mua N50, 70 sẽ là đi đường vòng :))
hàng mới là 15tr và 35tr cụ ạ :(

Kicker

Xe điện
cụ có phòng nghe và xem riêng thế này chuẩn quá. Em cũng thích dùng klipsch xem phim, nghe bắn súng với bom nổ đã quá trời. Cụ chơi 5.2 thế kia là quá chuẩn rồi. :D

Cái phòng xem phim của em nó không chuẩn cụ à, nên chất lượng âm thanh cũng giảm kha khá, cũng chẳng có cách khắc phục ~X(.
Cái cặp RB61II em đang để thử cái ampli HK đó là em tính lên 7.2, nhưng phải làm rất nhiều thứ mới gắn lên được nên em để nguyên trong thùng mấy năm nay rồi chưa đụng đến :((.

wave-tau

Xe container
Cái phòng xem phim của em nó không chuẩn cụ à, nên chất lượng âm thanh cũng giảm kha khá, cũng chẳng có cách khắc phục ~X(.
Cái cặp RB61II em đang để thử cái ampli HK đó là em tính lên 7.2, nhưng phải làm rất nhiều thứ mới gắn lên được nên em để nguyên trong thùng mấy năm nay rồi chưa đụng đến :((.
em có cách "đơn giản" lắm cụ. Cụ lên rf7 ii đi, center rc 64ii dài gần mét mới mấu. :D
Hôm em email cho hội đại lý klipsch bên em hỏi rf7ii có kết thúc sx và bán hạ giá ko, hội nó bảo sẽ vẫn tiếp tục. Xem phim có đôi rf7ii này thì thôi rồi.

Kicker

Xe điện
hàng mới là 15tr và 35tr cụ ạ :(
Oạch, bên cụ giá cao quá x-(
Giá đấy thì có lẽ cụ nên mua 1 cái Dac tốt và 1 cái đầu Blu-ray thì hợp lý hơn. Chơi tạm từ đầu Blu-ray ra Dac, sau này tìm mua đầu đọc sau, như thế chắc hợp lý, cho âm thanh hay hơn (?) và kinh tế hơn :-?.
Để lúc nào có thời gian em chơi thử lossless từ đầu Sony Blu-ray ra Dac xem chất lượng thế nào rồi em nói cụ biết \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Giúp xong anh em vụ này, lão quay về với cái thú của lão đi. Nhanh nhanh lên không là đến lúc đeo trợ thính để nghe nhạc đấy :)):)):)). Đây là bài em hay nói với gấu lúc mua đồ chơi "Anh phải mua cái này ngay hôm nay, không thôi mấy hôm nữa phải đeo máy nghe điếc để nghe nhạc đấy" :)). Thế là gấu không nhăn nhó gì, có khi còn tự mua tặng em nữa :-bd
Oài, mệt lắm. Căn bản là tính em thích tự làm chế cháo nên cũng không hào hứng mua sắm bộ mới.
Cái nữa là vẫn đang thích làm bộ đa kênh khủng khủng chút, vì lĩnh vực này em chưa được nghe thực sự nhiều. Mấy lần toàn nghe những thiết bị với phòng dạng "tham chiếu" thì lại khủng quá, không đủ sức theo :|. Còn loại giá tầm tầm thì chất lại quá chán....:( cái nữa là chưa có điều kiện phòng ốc nên cũng chưa hăng được :D
Thỉnh thoảng đi nhiều nhà cũng dạng "đại gia" có thiết bị cũng loại đắt tiền, nhưng chẳng biết sắp xếp em thấy cũng tiếc....phí cả thiết bị :(
Còn nghe 2 kênh thì bây giờ em không khoái lắm nữa rồi, vì cũng chẳng có thời gian mà nghe nữa. Rồi thể loại nhạc nữa, em khoái Heavy Rock nên khi mở lên nhiều người không chịu được, nhiều lúc vật lên đành ôm cái tai nghe tự sướng :|

wave-tau

Xe container
Em mới làm case pc xem 4k, trước vẫn hay dùng card esi prodigy 7.1 hifi để nghe nhạc lẫn xem phim. Hình như dạo này có vấn đề, cứ mỗi lần chuyển cổng analog hoặc quang đều bị treo máy. Hồi trước em nghe lossless cũng tạm được. Mà công nhận nguồn nhạc vn phập phù lắm, chất lượng rất tạp nham.

Cũng có lần em định quất em asus essence iii thay em kia nhưng nghĩ mỗi lần nghe nhạc lại phải bật máy tính lên kể cũng ... Tốn điện :D
Ý tưởng quất em pioneer cũng từ đây mà ra.

Ngo Rung

Xe lăn
Đúng roài, em thấy phòng xem phim của cụ toàn bề mặt phẳng và góc mà không có tiêu âm. Cái thảm trải trên nền em nghĩ chưa đủ để giảm hiệu ứng dội âm trong phòng :D

Kicker

Xe điện
em có cách "đơn giản" lắm cụ. Cụ lên rf7 ii đi, center rc 64ii dài gần mét mới mấu. :D
Hôm em email cho hội đại lý klipsch bên em hỏi rf7ii có kết thúc sx và bán hạ giá ko, hội nó bảo sẽ vẫn tiếp tục. Xem phim có đôi rf7ii này thì thôi rồi.
Cách của cụ không "đơn giản" chút nào :D. Em cũng muốn nâng lên RC64 vì cái RC62 nhìn lọt thỏm , nhưng giờ nó không SX nữa, mua trên Ebay thì em không muốn :D.
Thực ra bộ đó em rất ít dùng, thỉnh thoảng ông con xem hoạt hình, gấu xem mấy phim đấm đá máu me, em xem chút Thúy Nga. Em đang tính lấy đầu Oppo cho cái TV phát huy hết khả năng xong rồi dừng, không tiêu tiền cho bộ đó nữa. Nếu sau này máu, có thể đổi rec và lên atmos luôn :-bd

Kicker

Xe điện
Đúng roài, em thấy phòng xem phim của cụ toàn bề mặt phẳng và góc mà không có tiêu âm. Cái thảm trải trên nền em nghĩ chưa đủ để giảm hiệu ứng dội âm trong phòng :D
Em nói phòng em không chuẩn, nhưng nguyên nhân lại ngược lại lão ạ, nó tiêu hết âm của em :D. Vì em không chụp toàn cảnh nên lão không thấy thôi ;) Phòng đấy là phòng sinh hoạt chung nên nó khá rộng, gần 60m2, vì nó chung với bếp và phòng ăn. Và nó lại thông với 1 phòng khác cũng rộng tương đương, có trần cao khoảng 5-6m. Nên bộ xem phim của em hơi lọt thỏm, hiệu ứng và âm thanh rơi vãi khá nhiều. Em cũng không tính khắc phục (làm rèm ngăn cũng đơn giản) và nâng cấp vì nhu cầu chỗ đó thế là đủ, dừng thôi lão, trước khi khô máu :)).

Ngo Rung

Xe lăn
Em nói phòng em không chuẩn, nhưng nguyên nhân lại ngược lại lão ạ, nó tiêu hết âm của em :D. Vì em không chụp toàn cảnh nên lão không thấy thôi ;) Phòng đấy là phòng sinh hoạt chung nên nó khá rộng, gần 60m2, vì nó chung với bếp và phòng ăn. Và nó lại thông với 1 phòng khác cũng rộng tương đương, có trần cao khoảng 5-6m. Nên bộ xem phim của em hơi lọt thỏm, hiệu ứng và âm thanh rơi vãi khá nhiều. Em cũng không tính khắc phục (làm rèm ngăn cũng đơn giản) và nâng cấp vì nhu cầu chỗ đó thế là đủ, dừng thôi lão, trước khi khô máu :)).
He he...thế thì muốn đủ phải khô máu thật, làm bộ 10.2 may ra dàn đủ diện tích phòng :))

Kicker

Xe điện
Oài, mệt lắm. Căn bản là tính em thích tự làm chế cháo nên cũng không hào hứng mua sắm bộ mới.
Cái nữa là vẫn đang thích làm bộ đa kênh khủng khủng chút, vì lĩnh vực này em chưa được nghe thực sự nhiều. Mấy lần toàn nghe những thiết bị với phòng dạng "tham chiếu" thì lại khủng quá, không đủ sức theo :|. Còn loại giá tầm tầm thì chất lại quá chán....:( cái nữa là chưa có điều kiện phòng ốc nên cũng chưa hăng được :D
Thỉnh thoảng đi nhiều nhà cũng dạng "đại gia" có thiết bị cũng loại đắt tiền, nhưng chẳng biết sắp xếp em thấy cũng tiếc....phí cả thiết bị :(
Còn nghe 2 kênh thì bây giờ em không khoái lắm nữa rồi, vì cũng chẳng có thời gian mà nghe nữa. Rồi thể loại nhạc nữa, em khoái Heavy Rock nên khi mở lên nhiều người không chịu được, nhiều lúc vật lên đành ôm cái tai nghe tự sướng :|
Cụ nghe Heavy Rock thì không cần vội, già nữa, điếc rồi thì vẫn nghe tốt :)):)):)).
Cụ bận rộn thế thì làm xong bộ xem phim chắc cũng đắp chiếu sau vài lần xem thôi :D
Thôi lên đây chém gió với anh em cho vui, khỏi tốn tiền :-bd

Kicker

Xe điện
Em mới làm case pc xem 4k, trước vẫn hay dùng card esi prodigy 7.1 hifi để nghe nhạc lẫn xem phim. Hình như dạo này có vấn đề, cứ mỗi lần chuyển cổng analog hoặc quang đều bị treo máy. Hồi trước em nghe lossless cũng tạm được. Mà công nhận nguồn nhạc vn phập phù lắm, chất lượng rất tạp nham.

Cũng có lần em định quất em asus essence iii thay em kia nhưng nghĩ mỗi lần nghe nhạc lại phải bật máy tính lên kể cũng ... Tốn điện :D
Ý tưởng quất em pioneer cũng từ đây mà ra.
Cụ có bộ PC ngon thế thì chơi nhạc luôn đi, mua Pioneer cho trường hợp của cụ hơi phí tiền.
Nhưng quả thật chơi Pc hơi phức tạp với trình độ của em: dây dợ, nhiễu trong hệ thống, lựa chọn và tinh chỉnh phần mềm... đau đầu phết cụ nhỉ?!

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ có bộ PC ngon thế thì chơi nhạc luôn đi, mua Pioneer cho trường hợp của cụ hơi phí tiền.
Nhưng quả thật chơi Pc hơi phức tạp với trình độ của em: dây dợ, nhiễu trong hệ thống, lựa chọn và tinh chỉnh phần mềm... đau đầu phết cụ nhỉ?!
Úi xời, PC cũng cầu kỳ lắm đó lão. Riêng quả Sound card là cả vấn đề to tướng đới. Có một số loại card cho phép tháo lắp chú thuật toán OP để thử các chất âm khác nhau đới. Lâu rồi em không còn nhớ nữa :))

Trạng thái
Thớt đang đóng