Thảo luận Thớt Tư Vấn Kỹ Thuật và Sản Phẩm VW

coolpix8700

Xe ngựa
Theo em biết ko chỉ VW sử dụng 01 platform cho nhiều model khác nhau mà các hãng khác cũng vậy. Ví dụ như Toyota dùng chung cho Innova - Fortuner - Hilux Vigo; Ford Focus với Volvo S40/V50, và Mazda 3; Ford Fiesta với Mazda 2;....
Hilux với Fortuner chung khung gầm thì đúng rồi, nhưng Innova lại là 1 cái xe khác hẳn. Hilux và Fortuner có cấu tạo chasis rời còn Innova có cấu tạo liền khổi như hình cái khung bệ ở dưới ấy. Nó là cái dòng Multi purpose Vehicle nên chẳng chạy đi cầy ruộng được như 2 cái kia. Chạy đường xấu thì ống thụt của nó chỉ được đến năm thì 2 là dầu chảy sạch!
Innova chỉ gần giống cái Avanza chạy nhiều ở In Đô có hồi định đưa về Việt Nam!

Chỉnh sửa cuối:

tranvuhoang2005

Xe điện
Các cụ cho em hỏi kinh nghiệm ạ:
1) Chạy xe máy thì lốp mềm cứng xì hơi cảm nhận được, Tiguan nhận biết thế nào được ạ?
2) Bơm bánh xe cho đúng áp suất thì vô hãng hay em thấy ở ngoài có bán mấy cái máy bơm be bé ghi là có đo áp suất dùng có được không ạ?
3) Trong dịp đi chơi xa thì nhà em thích đem theo xe đạp để đi lòng vòng, không biết Tiguan nó có accessories gì để vác xe đạp theo không ạ? (em thấy quảng cáo thì có bộ đồ chơi để xe đạp trên nóc, nhưng em thấy để vậy cứ cao lêu nghêu đi nhanh có vẻ hơi phiêu, không biết có loại nào "cõng xe đạp đằng sau xe không ạ?)
Cảm ơn các bác nhiều.
1. Thông thường lốp căng thì ồn, xóc. Lốp non thì êm, nhưng ì. Lốp xì hơi thì kêu rèn rẹt, tay lái nặng. Ngồi ghế lái cảm nhận thấy rõ nhất.
2. Bơm chuẩn là tùy thuộc cái đồng hồ chuẩn.
3. Có bán, cụ tìm trên mạng, order, nhưng giá khá mắc đấy. Có loại giá nóc cho 1 xe, 2 xe. Có loại để mít cho 1 hoặc 2 xe. Loại mít thì đắt hơn, không dưới tiền nghìn

blackmagician

Xe hơi
Cảm ơn bác tranvuhoang2005, bác cho em hỏi mình vào trang web nào chuyên để đặt mấy cái accessories này ạ? Cảm ơn bác.

tranvuhoang2005

Xe điện
Cái này cụ chịu khó sợt trên gúc đi. E thấy có bán nhưng k nhớ trang nào vì k có nhu cầu :))

coolpix8700

Xe ngựa
Các cụ cho em hỏi kinh nghiệm ạ:
1) Chạy xe máy thì lốp mềm cứng xì hơi cảm nhận được, Tiguan nhận biết thế nào được ạ?
2) Bơm bánh xe cho đúng áp suất thì vô hãng hay em thấy ở ngoài có bán mấy cái máy bơm be bé ghi là có đo áp suất dùng có được không ạ?
3) Trong dịp đi chơi xa thì nhà em thích đem theo xe đạp để đi lòng vòng, không biết Tiguan nó có accessories gì để vác xe đạp theo không ạ? (em thấy quảng cáo thì có bộ đồ chơi để xe đạp trên nóc, nhưng em thấy để vậy cứ cao lêu nghêu đi nhanh có vẻ hơi phiêu, không biết có loại nào "cõng xe đạp đằng sau xe không ạ?)
Cảm ơn các bác nhiều.
Tiguan thì bánh trước non bác cảm thấy ngay ở tay lái, nhưng áp suất hơi phải xuống khá thấp cơ!
Còn em giới thiệu bác cái bộ cảm biến này, dùng rất tiện:

Cắm cái màn hiện thị ở ổ châm thuốc lá phía trước (dưới ổ DVD), bật khoá điện là nó sáng lên thấy ngay để kiểm tra trước khi xe chạy. Có thể đặt ngưỡng để khi áp suất ở 1 cái lốp nào đó dưỡi ngưỡng thì nó bíp. Em mua hơn 4 triệu một chút (không nhớ rõ lắm). Nó hơn so với đồ chính hãng là giá rẻ. Vì để hiển thị áp suất từng lốp thì phải dùng cảm biến được gắn ở chân van nên nếu mấy ông làm lốp hơi ẩu cắm cái móc lóp trúng vào nó là bị gẫy. Em bị một lần rồi, thay mất 1 triệu. Xe đời tụi em (2012) không có lốp phụ họ cho kèm luôn theo xe cái bơm điện!
Còn gá xe đạp bac lảng vảng chỗ 12 Tăng Bạt Hổ xem, có lúc ông chủ cửa hàng đồ xe đạp này quảng cáo nhưng mấy lần em đến đều báo hết. Dùng để treo xe đạp phía sau xe!

Chỉnh sửa cuối:

tranvuhoang2005

Xe điện
Mấy đồ này cảm ứng cảnh báo áp suất lốp cũng nên lưu ý là trời nóng nở ra, lạnh co lại, chở nặng hay nhẹ nữa nhé

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy đồ này cảm ứng cảnh báo áp suất lốp cũng nên lưu ý là trời nóng nở ra, lạnh co lại, chở nặng hay nhẹ nữa nhé
Chở nặng hay nhẹ thì không thay đổi lắm nhưng giữa hôm nóng nhất và lạnh nhất năm vừa rồi em quan sát được chênh lệch khoảng 0.2kg/cm2!

tranvuhoang2005

Xe điện
Theo khuyến cáo của nhà SX thì áp suất bơm lốp thay đổi theo lượng hành khách, hàng hóa. Khi đó, cũng nên căn chỉnh lại thông số bộ cảnh báo áp suất. Trường hợp chạy đường dài lốp cũng nóng gây áp suất tăng cao. Mùa hè chạy lúc lâu sờ vào lốp bỏng tay luôn :((

Vongocanh84

Đi bộ
Các bác cho e hỏi tí ạh. E ở đăk lăk. E đang muốn mua xe vw. Nhưng ở trên này không có trung tâm bảo dưỡng. Vậy. Cứ mỗi lần xe báo đến thời gian bảo dưỡng. Mình lại phải đưa xe vào sài gòn sao ạh. E xin cám ơn các bác ạh.

tranvuhoang2005

Xe điện
Bảo dưỡng định kỳ thì đơn giản thôi, cũng chỉ thay lọc dầu, lọc gió, lọc xăng cụ có thể làm đâu cũng đc. Dầu nhớt và lọc cụ mua sẵn đưa ra gara nào cũng làm đc, Nhưng chọn gara nào uy tín, thợ lành nghề là ổn. Còn khi đến hạn bảo dưỡng lớn có liên quan đến thay thế các bộ phận lớn khác thì hẵng đi SG

Vongocanh84

Đi bộ
Cám ơn bác tranvuhoang2005 ạh. Ah. E còn một số thắc mắc muốn hỏi máy bác về vw sc 2.0 là :
1. Muốn khi tắt máy thì gương tự động gập vào và khi mở máy gương gập ra.
2. Có chức năng tự động gạc mưa. Khi e bật cái gạch gạch ngay cái cần gạc mưa nhưng vẫn ko thấy nó tự động gì cả.
3. Khoá cửa có khi e vào xe, đưa tay mở cửa là nó tự động mở. Có khi e phải bấm khoá mở thì nó mới chịu mở.
4. Nhớt để thay cho xe tốt nhất là loại nào vì e ở xa không có trung tâm bảo dưỡng của hãng. Chỉ có mỗi toyota thôi. E thay ở đó được ko ạh.
E hơi gà nhờ mấy bác chỉ giúp với ạh. E xin cám ơn!

namtuoc8x

Xe tải
Cám ơn bác tranvuhoang2005 ạh. Ah. E còn một số thắc mắc muốn hỏi máy bác về vw sc 2.0 là :
2. Có chức năng tự động gạc mưa. Khi e bật cái gạch gạch ngay cái cần gạc mưa nhưng vẫn ko thấy nó tự động gì cả.
3. Khoá cửa có khi e vào xe, đưa tay mở cửa là nó tự động mở. Có khi e phải bấm khoá mở thì nó mới chịu mở.
4. Nhớt để thay cho xe tốt nhất là loại nào vì e ở xa không có trung tâm bảo dưỡng của hãng. Chỉ có mỗi toyota thôi. E thay ở đó được ko ạh.
Em trả lời vài cái này
1. Nếu em nhớ không nhầm thì có chỉnh trên táp lô (tuareg có còn sc em k nhớ), nhưng mà không phải tắt và bật máy mà là khi giữ khóa, mở khóa
2. Cái tự động gạt mưa là có cảm biến mưa trên kính chắn gió trước
3. Em không hiểu, không bấm mở thì sao mở được nhỉ
4. Nếu ở ngoài có castrol 5w-30 thì bác tìm mua và thay hoặc em thấy gara ngoài cũng hay có mobil1

ngamban

Xe điện
Nhớt dùng loại Castrol 5W-30 cụ ạ. Em chắc chắn là hãng Ford cũng có bán loại nhớt này vì em đã từng thay nhớt trong hãng Ford cho con Tiguan của em rồi do đợt đó sát Tết bên hãng VW nghỉ mất roài.

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm biến mưa nằm ngay chân cái gương giữa ấy. Nhưng em thấy dùng tay vẫn tiện hơn vì có lúc đi qua ông xe trước fun nước rửa kính nó cũng gạt tới tấp, có lúc mưa rất to thì nó lại chỉ đủng đỉnh gạt...!

Vongocanh84

Đi bộ
E cám ơn các bác ạh. Vậy là ko biết thế nào mà xe e tròi mưa e chờ mãi mà ko thấy nó tự gạt gì cả. E đành phải dùng tay vậy ạh. Nge lời mấy bác. Chiều nay e ra ga rage và thay nhớt castrol 5w-30 rồi ạh. Mà trên e ko có loại 1chai 5 lít. E phải mua 5 chai 1 lít. Mỗi chai 450k. Chắc có dịp xuống sg. E phải mua lọc dầu và lọc nhớt để dành thôi ạh.

bum0710

Xe tải
Castrol Edge Pro 5w-30 bên hãng VW đang dùng là loại lon 1L, giá 250k/L ( chưa bao gồm 10% VAT và tiền công dịch vụ ). Bác ở xa HN / HCM thì nên mua nhớt và lọc để dành, bổ sung nếu hao dầu. Ngoài ra bác nên ghé thăm hãng để KTV có thể kiểm tra cho an tâm công tác. Đặc biệt trong thơi gian từ 15/6 đến 31/7, tại hãng xe đang có chuơng trình "Mùa Hè sôi động cùng VW" rất hay đó bác. Khách hàng đặt hẹn sẽ được miễn phí công kiểm tra, giảm giá phụ tùng, gói dịch vụ bảo dưỡng A/C, bác có thể xem thông tin chi tiết tại Website : http://worldauto.com.vn/

Co trau

Xe tải
Các cụ cho e hỏi cái lọ gì đây

Nó nằm trong khoang máy, ở bên trái phía trên một tý hộp ắc quy ah