[Funland] Thớt tổng hợp về tất cả những gì liên quan đến Trung Nguyên

leobk

Xe tải
TN thành công do xây dựng được chuỗi cửa hàng kinh doanh cafe. Khái niệm này còn mới với VN vào thời điểm đó. Sau này nhiều DN thành công khi họ thiết lập đc kênh phân phối, nhà phân phối. Quyền lực của nhà phân phối quyết định sản xuất...
Thành công TN do họ thiết lập được kênh phân phối và tạo dựng thương hiệu (Thông qua nhượng quyền) cửa hàng cafe TN. Khi các thương hiệu cafe khác vào VN thì các cửa hàng cafe TN gần như bị đánh bại.
Nếu các SP cafe TN không được phân phối trong chuỗi siêu thị của a V, chắc chắn là chết. Cứ ngồi mà rao giảng đạo cafe TN, mua oto là thông minh, thay vì chiết khấu bằng quảng cáo... Đúng tư duy ông trên núi xuống, với nhiệm vụ "Cứu thế giới" bằng cách bán cafe
Cụ chỉ nhìn, nhận xét chỉ là bề nổi. Phán như tướng.

lạc lối

Xe điện
Bây giờ vợ cụ bỏ đi lên núi sống 4 năm, xong về nhà tuyên bố đã giao tiếp được với cõi trên và có sứ mệnh giải cứu thế giới.

Hỏi câu thật lòng là cụ có vãi lái mà tìm cách đưa vợ đi khám không?

Nếu có thì cụ giống chị Thảo đấy.

Nếu không thì chúc mừng cụ, hai vợ chồng cụ cùng là người cõi trên :))
Thì đấy , trước có mấy ông thớt gì mới có vợ đi chùa rồi thiền rồi tu tập gì đấy mấy tháng mà đã nhảy bổ vào khóc rống lên ở trên Ốp đấy thây

Lâm Sài

Xe điện
Lạc Long Quân vs Âu Cơ ngaỳ xưa tòa xử 50-50 nhỉ. Mỗi vị nhận 50 ngừơi con.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em nhất trí với cụ, Anh Vũ là doanh nhân sạch sẽ và chân chính! Một tấm gương rất sáng về nghị lực làm giàu và có trách nhiệm với XH, đất nước.
Doanh nhan sạch sẽ chân chính thì ko tẩm hóa chất vào cafe cho dân thường uống đâu

Thôi, em đóe lói nữa ... các cụ lói cái ccc gì cũng đúng hết cmnr ! :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nói mãi mệt với cụ rồi
Khi nào cần riêng thì mới cần "thỏa thuận", còn không có thỏa thuận thì đó là chung

Làm vậy để làm chi, nhiều công ty lớn họ muốn tách bạch để công ty con độc lập, thua lỗ không ảnh hưởng đến công ty mẹ. Điều luật này mục đích là như thế cho tài sản chung của vc
Cụ làm ơn đọc lại hộ còm trong đoạn Bộ luật dân sự cái, ts chung mà cụ lấy đi đầu tư lung tung không được nó đồng ý nó kiện cụ ra toà được đấy còn việc thoả thuận cho lấy đi đầu tư mà cụ bảo thành ts riêng thì bó tay với trình đọc hiểu của cụ rồi :))

kvboto

Xe container
Tóm lại, không biết phán xét đúng, sai, vấn đề là mấu chốt câu chuyện tầm nhìn vận hành TN mà báo chí đã đăng nhiều về 2 đường lối kinh doanh của TN:

1. Qua Vũ:
- Dành Chí phí Marketing = 10 - 15% doanh thu hàng năm để chơi siêu xe, thỉnh thoảng chạy diễu hành bắc nam khắp cả nước cũng là để quảng cáo để truyền bá thương hiệu và đạo cafe của Qua Vũ,... và giá trị tài sản là cái xe thì vẫn còn đó, vẫn là của Vũ, không mất đi đâu cả
- Cạnh tranh với hãng khác, thu hút người dùng, người mua hàng hóa, dịch vụ,... của Trung Nguyên bằng lời lẽ, bằng triết lý, bằng lòng tin vào sáng tạo, vào linh hồn, triết lý,... bằng ĐẠO CAFE Trung Nguyên mà Qua Vũ thông qua 6 năm thiền đã có khối óc và trái tim,... đạt đến trên thông thiên văn dưới tường địa lý, được đấng tối cao truyền thụ và đặt trên vai,... để sắp đặt trật tự thế giới,... bằng đạo cà fe,...

Anh cho là Anh có trí tuệ hơn, được thông tỏ mọi câu hỏi, vấn đề nhân sinh quan, trí tuệ, ngóc nghách trên giời dưới bể,... được đấng tối cao truyền thụ và đặt trên vai,... để cứu rỗi, sắp đặt trật tự thế giới,... bằng đao cà fe của Anh,...

2. Mợ Thảo:
- Dành chi phí Marketing = 10 - 15% doanh thu hàng năm để chiết khấu cho đại lý, phát triển đại lý, hòa hồng bán hàng,...
- Cạnh tranh với hãng khác, thu hút người dùng hàng hóa, mua hàng,... bằng các đại lý, kênh bán hàng, kênh phân phối, thu hút, mở rộng đại lý, kênh bán hàng, kênh phân phối,... bằng chi phí Marketing để tằng chiết khấu, giảm giá, tỷ lệ hoa hồng,...

Và đánh giá nhau:
- Mợ Thảo bị Anh Vũ cho là đầu óc trí tuệ hạn hẹp, là con buôn ngắn hạn, tầm nhìn mù tịt,... ==> lui về nội trợ để anh toàn quyền Lãnh đạo TN để,... như trên
- Anh Vũ bị mợ Thảo cho là ngông cuồng, là ảo vọng, tâm thần không bình thường, bị tà đạo chi phối,... ==> Anh bị nhóm người tà đạo lôi kéo, nhằm chiếm đoạt TN,... mợ kiện Anh để tách Anh ra với lý do vì có biểu hiện mất hành vi dân sự (tâm thần),... không đủ năng lực quản lý, điều hành TN,....

Và rồi hai bên rằng co nhau kể từ khi Qua bỏ đi 6 năm tu thiền,... và trở về với 1 mới triết lý, kế hoạch,... cứu rỗi, sắp đặt trật tự thế giới,... bằng đao cà fe của Anh,... và giờ là Ly hôn và phân chia tài sản,...

nhunhungngongio

[Tịch thu bằng lái]
Lại thêm 1 cụ đọc không hiểu
Trong bài đó cũng nói lợi nhuận sau hôn nhân là chung, ví dụ 1 cổ phần trước kết hôn giá trị 1đ, sau khi kết hôn giá trị 1 cổ phần là 1000đ thì cái 999đ đó là lợi nhuận chung của vc
Cổ phần nó sinh ra lợi tức là tiền lãi được chia hàng năm do có sở hữu đó, còn cổ phần đó nó thể hiện quyền sở hữu của người đứng tên với công ty cổ phần, và cái quyền này là tài sản riêng. Cái quyền này đâu có bán để sinh ra lợi nhuận. Cụ có miếng đất trước hôn nhân cụ mua 1 triệu giờ nếu nó có giá 1 tỷ thì khi ly hôn cụ đâu phải bán để chia 999tr/2 cho vợ đâu. Kể cả nếu bán khi ly hôn mà cụ chứng minh cụ mua nó lúc chưa có vợ cụ cũng không phải chia 1 đồng nào trong 1 tỷ đó. Chỉ trường hợp miếng đất đó cụ cho thuê hàng tháng thu 10tr thì hàng tháng cụ phải chia 5tr cho vợ.

Cái này thì luật nó rõ thôi đám luật sư với tòa nó sẽ làm đúng thôi khỏi lo, mình không phải chuyên ngành thì trao đổi vậy theo cách hiểu của mình, cụ cũng không chắc là đúng đâu đừng vội khẳng định người khác không hiểu.

bantci

Xe máy
Diễn đàn là của mọi người, nhưng phần lớn các comment mình thấy nản. Toàn trẻ trâu và dìm hàng :(

biahoihanoi

Xe lăn
Bỏ công ty, vợ, con mấy năm trời đi lên núi thì cty có bà này chèo lái chứ ông kia cứ kêu Qua Qua em không thấy ổn.

hanghieu

Xe buýt
Tranh 70-30 đạo đức triết lý mẹ gì :D

vuronaldo05

Xe tải
Cụ làm ơn đọc lại hộ còm trong đoạn Bộ luật dân sự cái, ts chung mà cụ lấy đi đầu tư lung tung không được nó đồng ý nó kiện cụ ra toà được đấy còn việc thoả thuận cho lấy đi đầu tư mà cụ bảo thành ts riêng thì bó tay với trình đọc hiểu của cụ rồi :))
Tôi đã nói mà cụ vẫn không hiểu à
Thằng chồng nó giấu vợ lấy tiền chung làm chuyện gì thì đó là chuyện riêng gia đình nó
Con vợ nó kiện thằng chồng thì cũng là chuyện riêng của gia đình nó

Còn tiền thằng chồng ngu đã đầu tư đã mất thì có mứt mà lấy được về

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi cụ thể em trả lời cụ thể mà sao bây giờ lại suy diễn? Tóm lại không có đúng sai, cụ thấy việc vk nằng nặc bắt mình đi khám khi không bị điên bình thường là quyền của cụ còn ông Vũ bức xúc là quyền của ông ấy :))
Cụ ngụy biện dựa vào việc ngầm định rằng ông Vũ "không bị sao". Nhưng một người tuyên bố mình giao tiếp được với trời phật và có sứ mạng giải cứu thế giới có bị sao hay không bị sao? Em hỏi lại cụ nếu vợ cụ bị thế thì cụ có thật lòng cho là không bị sao không?

Có hay không, cụ đừng lái qua chuyện khác ;))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cổ phần nó sinh ra lợi tức là tiền lãi được chia hàng năm do có sở hữu đó, còn cổ phần đó nó thể hiện quyền sở hữu của người đứng tên với công ty cổ phần, và cái quyền này là tài sản riêng. Cái quyền này đâu có bán để sinh ra lợi nhuận. Cụ có miếng đất trước hôn nhân cụ mua 1 triệu giờ nếu nó có giá 1 tỷ thì khi ly hôn cụ đâu phải bán để chia 999tr/2 cho vợ đâu. Kể cả nếu bán khi ly hôn mà cụ chứng minh cụ mua nó lúc chưa có vợ cụ cũng không phải chia 1 đồng nào trong 1 tỷ đó. Chỉ trường hợp miếng đất đó cụ cho thuê hàng tháng thu 10tr thì hàng tháng cụ phải chia 5tr cho vợ.

Cái này thì luật nó rõ thôi đám luật sư với tòa nó sẽ làm đúng thôi khỏi lo, mình không phải chuyên ngành thì trao đổi vậy theo cách hiểu của mình, cụ cũng không chắc là đúng đâu đừng vội khẳng định người khác không hiểu.
Cái này cần gì luật cũng hiểu được, ví dụ bà mẹ đưa một khoản tiền nhờ con đầu tư hộ (vì già) thì ts đó hiển nhiên không phải là ts chung của vc đưa con rồi. Còn muốn chứng cứ thì đơn giản, đứa con viết tờ giấy có nhận x đồng từ mẹ để đầu tư hộ là xong (dễ quá nên không cần :)) )

vuronaldo05

Xe tải

Tôi đã nói trong những còm trước
Miếng đất lên giá là do giá thị trường, không phụ thuộc vào "công lao" của vc
Còn cổ phần công ty lên hay xuống giá thì phụ thuộc vào công lao của vc, nên cổ phần công ty là tài sản chung

Ông Vũ thành lập Trung Nguyên năm 96, mà bà Thảo năm 98 mới bước chân vào.

Cái cổ phần Trung Nguyên cũng giống tựa tựa như Facebook. Ngang 70-30 để người đứng đầu toàn quyền quyết định mọi chuyện, mặc cho các cổ đông la hét ở dưới đòi phế truất, nhưng bất thành. Mark Zuckerberg rất khôn, ông Vũ cũng rất khôn

Thành ra vụ này Trung Nguyên có nát hay thế nào đi chăng nữa, bà Thảo vẫn không có quyền quyết định. Bà Thảo cũng giống như 1 cổ đông thôi

Quan điểm của em là như vậy.
Năm 96 thì chỉ là cái xưởng trộn bộp bắp vào cafe rồi bắt bố đi bán rong như mấy ông mới khởi nghiệp bây giờ thôi Cụ nhé , 98 lấy Thảo về có nhà mặt phố , có tiền bố vợ cho thì mua được máy

LeTai1979

Xe cút kít
https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-hon-nhan/tai-san-ban-cho-thanh-lap-cong-ty-co-phai-tai-san-chung-vo-chong-khong-.aspx

Các cụ tham khảo link trên nhé, ngay cả khi vợ/chồng dùng tiền riêng lập công ty hay góp vốn (và chứng minh tiền góp đó là tài sản riêng) thì người kia không có quyền gì về sở hữu công ty nhé, chỉ được có quyền với lợi tức sinh ra (tức lợi tức sinh ra hay cổ tức được chia) thôi nhé. Trường hợp TN thì anh V chỉ cần chứng minh 70% cổ phần TN hiện tại ban đầu là anh ý dùng tiền riêng để góp thì chị T không có quyền gì với 70% cổ phần này, còn lợi tức được chia từ 70% cổ phần này thì được hưởng 50% kể từ ngày kết hôn.
Tóm lại phải chứng minh là riêng. Trong thời kỳ hôn nhân lấy đâu ra riêng?

Vậy mới nói, tách và/hoặc định giá các tài sản hình thành trước hôn nhân, chứng minh tài sản riêng hình thành trong hôn nhân. Còn lại là tài sản chung.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tôi đã nói mà cụ vẫn không hiểu à
Thằng chồng nó giấu vợ lấy tiền chung làm chuyện gì thì đó là chuyện riêng gia đình nó
Con vợ nó kiện thằng chồng thì cũng là chuyện riêng của gia đình nó

Còn tiền thằng chồng ngu đã đầu tư đã mất thì có mứt mà lấy được về
Cuối cùng cụ không hiểu cái bắt buộc phải có văn bản đó là bảo vệ quyền sở hữu được PL công nhận à? Sau này ông ck định lấy CP cho gái cứ đem cái thoả thuận đó gí vào mặt toà án, đây là ts chung tôi uỷ quyền cho đầu tư nhưng có thoả thuận cho gái là phải có ý kiến tôi :))

LeTai1979

Xe cút kít
Cái này cần gì luật cũng hiểu được, ví dụ bà mẹ đưa một khoản tiền nhờ con đầu tư hộ (vì già) thì ts đó hiển nhiên không phải là ts chung của vc đưa con rồi. Còn muốn chứng cứ thì đơn giản, đứa con viết tờ giấy có nhận x đồng từ mẹ để đầu tư hộ là xong (dễ quá nên không cần :)) )
Bà mẹ từ trẻ đến già cuốc đất cuối vườn, anh chị em làm nông, cho/tặng/uỷ quyền cho con 1 tỷ kể cả ra công chứng. Đùa à?

Nên biết điều với nhau. Cái gì đi đến tận cùng cũng mỏi mệt. Mà chưa biết ai được, ai mất đâu.

vuronaldo05

Xe tải
Tóm lại phải chứng minh là riêng. Trong thời kỳ hôn nhân lấy đâu ra riêng?

Vậy mới nói, tách và/hoặc định giá các tài sản hình thành trước hôn nhân, chứng minh tài sản riêng hình thành trong hôn nhân. Còn lại là tài sản chung.
Nguyên tắc chung là thế
Cái gì riêng thì mới cần phải chứng minh đó là "tài sản riêng" theo pháp luật

Còn mặc định thì đều là của chung của cả 2 vc