[Funland] Thớt tổng hợp về tất cả những gì liên quan đến Trung Nguyên

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thực tế thì còn lâu a.Vũ mới kiếm đc 1k2 tỏi kia cụ ah. Nhẽ ra bản án phải thòng thêm 40% cổ phần Thảo bắt buộc phải sang tên cho Vũ khi và chỉ khi Vũ trao tay tất tật 1k2 tỏi. Chứ giờ Vũ cứ y án nà ung dung nắm hết cổ phần trong khi tiền chưa trao. Đẩy tranh chấp về phía dân sự lợi dụng chiếm đoạt vốn thì Thảo thiệt lòi tĩ.
Trả chậm phải trả theo lãi gửi tiết kiệm NH.
Vụ này ông Vũ thắng lớn, tâm thần như thế nể quá :))

Oteconde

Xe buýt
Đến câu hỏi còn không biết mình hỏi cái gì thì em trả lời thế éo nào được.
Ở đây không có mua bán nhé. Tòa ra mệnh lệnh hành chính : ông vũ nhận cp hoàn trả lại tiền!
Thế nên em không rỗi hơi tìm luật trả lời cụ trong khi tòa án họ mất ngần đấy tg để ra quyết định.
Cụ phải hiểu không việc gì phải chứng minh những điều đã được xác nhận bởi cơ quan thẩm quyền.
Còn cụ bức xúc tự tìm hiểu và dẫn chứng ra đây chứ đừng nhảy nhót múa may làm gì. Em không thích xem xiếc...
Chốt lại là cụ KHÔNG trích dẫn đc điều luật ra đây.
Em nói lại là em tôn trọng ý kiến của tòa, hay cụ thể là đồng ý ý tòa, vì nó ko ảnh hưởng đến em. Hiến pháp quy định tòa đc quyền phán xét, em ko phản đối tòa, OK.
Còn LUẬT bên nhận 4 phần cổ phiếu phải BÁN cho bên nhận 6 phần là KHÔNG CÓ. ( hay tòa gọi là nhận cổ hoàn tiền theo câu chữ, bản chất là bán chứ mẹ gì nữa)

taplai2012

Xe trâu
Chả có cái luật nào là phải bán mệnh giá nhé cụ, giá sẽ do kết quả của c.ty đó đang làm ăn thế nào. Cái mệnh giá 10k/1 cổ cũng ko đúng, theo e nhớ thì mệnh giá tối thiểu là 10k, còn trên 10k do điều lệ c.ty quy định và đăng ký với cơ quan đăng ký kd, thời kỳ trước khi niêm yết e nhớ FPT còn có mệnh giá 1tr/1cổ.
Còn khi niêm yết thì bắt buộc mệnh giá 10k/1cổ.
Ghi bn nó chỉ là cách thức ghi nhận thôi. E công nhận hơi vội nên nói chưa chuẩn về 10k/cp cho nh cty dạng TN (nó chưa niêm yết).
Bởi cái câu 10k/cp thật ra e chỉ nói định minh họa cho cách đánh giá gtri dn 1-1 của mình thôi :)) nên ko để ý lắm.

Chỉnh sửa cuối:

KVH

Xe buýt
Người ta ủng hộ thì rõ rồi cả VKS, cả Tòa. Nhưng cụ nên thận trọng câu chữ "ăn tiền ". Nếu không bằng chứng là vu khống đấy.
Em mới nói có dấu hiệu thôi, do thấy phán quyết của tòa toàn suy diễn có lợi cho anh Vũ, đâu có như cụ nói.

EvoqueLimited

Xe hơi
Tất nhiên là ko có thằng nào đào đc, nhưng em biết nhiều vụ li hôn vài tỷ, vài chục tỷ nhưng con đóng học thì mẹ và ông bà ngoại lại bảo đt cho bố mày...

Chắc gì chị ý đã thua, mai cư dân mạng mà đa phần chị em phụ nữ lại kêu tẩy chay trung nguyên mà chuyển qua king coffee thì chị ý thắng đậm ý chứ.
Em thử thì thấy 2 loại hoà tan nó na ná như nhau, hay tại em ko tinh tường
Các cụ cãi nhau làm gì. Cho e hỏi cái án phí 81 tỏi là tính như thế nào đấy.

taplai2012

Xe trâu
Em nói lại là em tôn trọng ý kiến của tòa, hay cụ thể là đồng ý ý tòa, vì nó ko ảnh hưởng đến em. Hiến pháp quy định tòa đc quyền phán xét, em ko phản đối tòa, OK.
Còn LUẬT bên nhận 4 phần cổ phiếu phải BÁN cho bên nhận 6 phần là KHÔNG CÓ. ( hay tòa gọi là nhận cổ hoàn tiền theo câu chữ, bản chất là bán chứ mẹ gì nữa)
Khi tòa tuyên án, nếu không kháng cáo, đến thời hạn nhất định các bên các trách nhiệm công nhận - chấp hành phán quyết của tòa.
Em lấy tòa làm chuẩn (vì tòa nc rất kỹ, áp dụng luật rất kỹ, thời gian, nhân lực vượt trội) bây giờ cụ nói tôn trọng ý kiến của tòa. Vậy là cụ nhận cụ sai, tại sao còn hạnh họe em???
Lần sau cụ nên để ý câu chữ khi muốn tranh luận về luật. Hỏi còn chẳng biết mình hỏi cái gì, em tưởng cụ thế nào cơ :))

marvel23

Xe hơi
mọi người cá với nhau xem 05 nữa QUA vs TN sẽ thế nào nhé
e nghĩ em đi xuống hoặc bị đổi chủ:D
Em tin là 5 năm nữa qua sẽ là người zời (sống & nghĩ trên mây, bị anh em thiện lành gây lú Hoang tưởng tách biệt, cô lập với xã hội), những người anh em thiện lành sẽ nắm quyền điều hành Trung Nguyên rồi bán cho ThaiBev hoặc Masan giá 10.000 tỷ rồi chia nhau. Còn KingCoffee thì cũng đì đẹt hoạt động. Nói chung là TN là con đẻ của a. Vũ c. Thảo, giờ bme li dị về ở với bố nhưng dì ghẻ anh em thiện lành chăm thì sớm muộn cũng tẻo thôi. Tiếc cho 1 thương hiệu Việt!

taplai2012

Xe trâu
Em mới nói có dấu hiệu thôi, do thấy phán quyết của tòa toàn suy diễn có lợi cho anh Vũ, đâu có như cụ nói.
Dấu hiệu cho nhận định cụ là gì? Thế nếu tòa tuyên lợi cho c T thì cụ cũng nói ăn tiền c T à? :))

KVH

Xe buýt
Dấu hiệu cho nhận định cụ là gì? Thế nếu tòa tuyên lợi cho c T thì cụ cũng nói ăn tiền c T à? :))
- Toà khuyên về nhà nội trợ chăm con
- Toà giao toàn bộ cổ phần cho Vũ
- Công ty TN hiện nay không phải xưởng cafe năm xưa của riêng gia đình Vũ
- Toà xét khoản tiền trong tài khoản của Thảo trong giai đoạn trước ly hôn mà không xét tài khoản của cả hai trong suốt thời kỳ chung sống
...

Dấu hiệu là do sự thiên lệch rõ ràng trong lập luận và phán quyết, không phải do kết quả ai có lợi

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Về câu chữ không có từ "bán" cụ nhé. "Bán" là giao dịch dân sự, thuận mua vừa bán. Ở đây tòa nói rõ ông V nhận cp , hoàn tiền ( nó là mệnh lệnh hành chính).
Còn tại sao? Thứ nhất e mượn còm của cụ trên (bôi đậm), thứ 2 VKS, Tòa nhận định ông V sáng lập, liên tục làm chủ đứng đầu và có công nhiều hơn. Chính vì vậy tòa cho phép ông Vũ được tiếp tục kiểm soát TN. Ngoài ra, toà chấp nhận đề nghị của ông Vũ, cho rằng việc chia cổ phần cho cả hai sẽ gây khó khăn cho hoạt động của doanh nghiệp, nên để ông Vũ sở hữu các cổ phần của bà Thảo. Ông Vũ có trách nhiệm trả tiền cho bà Thảo tương ứng với giá trị cổ phần sở hữu. Phương án này sẽ không gây ảnh hưởng đến hoạt động của doanh nghiệp. (Vnexpress)
Cá nhân e thấy khái niệm "nhận" tòa đưa ra mà cụ nói đã ko đúng, "nhận" chỉ đúng khi trong quan hệ "cho - nhận".
Khái niệm " hoàn" tiền cho T để nhận cp càng ko phù hợp.
Tòa ra mệnh lệnh hành chính để áp đặt việc "nhận" , "hoàn" ko thuyết phục.
Tòa dựa vào đâu để ra phán quyết giá cho 40% cp để tuyên V "hoàn" lại tiền cho T. Giả sử T bảo có người sẵn sàng trả 10k tỷ cho 40% đấy thì sao? Hay T sẵn sàng chi gấp đôi giá tòa tuyên để mua 60% của V thì sao?
Tòa chia thế nào e ko biết, nhưng phán phải bán 40% chi Vũ và đưa ra giá chốt luôn là e thấy sai sai

Oteconde

Xe buýt
Khi tòa tuyên án, nếu không kháng cáo, đến thời hạn nhất định các bên các trách nhiệm công nhận - chấp hành phán quyết của tòa.
Em lấy tòa làm chuẩn (vì tòa nc rất kỹ, áp dụng luật rất kỹ, thời gian, nhân lực vượt trội) bây giờ cụ nói tôn trọng ý kiến của tòa. Vậy là cụ nhận cụ sai, tại sao còn hạnh họe em???
Lần sau cụ nên để ý câu chữ khi muốn tranh luận về luật. Hỏi còn chẳng biết mình hỏi cái gì, em tưởng cụ thế nào cơ :))

Cụ bảo là
Có căn cứ luật đấy cụ, nôm na là:
Luật hôn nhân gđ nhằm đảm bảo việc kinh doanh sản xuất.
Luật cạnh tranh vì nếu bà T có quyền phủ quyết tại cả 2 đv kd cạnh tranh trực tiếp trong khi ông V thù ko dễ dẫn đến tiêu cực, cạnh tranh không lành mạnh.
Chi tiết - nguyên văn cụ tìm ở thớt tổng hợp TN kia. Có cụ trích dẫn cụ thể đấy ạ.
Cụ bảo theo Tòa thì e ko ý kiến. Tòa nó có quyền. Nó căn cứ đâu thì không rõ.
Còn cụ bảo có căn cứ Luật, e mới hỏi là theo luật nào, điều bao nhiêu. Cụ có trích dẫn đc điều luật éo đâu mà em nhận sai?

Ở Of hay đâu cũng vậy, nên có tư duy, chứ đừng kiểu thấy ng ta nói "Nam mô a di đà phật" thì bắt chước nói theo, chứ chả hiểu mẹ gì.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các cụ cãi nhau làm gì. Cho e hỏi cái án phí 81 tỏi là tính như thế nào đấy.
Căn cứ theo Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án như sau:

Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản tranh chấp vượt 4.000.000.000 đồng.

Còn cụ thể thì phải lấy hoá đơn mới biết đc ạ

ototrieutien

Xe buýt
Em thì đang nghĩ có lực lượng người anh em thiện lành phía sau thâu tóm trung nguyên sau khi ly dị.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Luật lá lạ nhở, ở cái đoạn tòa chỉ định định giá âf 5700 ý.

Tại sao xử BĐS chia đôi; tòa không định giá.
Mà cổ phần công ty lại chỉ định định giá nhở. Xử là chia 4/6 và bên này trả tiền cho bên kia (vì lý do abc gì đó) là được. Lúc nào bên nay trả tiền cho bên kia thì tính theo giá trị lúc đó. Chứ giờ chốt phát anh Vũ trả 1200 tỷ, ảnh cứ dây dưa, bẩu bao giờ bán được cổ phần mới có tiền trả; ảnh đợi khi cổ nhà anh lên 10.000 tỷ anh mới bán để trả chị Thảo 1200 tỷ thì chị Thảo cười à ?

Mai kia chị Thảo phát hiện/có bằng chứng giá thị trường là 6700 thì chị ấy cũng chỉ kiện tòa định giá sai; chứ anh Vũ ảnh bẩu anh hổng liên quan cũng không bắt gì được ảnh ạ. Lúc ấy tòa mà sai thật thì lấy xèng đâu đền cho chị Thảo (vì anh Vũ ảnh bẩu anh không can dự)

Giá thị trường, do công ty thẩm định giá toà chỉ định.
Bây giờ anh Vũ phải trả 1200 tỷ cho chị Thảo, tức là phải vay hoặc bán CP cho bên thứ 3.
Chị Thảo sẽ kiện, rằng 40% CP có giá trị thị trường cao hơn định giá. Thế là lại xử tiếp, còn lâu mới xong.

8828

Xe buýt
Còn LUẬT bên nhận 4 phần cổ phiếu phải BÁN cho bên nhận 6 phần là KHÔNG CÓ. ( hay tòa gọi là nhận cổ hoàn tiền theo câu chữ, bản chất là bán chứ mẹ gì nưa)
Hình như cụ chưa đọc kỹ phán quýêt của tòa và giải thích của cụ taplai. Bản chất tòa tuyên ko có câu bà T phải BÁN CP cho ông V mà tuyên như sau : e copy lại trên CafeF để cụ đọc kỹ lại.

"Thứ ba về tài sản, giao ông Vũ sở hữu toàn bộ cổ phần của bà Thảo tại Trung Nguyên, bao gồm tất cả các đơn vị liên quan, ông Vũ có trách nhiệm thay đổi giấy phép kinh doanh của các công ty này.

Giao bà Thảo sở hữu toàn bộ số tiền vàng tại các ngân hàng với giá trị 1.700 tỷ tại thời điểm xét xử. Bà Thảo cũng được giao sở hữu những bất động sản đang quản lý, quyền sử dụng đất và gắn liền với đất gồm 7 bất động sản trị giá 375 tỷ; Ngoài ra, ông Vũ có trách nhiệm thanh toán lượng cổ phần Trung Nguyên chênh lệch của bà Thảo tương đương 1.200 tỷ. "

Nghiã là tòa giao trực tiếp ts này cho ông V, ts kia cho bà T. Ko phải thỏa thuận mua bán gì cả.

Winrider

Xe máy
Tòa vớ vẩn nhỉ, lúc trước ở thớt này hay chỗ nào đó em dự tỉ số 6-4; giao TN cho a Vũ.
Mất bao nhiêu thời gian công sức nhiều người mà lại phán y như mình gia cát dự :(
Mình phục mình quá đê ;))
Em dự còn phần nữa, chưa xong đâu.
Hãy đợi đấy!!!
Các cụ có đọc tam quốc diễn nghĩa thì thấy rõ Qua đã áp dụng chiêu Tư mã ý giả điên lừa Tào sảng tạo ra một cuộc soán ngôi điều hành nhà Ngụy ngoạn mục.
Nếu Chị Thảo mà còn làm gì sai trước đây ở các công ty nước ngoài thì chuẩn bị sẵn tinh thần xám hối đi. Qua chắc chắn sẽ đeo tròng cho chị để chị khỏi quậy, nếu chị ngoan thì Qua để cho chị nuôi con và tiếp tục khởi nghiệp với King Coffe còn nếu chị quậy tiếp hoặc phản kháng rất có thể Qua cho chị nhập đội Juve của Singapor khi đó cái gì không thuộc của chị thì có giữ cũng chả giữ được đó là quyền nuôi con. Cái gì của Qua phải trả cho Qua, Chị thảo xám hối đi là vừa, em chỉ dự đoán vậy thôi.

Hai_75

Xe điện
Cũng chỉ là ly hôn như bao gia đình khác... Tan vỡ!
Cơ mà nhiều tiền nên rùm beng thật.
Toà tuyên án thì chắc là chuẩn rồi.
Em thấy bản án hợp tình hợp lý.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em trả lời hộ nè cụ :))

Việc T thành lập King Coffee để cạnh tranh trực tiếp với TN đã vi phạm điều 160, 161 của Luật doanh nghiệp, làm ảnh hưởng đến việc KD của TN trong tương lai (cái này tòa đã có nhắc đến).

Thêm nữa theo Luật HNGĐ :

Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

=> Vì ts để chia là ts chung nên CP của TN sẽ chia theo giá trị, bên V nhận TN (toàn bộ cổ phần) và thanh toán lại cho T phần chênh lệch. Vấn để đặt ra là tại sao không phải là ngược lại hay chia CP theo tỷ lệ thì như nói ở trên T đã vi phạm điều 160, 161 do đó để Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập thì hiển nhiên người nhận TN phải là V :))

taplai2012

Xe trâu
Cụ bảo là

Cụ bảo theo Tòa thì e ko ý kiến. Tòa nó có quyền. Nó căn cứ đâu thì không rõ.
Còn cụ bảo có căn cứ Luật, e mới hỏi là theo luật nào, điều bao nhiêu. Cụ có trích dẫn đc điều luật éo đâu mà em nhận sai?

Ở Of hay đâu cũng vậy, nên có tư duy, chứ đừng kiểu thấy ng ta nói "Nam mô a di đà phật" thì bắt chước nói theo, chứ chả hiểu mẹ gì.
Ngay từ đầu em nói nôm na là... (đọc lại đi) chứ e không dẫn luật nhé. E đang nói trên cơ sở phán quyết của tòa. Cụ nhảy vào xỉa xói như vô học đòi dẫn luật. Cụ lên bất cứ báo nào cũng có bản tóm tắt căn cứ của tòa có dẫn luật, có diễn giải, có đánh giá, có nhận định. Cụ thích chính thống qua tòa xin, có thể họ cũng cấp cho bản sao. Tự mà nghiên cứu, lười nhác đòi bón ăn à, em không rảnh với loại con nít ngoài đường. Tại sao e nói cụ không biết mình hỏi, nói về cái gì.
BÁN: nó là hoạt động trao đổi dân sự trên tinh thần thuận mua vừa bán. Trên cơ sở đó hai bên thống nhất mức giá và phương thức trao đổi.
TÒA PHÁN: ô V nhận cp - hoàn tiền. Đây là mệnh lệnh hành chính, hết tg mà ko khiếu nại hai bên đương nhiên phải chấp hành. Không có chuyện cò kè mặc cả nhé.
Thấy nói về luật khó chưa cụ :))

taplai2012

Xe trâu
Các cụ có đọc tam quốc diễn nghĩa thì thấy rõ Qua đã áp dụng chiêu Tư mã ý giả điên lừa Tào sảng tạo ra một cuộc soán ngôi điều hành nhà Ngụy ngoạn mục.
Nếu Chị Thảo mà còn làm gì sai trước đây ở các công ty nước ngoài thì chuẩn bị sẵn tinh thần xám hối đi. Qua chắc chắn sẽ đeo tròng cho chị để chị khỏi quậy, nếu chị ngoan thì Qua để cho chị nuôi con và tiếp tục khởi nghiệp với King Coffe còn nếu chị quậy tiếp hoặc phản kháng rất có thể Qua cho chị nhập đội Juve của Singapor khi đó cái gì không thuộc của chị thì có giữ cũng chả giữ được đó là quyền nuôi con. Cái gì của Qua phải trả cho Qua, Chị thảo xám hối đi là vừa, em chỉ dự đoán vậy thôi.
Thắng to cụ ạ, chiếm được Trung Nguyên, bá chủ thiên hạ. Tiền chưa có trả tính lãi gửi tiết kiệm không kỳ hạn.
Chị T nếu đang nợ nần chỉ có nước quỳ . CP ko dc bán ra ngoài, bán nhưng ko biết lúc nào nhận dc xèng.
Hy vọng a V thiện lành một chút.