[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

tourist678

Xe hơi
cái clip này làm sáng tỏ nhiều vấn đề. với độ cao và trọng lượng như vậy thì ko thể đỡ bằng người. nếu dùng lực ng để đỡ khả năng cao cả 2 cùng thương tật, thương vong. chỉ có thể dùng lưới, nệm, mái tôn ............. và sự siêu may mắn mới sống sót. nói chung đây là kỳ tích <:-P

provtc

Xe container
Xúc phạm các thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 12/3/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

present

Xe điện
Anh Mạnh đã nói rõ là tôi không đỡ được hoàn toàn cháu bé mà cháu may mắn rơi vào tay mình, và anh ấy cũng không nhận công lao về mình... ấy vậy mà vẫn còn những thành phần trên xã hội sân si phân tích này kia.

Buồn thay cho một bộ phận xã hội với tư duy hẹp hòi, ích kỷ của bản thân. Chính những thành phần này làm cho xã hội chậm phát triển.

Giờ những thành phần ích kỷ hẹp hỏi này lại cho rằng mái tôn cứu cháu bé thì là những thành phần đó kẻ không não.

Anh Mạnh mới là người cứu cháu bé khi tác động một lực vừa đủ để giúp cháu bé tiếp điểm vào mái tôn an toàn.

Còn nếu anh Mạnh mà đỡ cháu bé được bằng 2 tay. Thì cháu bé sẽ không sao. Còn đôi tay của anh ấy e là sẽ không còn.

Thật đáng buồn cho một bộ phận xã hội hẹp hòi, ích kỷ, sân si...
Chuẩn đấy!
Tinh thần cứu người, sự nhanh trí, dám nghĩ dám làm của Mạnh quá quý báu và xứng đáng được biểu dương.
Còn về việc đỡ được hay không thì không quan trọng, em thấy không đỡ được là còn may cho cả 02 người.
Chứ đỡ được với lực tác động tức thời lớn như vậy thì cả cháu bé và tay của Mạnh đều chịu tổn thương lớn ngay.
Quan trọng là sự may mắn + với sự xuất hiện của Mạnh cùng cái mái tôn đó đã tạo nên điều kỳ diệu các cụ à.
Biết được sự thật diễn ra là tốt nhất nhưng ta nên nhìn vào yếu tố tích cực để góp phần cuộc sống tốt đẹp hơn chứ!

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là nên mình nhận vấn đề một cách khách quan như cụ trên vừa nói. Hành động đáng khen ngợi nhưng thực tế nó xảy ra như thế nào thì phải nhìn nhận như thế đó. Đừng vì quá cuồng dại mà tự làm sai lệch vấn đề đi. Ngay cả Mạnh cũng nói là mình không đỡ được cháu bé mà nhiều cụ cứ suy luận rồi nhét chữ vào mồm cậu ấy làm gì.

đỡ ở đây là cản làm chuyển hướng giúp em bé không rơi trực diện hoặc cắm đầu vào tôn, cậu Mạnh nói rõ ràng rồi.
Còn nếu cụ bảo ko cần đỡ chỉ cân rơi vào tôn là sẽ không sao thì sau cụ không cần đi thang máy đâu, cứ chọn chỗ nào có mái tôn thì nhảy xuống cho nhanh
cái clip này làm sáng tỏ nhiều vấn đề. với độ cao và trọng lượng như vậy thì ko thể đỡ bằng người. nếu dùng lực ng để đỡ khả năng cao cả 2 cùng thương tật, thương vong. chỉ có thể dùng lưới, nệm, mái tôn ............. và sự siêu may mắn mới sống sót. nói chung đây là kỳ tích <:-P

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chửi sao thì chửi, nhưng lôi người nhà con cái vô can vào như thế là thất đức. Con cái các cụ đó làm gì sai với cụ à mà cụ trù ác độc như thế.
Dìm người khác kiểu đó không làm nhân cách cụ sáng thêm đâu.
À, nhân cách của tôi ít ra nó sáng hơn cái thằng xì đểu mod xóa cmt của tôi ;))
Còn tôi không lôi ai cả, đấy là ví dụ là thách thức tư cách, dùng chữ "dám" kèm dấu "?" ở cuối câu rồi.

wave-tau

Xe container
Độ cao này rơi vào nước còn vỡ ngực chứ nói gì mái tôn. Không tin thử đi.
Nước có sức căng bề mặt cụ nhá, nó ko phải bề mặt mềm nhất khi tiếp xúc với vật có tiết diện lớn, gia tốc lớn.
Em xin hết, mời các cụ khác tranh luận tiếp. :D

congthuong

Xe điện
Nói chung là nên mình nhận vấn đề một cách khách quan như cụ trên vừa nói. Hành động đáng khen ngợi nhưng thực tế nó xảy ra như thế nào thì phải nhìn nhận như thế đó. Đừng vì quá cuồng dại mà tự làm sai lệch vấn đề đi. Ngay cả Mạnh cũng nói là mình không đỡ được cháu bé mà nhiều cụ cứ suy luận rồi nhét chữ vào mồm cậu ấy làm gì.
Nhìn nhận khách quan thì không nên suy đoán "giả sử", đã suy đoán rồi còn lồng chữ "chắc chắn".

Mạnh chỉ nói là cháu sượt qua tay thôi, còn giả sử có đỡ được cháu bé mà chuyển hướng rơi được thì chắc chắn cháu bé sẽ gãy cổ trước khi chạm vào mái tôn.

gik_nguyen

Xe buýt
Xem kĩ lại clip, bật tốc độ x0.25 cho rõ đi các cụ ơi.
Thực tế, anh Mạnh đã đỡ trúng cháu bé và làm giảm đáng kể lực + (có thể) thay đổi tư thế tiếp đất.

Ảnh em cắt ra từ clip gốc đây:

Clip gốc:

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Còn nếu cụ bảo ko cần đỡ chỉ cân rơi vào tôn là sẽ không sao thì sau cụ không cần đi thang máy đâu, cứ chọn chỗ nào có mái tôn thì nhảy xuống cho nhanh
Cụ có vấn đề về đọc hiểu à?

Có nhiều vụ trẻ con rơi xuống từ tầng cao mà vẫn sống sót đấy. Còn tự dưng chả thằng điên nào lại nhảy từ trên cao xuống cả, kể cả có mái tôn. Việc cháu bé sống sót cũng là do may mắn. Nếu cháu khác ngã có khi lại không qua khỏi. Nói chung là hên sui thôi thế nên đừng mạnh mồm khẳng định cái gì cả.

3077

Xe container
Em chỉ hỏi một câu với các cụ còn sân si: nếu chỉ có cháu bé, khoảng cách 12 tầng và cái mái tôn, cháu bé có sống sót mà không có tổn thương đáng kể nào không?

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Độ cao này rơi vào nước còn vỡ ngực chứ nói gì mái tôn. Không tin thử đi.
Rơi xuống nước bị nặng hơn rơi xuống mái tôn này đấy vì nước nó không thể đàn hồi bằng mái tôn, bằng chứng là cháu bé nảy lên hàng mét nó giảm lực đi đáng kể.
Cốt lõi vấn đề là tư thế rơi của cháu bé nó dàn đều lực lên lưng và mông đặc biệt là mông nên cháu nó mới ko bị tổn thương nội tạng nhưng vẫn bị chệch khớp háng.
Trường hợp này ko đỡ được lại là may mắn, nếu đỡ được 100% cháu bé bị nặng hơn không cẩn thận gẫy cổ(vì lực nó ko dàn đều), chưa kể Mạnh có thể cũng bị thương.

congthuong

Xe điện
Tầng 8 và tầng 13 khác nhau nhiều đấy. Tốc độ va chạm chênh nhau 5 tầng .

Song Vịt

Xe buýt
Em có đọc bài này trước đó rồi cụ ạ, nhưng em vẫn hỏi trong tình huống cụ thể này

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng sai công thức rồi :))
Em tính cho bé 12kg và 13 tầng =40m thì lực va chạm là 33kN, làm gì mà 3 tạ.
Nếu tính đơn giản va chạm mềm bé 12kg + chú 60kg thì chú hấp thu giùm cháu ít nhất 1/2-5/6 xung lực cụ nhé.
Cái quan trọng nhất trong vật lý là khối lượng, không phải chú dùng bao nhiêu lực lên cháu.
Xung lực kéo chú 60kg đi 1m trong 1giây nó không ít đâu. Tính rẻ cũng đỡ 1/2 xung lượng cho cháu.
Nó còn 11 tầng thôi cụ ơi ! Vào quang 33-35 m

latech

Xe tải
Một câu chuyện đầy tính nhân văn với một kết thúc kì diệu mà cũng có người có thế cố suy diễn để biến nó thành đống mứt! Em cũng đến nản với các thành phần sân si nhỏ nhen ở trong này đi đòi công lý và sự thật.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Mịa, nhiều bọn tham sân si vãi nồi, kể cả bọn báo chí kền kền, phân tích video này nọ bảo anh Mạnh kia không đỡ đc cháu bé rồi ra giọng kiểu chiếu cố ban ơn như kiểu thôi trèo lên đấy cũng là tốt rồi. Phát nản, người ta cứu giúp người cũng chả cần các ông khen đâu, tung hô như thánh cũng từ mồm các ông mà ra, rồi lại bới móc phân tích rồi rỉa rói chỉ trích, rồi ra cái vẻ thông cảm.... cũng là mồm các ông ra, đúng là những bọn hay nói đạo lý thường sống như loz.
Ông nào to mồm, mời ông trèo lên mái tôn đứng, tôi từ tầng 13 ném bao gạo 1 yến xuống, ko cần đỡ đâu cần đứng đấy thôi, xem có ông nào dám không hay chạy sạch, chưa nói đó là một em bé, lỡ ko cứu đc thì ám ảnh cỡ nào. Phân tích đỡ với không đỡ đc làm cái éo gì, tham sân si ít thôi, nản.
Ném quả dừa hoặc quả bưởi xuống mà đỡ cũng gẫy cmn tay luôn. Cụ mà ném yến gạo xuống thì lũ sâu bọ chả ko nát nhừ xương. Ở đó mà soi mói, sân si người tốt

wave-tau

Xe container
Sau vụ này có thánh nào phát hiện thêm tôn lợp kia ko đủ tiêu chuẩn ko, anh M đi lên thế kia còn bị thụt cả chân, mổ xẻ nốt cho thớt ló xôm. :D

babieta

Xe buýt
Website
suakhoauytin.com

Tay anh mạnh có chạm vào cháu bé. Chính cú chạm tay đó đã cứu được 1 mạng người nhé.Nói chung trường hợp này đáng ghi vào kỷ lục guinness thế giới rồi. Tỷ lệ sống là quá nhỏ bé nhưng nó đã xảy ra.

Xử lý no

Xe tải
Một câu chuyện đầy tính nhân văn với một kết thúc kì diệu mà cũng có người có thế cố suy diễn để biến nó thành đống mứt! Em cũng đến nản với các thành phần sân si nhỏ nhen ở trong này đi đòi công lý và sự thật.
Cụ mở mồm ra là nói ng khác sân si ? Em nói cụ ntn nhé đối với 1 sự vật hiện tượng hay hành động mỗi ng có đánh giá khác nhau sân si ở đây theo em hiểu là gato hay là tham lam gì đó đúng k ? Nta thắc mắc , lên tiếng vì theo vật lý và theo video Mạnh thường quân k đỡ đc cháu bé ? Còn họ k bảo Mạnh k xứng tấm giấy khen hay bằng hay nọ kia ? Các cụ hơi auto vì như em k phải em cần 1 cái gì để tranh luận với các cụ mà em thấy video và em nói thế thế thôi cụ ạ

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Dùng óc mà nói chuyện đi.

Mấy ngày nay dư luận xôn xao hành động cứu người được lan tỏa trên mạng xã hội. Đội tư vấn của t.hủ t.ướng vào thì thầm anh ơi có trường hợp thế này, có cậu thanh niên ĐỠ được cháu bé rơi , cứu cháu thoát chết, đúng là kỳ tích anh ạ..Ta phải ra thông báo tuyên dương ngay..bla..bla...

Nhưng thực tế sau khi xem lại clip thì không phải do thanh niên cứu cháu bé thoát chết mà là do cháu bé rơi trúng mái tôn nên thoát chết. Ngay lúc này có lẽ có đội đang ngồi toát mồ hôi hột đấy.

Nói không phải so sánh chứ có nhiều trường hợp như thanh niên này cứu 3,4 người thoát khỏi chết đuối nhưng có bao giờ nhận được thư khen của tt đâu? Vì khi cứu người các em không có ai quay clip để cộng đồng mạng biết đến.

Nói thế không phải phủ nhận tấm lòng của cậu Mạnh, cậu xứng đáng được khen thưởng, nhưng ở cấp địa phương là đã quá chu đáo rồi. Hiểu vấn đề chưa?

Xem thì sao mà không xem thì sao, óc bò