[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

Jamebonds

Xe container
Xem clip thì anh này trèo lên trượt chân rồi nhoài người tới giơ tay ra đón như thủ môn bắt bóng nảy ra, nhờ có tay đón mà giảm chấn cho cả 2 rất nhiều, chứ đứng thẳng mà đón thì hỏng xương sống, rơi xuống mái tô rồi nảy sang anh này thì cũng tan xương thịt. Thế là anh hùng thật sự rồi, hành động quá nhanh.
Thật sự ko có clip thì e ko tin đỡ đc mà bé vẫn sống vì trọng lực rơi 13 tầng nó lớn lắm

vietpq75hanes

Xe container
Nhiều vụ lắm rồi, mà các gia đình ở chung cư ko lưu tâm...hồi mới thuê nhà, nhìn cửa sổ hơi ghê, người lớn chui còn lọt nữa là trẻ con nên e pai bảo ông ngoại làm cho 1 loạt chấn song ngang.
7e8f755a5b9fa8c1f18e (1).jpg
Làm chấn song dọc theo chiều cao cửa sổ mới đúng bài cụ ah. Để bọn trẻ ko có chỗ đặt chân lên leo chèo

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Em mới dùng đc..2,3 năm. Status em up chắc đc hơn chục.
Em ko thích và ko có thói quen xài face. Chẳng qua dạo này tìm đất nhà cho người quen nên mới sục sạo face nhiều thôi
Ko hiểu sao em ko thích fafe tí nào.
Fb cũng nhiều thứ hay mà cụ. Ngày xưa em có dùng, sau đó mới bỏ thôi cụ.
Lúc đầu cứ tưởng không fb thì sẽ khó, sẽ thiếu thông tin, sẽ này sẽ kia, nhưng cuối cùng thấy vẫn ổn hihi.
Giờ lại tiếc vì k có fb để vào thả tim cho cậu thanh niên anh hùng kia :)

X.Beng

Xe hơi
Có mấy vấn đề như sau:
- Xem mà hồi hộp, run sợ, rồi chảy nc mắt
- Em Mạnh này mặt nhìn thấy thiện cảm quá :)
- Đúng là phép màu khi em bé chỉ bị trật khớp háng còn Mạnh bị đau tay (mức độ nặng nhẹ ntn em k rõ)
-Đúng là phúc 70đời, và em Mạnh đúng là đúng người đúng việc đúng lúc, đúng chuẩn.
Em hết!!!

Kuu

Xe lăn
Cậu này lái xe chở hàng, bốc vác nhiều nên có kinh nghiệm, biết xử lí thế nào hợp lí nhất có thể. Ở tình huống này vừa đỡ vừa buông thả lỏng là an toàn cho cả 2 và thực tế thì cũng ko ai có thể đủ sức đỡ theo kiểu đón cứng được, bắt buộc phải buông tay
Vụ này có cả may mắn và có cả hành động chuẩn xác.
- Trong khoảnh khắc ngắn ngủi, Mạnh đã chọn vị trí chính xác, nếu không thì hoặc sẽ đón trượt hoặc cháu bé rơi trúng đầu Mạnh thì khả năng 2 chú cháu khó mà sống sót.
- Hành động đưa tay ra đón để cháu bé rơi vào tay đã giảm được rất nhiều lực rơi, rồi cả 2 trượt lõm cả mái tôn..
Chính việc Mạnh ngã và cháu bé tiếp tục rơi trượt xuống mái tôn đã phân tán và triệt tiêu gần hết lực rơi còn lại nên cháu bé chỉ bị thương nhẹ. Nếu Mạnh có ý tóm chặt luôn cháu bé thì về phía Mạnh chắc chắn là sẽ bị gẫy tay/ đứt lìa cánh tay/ trấn thương cột sống, về phía cháu bé cũng có thể bị chấn thương nặng hơn về cổ, xương sống..

muca

Xe tăng
Từ tầng 13 rơi xuống mái tôn tầng 1 cũng chết, cậu Mạnh kia ra tay đỡ, bé rơi vào tay Mạnh rồi mới rơi xuống mái tôn
Vâng, em đã update thêm thông tin cụ ạ. Chúc mừng cháu bé và gia đình, cảm ơn bạn Mạnh và thần may mắn.

TungThoc

Xe điện
Các vị thần thánh đã cho chúng ta biết kết cục câu chuyện hoàn hảo nhất, xin trân trọng lòng dùng cảm của anh Mạnh.

Voi coi HN

Xe tăng
Rất nhanh, lãnh đạo HN em thấy ưng!
Mã các cụ cho em hỏi là 3 tháng lương cơ sở là bạn thanh niên kia được thưởng cụ thể bao nhiêu ạ?
Tầm hơn 4tr cụ ạ.
Thực sự thì giá trị tiền thưởng là theo chế độ chính sách chung, chả quan trọng chỉ là động viên thôi, quan trọng là cái quyết định khen thưởng kịp thời của HN đã ghi nhận và cổ vũ việc làm cao cả của anh Mạnh.

Duc Sang

Xe container
Vừa là siêu nhân vừa thần kỳ! 🥰

secrets

Xe tăng
Cũng đang làm bố, nếu là bố mẹ cháu bé không biết phải báo đáp kiểu gì, quá khó.

LeTai1979

Xe cút kít
Em thì nghe nói là rơi vào mái tôn thoát chết chứ không phải người đỡ, chả biết cái nào đúng. Nhưng dù thế nào thì phúc nhà cháu bé lớn, chúc mừng gia đình.
Thế mà Cụ cũng nghe đc, rơi độ cao vậy xuống mặt nc cũng toi đừng nói đến mái tôn.

Mr.Chem

Xe điện
E ko bao giờ làm lưới che, khi mới bắt đầu chuyển về cc thì việc đầu tiên của e là giảng giải cho nó biết nguy hiểm của cửa sổ, ban công nếu leo trèo, thò đầu ra và ngã xuống thì hậu quả thế nào... đứa bé nhất e còn bế lên cho thò đầu ngó xuống cho khiếp và nói nếu leo lên mà ngã xuống là thế đấy. Tiếp đó e y/c mấy đứa là nếu bạn đến cấm cho phép bạn lảng vảng leo trèo gần chỗ đó.
Trẻ nhà e tuân thủ tuyệt đối ko bao giờ có chuyện bắc ghế, leo trèo ngó xuống. Các cụ có làm lưới mà ko làm bọn trẻ hiểu rõ nguy hiểm thì vẫn còn rủi ro nó sang nhà khác rồi sơ sẩy
Cụ đúng nhưng chưa đủ, trẻ con dù gì cũng là trẻ con. Ý thức mấy cũng không thể như người lớn được, nên ngoài việc giản giải cho trẻ con hiểu và nhận biết các mối nguy hiểm thì nếu có thể thì người lớn nên phòng trừ cho nó.
VD cụ thể như em dặn con không được bám hay sờ vào cột đèn, cột điện ngoài đường từ bé, ý thức trường hợp rò điện ở những cột điện công cộng. Lúc đầu cháu rất tuân thủ, nhưng chơi đùa với bạn bè lại quên...cháu vẫn kiên trì nhắc nhở trong 1 thời gian dài, để tạo thành thói quen. Cũng có hiệu quả trong 1 thời gian, nhưng sau 3 đến 5 năm thì vẫn có lúc nhớ lúc quên khi chơi đùa hay không chú ý.

Cũng may, vị trí đón có mái tôn, chứ nếu nền phẳng hoặc cứng thì hậu quả lớn hơn, cho cả cậu thanh niên và cháu bé các bác nhỉ

tongphe

Xe tải
Em xem cái là nhớ ngay đến anh này, Spider-man đời thực.

Yeuaibaygio

Xe container
Bạn Mạnh thật là dũng cảm và may mắn cho cả hai chú cháu. Cá nhân em nghĩ tất cả các cấp, ngành có liên quan đều nên xét khen thưởng với mọi hình thức.

Lực rơi tự do như thế lớn lắm + va đập khi tiếp đất nữa. Em đã đọc báo ở nước ngoài có trường hợp chồng ngoại tình, vợ nhảy lầu tự tử (hình như tầng thấp hơn thế này), bà vợ lại rơi trúng ông chồng đi ra ở phía dưới. Kết quả chồng gãy cổ chết tại chỗ, vợ bị thương.

Nhà em quả khế rụng từ tầng hai (có 3,5 m) xuống sân bê tông mà nát bét luôn.

Yeuaibaygio

Xe container
Lúc đầu cháu rất tuân thủ, nhưng chơi đùa với bạn bè lại quên...cháu vẫn kiên trì nhắc nhở trong 1 thời gian dài, để tạo thành thói quen. Cũng có hiệu quả trong 1 thời gian, nhưng sau 3 đến 5 năm thì vẫn có lúc nhớ lúc quên khi chơi đùa hay không chú ý.
Em giống cụ ở chỗ này. Em tính cẩn thận nên nhìn đâu cũng thấy khả năng rủi ro, luôn mồm nhắc con. Đến nỗi có lúc em chỉ mới nói: Này... là con em nó đã bảo mẹ định nhắc abc... chứ gì. Thế là em bảo: Con biết thế là tốt.

Laixetruongson

Xe container
Hồi SV bọn em ngồi ôm nhau dưới gốc dừa chỗ công viên thống nhất, quả dừa khô bằng ngón chân cái nó rơi trúng đàu em kêu đến cộc 1 phát em tưởng bị đối thủ nào ném ko thấy đau tưởng là bị tê nhưng sờ lên đàu ko thấy chảy máu :P nhẹ nên không việc gì :) phúc là quả bé chứ dính của to nó rơi thì chắc toang ròi :))

Jamebonds

Xe container
Cụ đúng nhưng chưa đủ, trẻ con dù gì cũng là trẻ con. Ý thức mấy cũng không thể như người lớn được, nên ngoài việc giản giải cho trẻ con hiểu và nhận biết các mối nguy hiểm thì nếu có thể thì người lớn nên phòng trừ cho nó.
VD cụ thể như em dặn con không được bám hay sờ vào cột đèn, cột điện ngoài đường từ bé, ý thức trường hợp rò điện ở những cột điện công cộng. Lúc đầu cháu rất tuân thủ, nhưng chơi đùa với bạn bè lại quên...cháu vẫn kiên trì nhắc nhở trong 1 thời gian dài, để tạo thành thói quen. Cũng có hiệu quả trong 1 thời gian, nhưng sau 3 đến 5 năm thì vẫn có lúc nhớ lúc quên khi chơi đùa hay không chú ý.
hì, nhưng phần lớn bố mẹ người Việt thay vì xây dựng ý thức phòng tránh từ bản thân cho bọn trẻ thì hay tự mình phòng vệ thay nó. Ví dụ những nhà làm lưới, chấn song thì chắc phần lớn sẽ ko quan tâm đến việc bảo con ko được trèo cửa sổ nữa, cuộc sống cũng thế, thay vì dạy trẻ tự lo mọi việc thì lại thích đi trải thảm cho nó vào đời êm ấm
Nhà cao tầng bọn tây e chả thấy nó làm lưới, chấn song, chuồng cọp gì... cũng là trẻ con như nhau. Nên chắc chắn họ thiên về giáo dục bọn trẻ làm trọng

skype0211

Xe tăng
Nhà em nhận nhà phát là cho làm chắn song sắt cửa sổ và làm lưới logia luôn trong ngày, ở trên cao ăn toàn là trên hết, đẹp thoáng tính sau.
Mạnh đúng là người hùng thực sự, các cụ xem ảnh mái tôn cong cả thanh xà này, 2 chú cháu cùng bị ngã ra, nhà có cháu nhỏ phúc 70 đời.