[Funland] Thớt mới cập nhật và hóng ý kiến của các cụ về tình hình kinh tế hiện tại

antidau

Xe container
Oxford Economic vừa cut tăng trưởng gdp vn từ 4.2 xuống 3%.
Link đâu cụ

Trong khi đó tổng cục thống kê và Báo Pháp luật đăng 1 bài nghe như tấu hài vậy
Theo đó, có tới 94,8% hộ gia đình cho biết thu nhập tính theo tháng không đổi hoặc tăng lên so với tháng trước, bất chấp những thực tế kinh tế khó khăn đang diễn ra. Chỉ có 5,2% số hộ gia đình đánh giá rằng họ có thu nhập giảm đi hoặc "không biết" =))

Link đâu cụ

Trong khi đó tổng cục thống kê và Báo Pháp luật đăng 1 bài nghe như tấu hài vậy
Theo đó, có tới 94,8% hộ gia đình cho biết thu nhập tính theo tháng không đổi hoặc tăng lên so với tháng trước, bất chấp những thực tế kinh tế khó khăn đang diễn ra. Chỉ có 5,2% số hộ gia đình đánh giá rằng họ có thu nhập giảm đi hoặc "không biết" =))
Bên nikkei cũng có đưa.

BMW X10

Xe điện
E làm du lịch giảm 90% so với mọi năm.
Có cái quán cafe với 1 cái nhà hàng ở khu du lịch kinh doanh cũng kém, chắc cũng phải bán bớt vì k gồng đc ngân hàng nữa.
Nhưng bán cũng ko phải dễ vì nhà đất đang thanh khoản kém:))
Chia sẻ cùng bác.
Du lịch đợt hè cũng phải nhúc nhắc đi lên rồi chứ bác??!!

antidau

Xe container
Chia sẻ cùng bác.
Đồ Sơn quê cháu các bà bán quán ngoài biển bảo năm nay thu tiền bằng 40% năm ngoái dù đã niêm yết giá đàng hoàng. Các bà ấy bảo có nhiều đoàn đi du lịch ăn 300k 1 suất :-ss

Congnongdaukeo

Xe máy
Chia sẻ cùng bác.
Năm nay chậm lắm, thực ra có nhiều nguyên nhân:
Chủ yếu là suy thoái kinh tế, giá vé mb và phòng đều cao. Dân tình thu nhập giảm trầm trọng lo ăn còn khó nói gì chơi.Mn sẽ ưu tiên đi du lịch gần bằng phương tiện cá nhân
Miếng bánh thị phần bị bé lại nhưng cạnh tranh tăng thêm,kiểu tay ngang cũng nhảy sang phá giá các kiểu, khó lại càng khó.
E tự thấy mình bị sức ì lớn ko nhanh nhạy , nên đã bỏ qua nhiều cơ hội. Chủ quan nghĩ làm vài mảng thì ổn, nhưng giờ thấy mảng nào cũng sắp đi vì ko có chiều sâu!

khanhnguyen09

Xe container
Phó Thống đốc NHNN nhận định những tháng còn lại của năm 2023 được dự báo tiếp tục còn nhiều thách thức với điều hành chính sách tiền tệ tới từ diễn biến phức tạp của cả kinh tế thế giới lẫn trong nước.

“Kinh tế thế giới dự kiến tăng trưởng chậm lại với nhiều bất trắc, lạm phát dù đã có dấu hiệu qua đỉnh nhưng vẫn tiếp tục duy trì ở mức cao tại nhiều nước, nhiều ngân hàng trung ương vẫn duy trì chính sách lãi suất cao, giá hàng hóa thế giới tiềm ẩn nhiều nguy cơ biến động mạnh”, ông phân tích.

Trong khi đó, tăng trưởng kinh tế trong nước cũng đứng trước những rủi ro ngày càng tăng khi cầu thế giới suy giảm tác động tiêu cực lên các ngành sản xuất công nghiệp chế biến, chế tạo, áp lực lạm phát vẫn còn, các hoạt động đầu tư, tiêu dùng cũng gặp nhiều khó khăn...

Ở một góc khác bên kia quả đất, nếu cách đây 2 tuần, các con zời tự tin là Mỹ sẽ ngừng tăng lãi suất kỳ tháng 6, thì giờ gió đảo chiều rùi các cụ nhé. Khả năng tăng tiếp đã vượt quá bán!
DXY bắt đầu đà tăng sau khi Mỹ đạt thoả thuận nâng trần nợ công và thoát vỡ nợ trái phiếu...

Nên là giấc mơ về bờ của các anh chị đất cát, chưa nhìn thấy hải âu thì còn xa xa lắm...

Em điểm tin hộ các cụ :D
Vậy là lại gồng lỗ tiếp hả cụ?

dheIa

Xe điện
Vậy là lại gồng lỗ tiếp hả cụ?
Ôi, cụ đừng bảo em là cụ đang ôm đất đấy nhớ. Vì em quý cụ lắm. Tại cụ cho em nhiều ngựa :-ss

Anw, đất phố (hay trung tâm huyện lỵ cũng đc) nếu ko phải tiền vay mượn thì thôi kệ cũng đc ạ. Nhưng lỡ trúng phải những "Quê em miền trung du" mí những "Làng tôi sau luỹ tre mờ xa" thì nên tính mà chạy càng nhanh càng đỡ lỗ cụ ạ :-ss

redcode

Xe điện
BDS em thấy những tay to, ng có tiền nhàn rỗi họ mua đất như là kênh giữ tài sản thì ko ảnh hưởng gì. Còn một số ng tham gia theo bằng tiền tích cóp bao nhiêu năm mua đất đúng đính thì có thể bị kẹt hàng. Còn phải kinh tế khá, dân tích lũy tầm 5 7 năm thì mới có xiền mua đất chứ.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Đồ Sơn quê cháu các bà bán quán ngoài biển bảo năm nay thu tiền bằng 40% năm ngoái dù đã niêm yết giá đàng hoàng. Các bà ấy bảo có nhiều đoàn đi du lịch ăn 300k 1 suất :-ss
300k 1 xuất là ok rồi còn gì cụ. Bọn em 6 người nhậu hải sản bét nhè trên đường Xuân Diệu, Quy Nhơn ra tính tiền cũng chỉ 2 củ thôi.

nhtho

Xe buýt
Oxford Economic vừa cut tăng trưởng gdp vn từ 4.2 xuống 3%.
cháu không hiểu tăng trưởng của mình vẫn dương (xuống còn 3% đấy) mà sao đi đâu, ai cũng kêu mất việc, giảm đơn hàng, ....
Nếu vậy, tăng trưởng phải âm chứ.

bihero114

[Tịch thu bằng lái]
cháu không hiểu tăng trưởng của mình vẫn dương (xuống còn 3% đấy) mà sao đi đâu, ai cũng kêu mất việc, giảm đơn hàng, ....
Nếu vậy, tăng trưởng phải âm chứ.
Tây nó cũng phải dựa vào số liệu báo cáo kinh tế của các bộ, ngành, địa phương để dự báo. Mà số liệu của ta luôn được xào nấu cho để đạt mục đích gì đó. Đóng cửa HN, SG, bế quan tỏa cảng vì covid khắp cả nước mà số liệu tăng trưởng vẫn ra dương 3.7% để ngạo nghễ được thì chịu

Dân Tổ

Xe container
Bên em, khối VN chủ động cắt giảm nhân sự từ đầu 2022, trả mặt bằng cũ, thuê mặt bằng mới phù hợp với mô hình mới. Tăng trưởng 6,6% qua quí 1 2023. Các mức bonus và tăng lương vẫn áp dụng như trước dịch.

antidau

Xe container
300k 1 xuất là ok rồi còn gì cụ. Bọn em 6 người nhậu hải sản bét nhè trên đường Xuân Diệu, Quy Nhơn ra tính tiền cũng chỉ 2 củ thôi.
Đấy là ở Quy Nhơn cụ ạ
Chứ Đồ Sơn không Ok đâu cụ ạ. Một con mực khô nướng đã 250k rồi cụ :-s

Chỉnh sửa cuối:

toyota219

Xe điện
Tin việc làm hôm nay thì gần như tháng 6 The Fets tăng ls rồi. :-s :-s :-s :-s =(( =(( =(( =(( :( :( :( :(

danleduc

Xe điện

Gunhadep

Xe máy
Website
gunhadep.com
Như ngành nội thất thì năm nay rất kém, nhiều chỗ em quen không có đơn hàng, những chỗ có đơn thì giá là gần như không có lãi.
đợt này để kiếm dc việc mấy xưởng trên em đạp nát giá luôn cụ ạ :|

Gunhadep

Xe máy
Website
gunhadep.com
Kinh tế VN về mặt vĩ mô vẫn rất ổn:

vĩ mô là vậy nhưng chưa biết có phải là tĩnh lặng trước cơn bão hay ko nữa cụ. chứ sơ sơ như may mặc hay sản xuất em thấy công nhân mất việc cũng nhiều lắm #:-s

Quê bầm

Xe điện
Giá năng lượng, kim loại, hóa chất thị trường thế giới đang cực thấp, dầu WTI hôm nay có 68 USD/thùng thì chắc là nhu cầu toàn cầu yếu rồi.

winnghiepdu

Xe điện