[Funland] Thớt dành riêng cho fan Trump và những người trung dung. Bàn về bầu cử và hậu bầu cử.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Reinhard

Xe buýt
À mà chưa thấy Đài Loan chúc mừng tổng thống mới nhỉ? ;))
Xem ra lời Biden nói tập hợp đồng minh hoá ra chém rồi. Đồng minh châu á thân Trump hơn nhiều, từ Shinzo đến Thái Anh Văn thích Trump hơn.

Biden lên làm 1 quả nữa như thoả thuận Trung-Philipine 2016 thì chắc Mỹ mất hết đồng minh châu Á
Đài Loan chúc mừng anh Bi cả tuần rồi cụ... :P Ngay từ hôm báo chí truyền thông dự đoán anh Bi chiến thắng tại PA mà một loạt nguyên thủ Anh, Pháp, Đức, Canada, v..v.. chúc là bên Đài cũng chúc rồi. Cả bạn Tsai lẫn bộ ngoại giao Đài đều chúc cho chắc :D

Đài Loan rất cần Mỹ giúp nên ahh Trump hay anh Bi thắng họ cũng phải chúc thôi. Hiện giờ thằng Tàu đang ngấp nghé dọa (nhưng chắc không dám đánh đâu), thân thiện với tổng thống Mỹ còn có chỗ dựa ít nhiều :D

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đài Loan chúc mừng anh Bi cả tuần rồi cụ... :P Ngay từ hôm báo chí truyền thông dự đoán anh Bi chiến thắng tại PA mà một loạt nguyên thủ Anh, Pháp, Đức, Canada, v..v.. chúc là bên Đài cũng chúc rồi :D
Đúng là Đài Loan đã chúc mừng cụ Biden...

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Chúng ta bàn luận cho vui thôi, chứ nội tình sâu xa chắc khó có đơn vị tình báo nào nắm rõ được. Có mấy kịch bản xảy ra như sau:
+ Cụ Trump có con bài tẩy vô cùng giá trị, lật ngược được ván cờ bì. Nếu điều này xảy ra thì vô cùng kinh thiên động địa. Việc giữ lại nhiệm kỳ 2 sẽ ko êm đẹp vì đằng sau đó là những scandal của phe DC hoặc vòi bạch tuộc. Khả năng này thấp và vô cùng rủi ro.cho cả chính trường Mỹ.
+ Cụ Trump phản đòn yếu ớt nhưng hạ cánh ổn. Kết thúc cuộc mặc cả mà sau đó hai bên thoả thuận được, ko bên nào mất mặt. Cụ Trump sẽ giữ được giá trị, di sản và được tôn vinh sau 4 năm nắm quyền.
+ Cụ Trump ko có ngón đòn nào hết, kết thúc nhạt toẹt và ê chề. Hix, em ko muốn điều này xảy ra. Nhưng trước khi như vậy, cụ Trump cũng quậy cho Biden mệt đứt hơi, và đứt thật ấy chứ.

Riêng về thông tin chúc mừng Biden từ các nước, phải tỉnh táo đọc nguyên văn lời chúc để xem trong đó có chữ nào gọi Biden là "Tổng thống đắc cử" hay không và lueu ý là văn hoá phương Tây khi họ chúc mừng không có nghĩa là anh thắng cuộc đâu nhé, họ chỉ xã giao chúc mừng anh đã trả qua một công việc khó khăn nào đó. cũng như kiểu khi họ nói "sorry" (hồi máy bay do thám Mỹ va vào máy bay chiến đấu TRung Quốc ở đảo Hải Nam tháng 3/2001) thì không có nghĩa là họ nhận lỗi mà là họ thấy việc xảy ra là không ai mong muốn.

Tin Trung quốc chúc mừng Biden mà báo Vietnamnet vừa đăng hôm qua chẳng qua là một kiểu tự dịch để đính chính theo đúng chủ trương chỉ đạo về đưa tin. Người phát ngôn của TQ vẫn nói lại giống hệt ông ta nói cách đây 1 tuần.

Truyền thông của ta không thể ủng hộ Trump được vì trật tự xã hội của ta khác Mỹ. Đưa nhiều tin về phe Trump sẽ gây tác động bất lợi cho ổn định xã hội theo cách của ta (luật sư của Trump lên mạng hướng dẫn rõ quy trình giám sát kiểm phiếu ra sao- dân mình lại đem ra đòi áp dụng ở ta thì chết à. rồi còn chuyện tự động đổ ra đường ủng hộ Trump tại DC nữa cũng gợi lên những suy nghĩ không có lợi cho ổn định xã hội của ta) Thôi thì ta cứ bao dung, thấu hiểu như vậy để thông cảm cho các tờ báo trong nước. Họ còn phải tồn tại, là sinh kế của bao người trong đó.

Chỉnh sửa cuối:
Chúng ta bàn luận cho vui thôi, chứ nội tình sâu xa chắc khó có đơn vị tình báo nào nắm rõ được. Có mấy kịch bản xảy ra như sau:
+ Cụ Trump có con bài tẩy vô cùng giá trị, lật ngược được ván cờ bì. Nếu điều này xảy ra thì vô cùng kinh thiên động địa. Việc giữ lại nhiệm kỳ 2 sẽ ko êm đẹp vì đằng sau đó là những scandal của phe DC hoặc vòi bạch tuộc. Khả năng này thấp và vô cùng rủi ro.cho cả chính trường Mỹ.
+ Cụ Trump phản đòn yếu ớt nhưng hạ cánh ổn. Kết thúc cuộc mặc cả mà sau đó hai bên thoả thuận được, ko bên nào mất mặt. Cụ Trump sẽ giữ được giá trị, di sản và được tôn vinh sau 4 năm nắm quyền.
+ Cụ Trump ko có ngón đòn nào hết, kết thúc nhạt toẹt và ê chề. Hix, em ko muốn điều này xảy ra. Nhưng trước khi như vậy, cụ Trump cũng quậy cho Biden mệt đứt hơi, và đứt thật ấy chứ.
Trump không phải người thường nên chúng ta đừng lấy tư duy truyền thống của người thường để suy luận. Chỉ cần nhìn diễn biến biểu tình ủng hộ Trump chưa từng có ở DC nơi luôn là thủ phủ của phe Dân chủ thì đủ thấy Trump khác biệt với các tổng thống "theo quy trình" từ trước đến nay.

Phe Trump không dại gì tung bài tẩy ra ngay ở các toà cấp bang đâu. mới đánh dứ thăm dò thôi vì chưa kiểm phiếu chính thức xong, phe Dân chủ có thể be bờ che chắn kịp. đòn chính sẽ để dành lên toà tối cao liên bang. lúc đó phe Dân chủ không kịp chống đỡ đâu.

taplai2012

Xe trâu

taplai2012

Xe trâu
Em nghiêng về khả năng 2 cụ nói. Xù lông để đối thủ bỏ qua. Nếu nhẹ nhàng trao quyền lực rất dễ bị đòn thù, thậm chí bị kết án.
Nếu phương án 1 xảy ra, sẽ bắt bớ hàng loạt hậu bầu cử.
Phương án cuối cùng chắc ko xảy ra. Vì cả 2 bên biết trước 1 phần đg đi nc bước của nhau. Giờ ai cao tay hơn thôi.

taplai2012

Xe trâu
Trump không phải người thường nên chúng ta đừng lấy tư duy truyền thống của người thường để suy luận. Chỉ cần nhìn diễn biến biểu tình ủng hộ Trump chưa từng có ở DC nơi luôn là thủ phủ của phe Dân chủ thì đủ thấy Trump khác biệt với các tổng thống "theo quy trình" từ trước đến nay.

Phe Trump không dại gì tung bài tẩy ra ngay ở các toà cấp bang đâu. mới đánh dứ thăm dò thôi vì chưa kiểm phiếu chính thức xong, phe Dân chủ có thể be bờ che chắn kịp. đòn chính sẽ để dành lên toà tối cao liên bang. lúc đó phe Dân chủ không kịp chống đỡ đâu.
Thấy có cụ, chắc biết nhiều nội tình. Nói sang tuần mới bung lụa :))

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn

Em cũng hi vọng như vậy. Nghe phát ngôn của 2 ông Mike thì có vẻ còn nhiều thứ hay ho. Thực ra Trump ko làm nữa thì cũng là một trang hảo hán cũng viên mãn đi vào lịch sử. Còn 2 ông Mike quan lộ còn dài và thênh thang, lại là có thực tài trong đảng CH, tất ko phát ngôn ẩu kiểu cảm tử.

Em nghiêng về khả năng 2 cụ nói. Xù lông để đối thủ bỏ qua. Nếu nhẹ nhàng trao quyền lực rất dễ bị đòn thù, thậm chí bị kết án.
Nếu phương án 1 xảy ra, sẽ bắt bớ hàng loạt hậu bầu cử.
Phương án cuối cùng chắc ko xảy ra. Vì cả 2 bên biết trước 1 phần đg đi nc bước của nhau. Giờ ai cao tay hơn thôi.
Nếu TH 1 thì phải tìm đc thằng đổ vỏ :D , kiểu máy móc hoặc cán bộ tha hoá ở địa phương (tiểu bang), hoặc đơn giản là những thằng đánh máy.
Sai sót là có: người chết đi bầu, phiếu tích tự động, vào ra máy đọc nhiều lần... Nhưng để tìm hết ra được đủ số phiếu sai đó thì vô cùng tốn kém, mất nhiều thời gian.
Em vẫn hi vọng (thực ra cái đầu của Trump thì ko nghĩ ra và lường trước được), Trump có dũng tướng nào đó đã biết lo xa mà bài binh từ trước.

Hoặc thôi, Trump về làm người tử tế, 2 đảng 2 miền vẫn thắm tình đồng chí đoàn kết đưa xã hội Mỹ tiến lên. Chứ đấu đá quá tay quá chân ko có lợi cho đại cục.

taplai2012

Xe trâu
Em cũng hi vọng như vậy. Nghe phát ngôn của 2 ông Mike thì có vẻ còn nhiều thứ hay ho. Thực ra Trump ko làm nữa thì cũng là một trang hảo hán cũng viên mãn đi vào lịch sử. Còn 2 ông Mike quan lộ còn dài và thênh thang, lại là có thực tài trong đảng CH, tất ko phát ngôn ẩu kiểu cảm tử.

Nếu TH 1 thì phải tìm đc thằng đổ vỏ :D , kiểu máy móc hoặc cán bộ tha hoá ở địa phương (tiểu bang), hoặc đơn giản là những thằng đánh máy.
Sai sót là có: người chết đi bầu, phiếu tích tự động, vào ra máy đọc nhiều lần... Nhưng để tìm hết ra được đủ số phiếu sai đó thì vô cùng tốn kém, mất nhiều thời gian.
Em vẫn hi vọng (thực ra cái đầu của Trump thì ko nghĩ ra và lường trước được), Trump có dũng tướng nào đó đã biết lo xa mà bài binh từ trước.

Hoặc thôi, Trump về làm người tử tế, 2 đảng 2 miền vẫn thắm tình đồng chí đoàn kết đưa xã hội Mỹ tiến lên. Chứ đấu đá quá tay quá chân ko có lợi cho đại cục.
Trump theo em vũ dũng vô mưu. Nhưng bên cạnh ông ta cũng có rất nhiều sừng sỏ lão luyện. Em tin họ có nhiều kịch bản để ứng biến. Xem phim Mỹ đã thấy rất gay cấn rồi. Ngoài đời mưu mô chính trị còn hiểm hơn nữa.
Cuộc biểu dương lực lượng này có thể sẽ là nền tảng, chỗ dựa khổng lồ khi biến cố lớn xảy ra. Khi đó mới bắt đầu bùng nổ.
Ngay cả quân đội muốn cũng ko dám can dự.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Em kê gạch hóng 😁

td lines

Xe điện
Đứng về mặt lợi ích thì khắp thế giới đều muốn Biden đắc cử bởi tất cả đều hứa hẹn thỏa hiệp được với Biden mang lợi ích đến cho họ nhưng với Trump thì không . Giới đại gia Mỹ vd như Big Tech đang có siêu lợi nhuận và đang kiểm soát toàn cầu tự nhiên có Trump chọc ngang hông thử hỏi sao không muốn loại Trump bằng mọi giá . Trump là một tay ngang bất ngờ phá vỡ một quy tắc lối mòn của các tổng thống tiền nhiệm đó là phải thỏa hiệp lợi ích với các thế lực để rộng đường lên ghế tổng thống , chính vì vậy Trump gặp thù địch ngay từ ngày đầu tiên tranh cử trong đảng của mình chứ đừng nói đến bây giờ . Biden đơn phương không có các thế lực hậu thuẫn thì không bao giờ là đối thủ ngang cơ với Trump

av78

Xe tải
Em xác định mình là người trung dung, thiên về cụ Trump. Vì em không ưa cá nhân cụ Trump nhưng lại nghĩ ông ta làm tổng thống Mỹ sẽ tốt hơn cho Mỹ, dân Mỹ và tích cực cho Việt Nam hơn là cụ Biden.
...
Hậu bầu cử Mỹ .. cụ nào có thông tin gì góp vui nhé :)
😲

"Chính quyền Trump điều tra chính sách thương mại của Việt Nam, cáo buộc VN thao túng tiền tệ theo cùng khung luật đã sử dụng để áp thuế nhập khẩu với TQ. Bộ Ngân Khố Mỹ sẽ tường trình trước quốc hội về các quốc gia thao túng tiền tệ sau bầu cử.

The U.S. Treasury Department is unlikely to release its long-delayed semi-annual report to Congress on international currency manipulation until after the U.S. presidential election on Nov. 3, a source familiar with the matter said on Friday.

Trạng thái
Thớt đang đóng