[Funland] Thông tin về vụ xe Land Cruiser 80A của BTL Cảnh vệ bị chặn đầu trên phố

BMW X10

Xe điện
Xe cứu hỏa và cứu thương thì là xe đặc chủng rất dễ nhận dạng qua màu sắc, hình dáng và nhiệm vụ là thường xuyên, bất chợt nên không cần cờ bác ạ.
Đóng mác xe dân sự đi bắt phạm thì phải bí mật, nhẹ nhàng chứ ạ, lại còi đèn om sòm từ cách xa cả cây số thì bắt sao được ạ, còn xe tuần tra truy đuổi của CSGT phải có cờ mới đúng cụ ạ.
Vấn đề nữa là kiểm soát đèn còi ngoài thị trường thế nào và quy định thế nào để bản thân các cơ quan được cấp đèn còi ưu tiên không sử dụng sai quy định, khi nào giải quyết được cái đó thì có thể bỏ cờ cho tất cả chứ không riêng gì cơ quan nào, vì có nhiều cơ quan được cấp đèn cờ ưu tiên chứ không phải riêng CA, QĐ đâu cụ ạ.
Đây là nó thể hiện việc Thông báo sự ưu tiên của 1 xe tới xe khác, bác ạ.
Mục đích của sự ưu tiên là như thế.
Xét như thế thì cái cờ là vô nghĩa.

Còn xe "Đóng mác xe dân sự đi bắt phạm thì phải bí mật, nhẹ nhàng", tôi có ghi là khi cần, nó sẽ đặt lọ mực lên nóc và kéo còi để đuổi.
Chuyện hay diễn ra ở xứ ta và đặc biệt là bên bển.

Hieumos

Xe container

Còn xe "Đóng mác xe dân sự đi bắt phạm thì phải bí mật, nhẹ nhàng", tôi có ghi là khi cần, nó sẽ đặt lọ mực lên nóc và kéo còi để đuổi.
Tiếp thu ý kiến của bác, em thấy dự thảo Nghị định mới đã bỏ món cờ quạt cho anh Công an.

thinhtd

Xe container
Theo xe máy nhưng vẫn cứ phải đúng luật, mấy nhân xe máy kia tuổi gì đòi xử biển xanh hả cụ? Nói túm lại biển xanh sai đã có bộ phận khác xử lý, lộm nhộm cho nhân xe máy xử lý thì đúng vô thiên vô pháp, tiền lệ về sau đấy cụ.
Em hi vọng sau vụ này thì không có thằng xe xanh nào đi láo nháo như trong clip để mà xe máy bị xử nưqx.

SCANIA 660S

Xe máy
Nhiều khi tắc đg họ lạm quyền bật lên tý te để đi cho nhanh
Thôi thì thấy tụi đó né gấp, k phải đầu cũng phải tai
Nó lạm quyền thì chửi thần trong lòng là dc rồi kaka
Ko nói, ko lên tiếng dần sẽ thành thói quen. Muốn đi thế nào cũng dc, vượt quyền gây tai nạn thì ko hay chút nào. Quyền ưu tiên nhưng phải đúng luật. Có ông còn vác xe biển xanh đi vào tận sân bay đón vợ dạo trước kìa, lạm quyền và ngang ngược.

Chỉnh sửa cuối:

vừa đi vừa láii

Xe container
Tiếp thu ý kiến của bác, em thấy dự thảo Nghị định mới đã bỏ món cờ quạt cho anh Công an.

View attachment 8281530
Vậy thì cứ còi đèn là CA ạ? Hay là phải có chữ police nữa nhỉ ?

Dự thảo chứ chưa chính thức thì vẫn phải tuân thủ cái cũ thôi :D

Alongcamepolly06

Xe container
Cháu hóng cái này để lấy thêm thông tin, ngoài đường thì cứ thấy nháy đèn là cháu lé, chả để ý là xanh, đỏ , cứu thương hay mấy xe cẩu kéo ạ :)); gan cháu bé tẹo

Minhnd

Xe điện
Bây giờ lịch sự và nhẹ nhàng nhất là nên xử phạt và kỷ luật lái xe biển xanh. Còn anh công dân kia chỉ nên nhắc nhở đừng làm như vậy nữa kẻo nguy hiểm cho bản thân.
Thế là tất êm ngay mà không phải truy ông nào đang ngồi trên xe.

honglong1

Xe điện
báo (hoặc CA) cố tính chơi chữ nói là xe đang làm nhiệm vụ nên mọi người nghĩ là xe ưu tiên được đi ngược chiều.
Nhưng có phải là xe đang làm NHIỆM VỤ KHẨN CẤP để được hưởng quyền ưu tiên không thì ko nói đến.
Thì cái đó cơ quan chức năng phải xác minh thôi, làm ró ràng thì tránh được việc lạm dụng quyền ưu tiên, người dân cũng làm đúng trách nhiệm của mình, báo chí cũng phải đưa tin chính xác vụ việc.

nunachuoi

Xe điện

Bên bển thì em không biết chứ bên ta thì không có chuyện xe biển trắng bật đèn còi ưu tiên đâu cụ. Nếu quy định như cụ nói thì khả năng bị lạm dụng, lợi dụng cao lắm, rồi còi hụ với đèn nháy rộn ràng khắp phố phường mất vì cái khái niệm "khi cần" nó mông lung lắm cụ ạ :D .

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em hi vọng sau vụ này thì không có thằng xe xanh nào đi láo nháo như trong clip để mà xe máy bị xử nưqx.
Cụ nói nó láo mà thực tế không phải thì… nó cũng kệ thôi cụ.
Hiện thời báo đang đăng là nó không sai đấy.

Civic 29Z-7083

Xe hơi
Ông xe máy chắc quân chiều đình bế lên phường giáo dục rồi ;))

hung303

Xe điện
Thì cái đó cơ quan chức năng phải xác minh thôi, làm ró ràng thì tránh được việc lạm dụng quyền ưu tiên, người dân cũng làm đúng trách nhiệm của mình, báo chí cũng phải đưa tin chính xác vụ việc.
Chả có gì phải xác minh cả cụ ah.
Cứ căn cứ theo luật thì xe oto ko thuộc diện được hưởng quyền ưu tiên.
Ở đây họ muốn xử lý để việc chặn xe kiểu thế này ko lan rộng khi trình độ hiểu luật của dân còn hạn chế.

trungthu2020

Xe điện
Tới hiện giờ thì mới có thể chốt xe công vụ đi vào đường ngược chiều chặn đầu xe máy
Chứ chưa khẳng định được là xe máy chặn đầu xe ưu tiên đi vào đường ngược chiều
Ai da, hại não w'a đi

BMW X10

Xe điện
Bên bển thì em không biết chứ bên ta thì không có chuyện xe biển trắng bật đèn còi ưu tiên đâu cụ. Nếu quy định như cụ nói thì khả năng bị lạm dụng, lợi dụng cao lắm, rồi còi hụ với đèn nháy rộn ràng khắp phố phường mất vì cái khái niệm "khi cần" nó mông lung lắm cụ ạ :D .
Thế, bác đi bắt phạm hay rình tụi ma túy, bác dùng biển trắng hay vàng hay xanh?
Khi xảy chuyện, bác đặt lọ mực lên nóc, đồng thời phải thay biển xanh, để bắt phạm cho nó đúng quy trình, phỏng ạ.
Đấy là "khi cần" đấy ạ.

nunachuoi

Xe điện
Thế, bác đi bắt phạm hay rình tụi ma túy, bác dùng biển trắng hay vàng hay xanh?
Khi xảy chuyện, bác đặt lọ mực lên nóc, đồng thời phải thay biển xanh, để bắt phạm cho nó đúng quy trình, phỏng ạ.
Đấy là "khi cần" đấy ạ.
Nếu cần thì phải thế thôi cụ ạ, không phù hợp thì sửa luật cho phù hợp, còn nếu không thì cứ đúng luật mà diễn thôi, không nhảy rào được. Cụ cũng nên biết thêm là không chỉ có CA truy đuổi tội phạm, một số cơ quan khác cũng có cái quyền đó trong phạm vi của họ được giao thẩm quyền, vậy nên nếu bỏ thì cũng nên bỏ cho mấy ông kia, không rồi lúc truy đuổi xe buôn lậu lại phải đi đúng tốc độ, làn đường và dừng đèn đỏ thì hơi chán :D .