[Funland] Thông tin về vụ xe Land Cruiser 80A của BTL Cảnh vệ bị chặn đầu trên phố

Minhnd

Xe điện
Cháu xin trích 1 số điểm trong nghị định 109/2009/NĐ-CP cho các cụ chém tiếp.

Điều 14. Vị trí lắp đặt thiết bị phát tín hiệu ưu tiên

Việc lắp đặt còi, cờ, đèn của xe được quyền ưu tiên phải đúng vị trí. Trên cơ sở kích thước của từng loại xe để xác định vị trí lắp đặt cho phù hợp (kể cả các loại xe được lắp đặt cố định hoặc xe được lắp trong trường hợp đột xuất). Tín hiệu còi, đèn của xe được quyền ưu tiên khi phát ra phải đủ điều kiện về âm thanh và ánh sáng để người và các phương tiện tham gia giao thông nhận biết được:

1. Xe ô tô: đèn phát tín hiệu ưu tiên lắp trên nóc xe, phía trên người lái;
còi phát tín hiệu ưu tiên lắp ở trong xe hoặc trên nóc xe; cờ hiệu ưu tiên cắm ở đầu xe phía bên trái người lái.

2. Xe mô tô: đèn phát tín hiệu ưu tiên lắp ở càng xe bên phải, phía trước hoặc phía sau; còi phát tín hiệu ưu tiên lắp ở phía trước đầu xe; cờ hiệu ưu tiên cắm ở đầu xe.

Điều 15. Sử dụng tín hiệu ưu tiên

1. Xe được quyền ưu tiên chỉ được sử dụng tín hiệu ưu tiên khi đi làm nhiệm vụ; việc sử dụng tín hiệu ưu tiên của từng loại xe được quyền ưu tiên phải bảo đảm đúng quy định tại các Điều 4, 5, 6, 7, 8 và Điều 9 Nghị định này.

2. Nghiêm cấm các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không thuộc loại xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng còi, cờ, đèn phát tín hiệu ưu tiên hoặc xe được quyền ưu tiên nhưng lắp đặt, sử dụng tín hiệu còi, cờ, đèn ưu tiên không đúng quy định của Nghị định này.

Ôi thích quá

Xe buýt
E đọc thấy thớt chia ra 2 tầng lớp xã hội qua comment : tầng lớp bị trị và tầng lớp thống trị. Ở tầng nào bảo vệ luận điểm tầng đó. :D Cóông còn kêu giai cấp bị trị thì chấp nhận kđc lên tiếng và làm nhữngđiều như vậy :))

thinhtd

Xe container
Khi đi đường hãy quên chuyện đúng sai để giành giật nhau làm gì. Người ta có thể sai nhưng cũng là sai với luật nào đó, nếu có thể nhường thì mình nhường luôn. Bản chất mình ko trong cuộc người ta nên mình ko hiểu chuyện gì đang xảy ra với họ, gấp hay thậm chí an nguy của cả 1 vùng ra làm sao...nên tốt nhất nhường luôn khi có thể.
Mai thấy em vượt đèn đỏ tạt đầu xe cụ thì cụ đừng mắng em nhé. Tại cụ có hiểu chuyện gì đang xảy ra với em đâu. Có khi lúc đó do em thích vượt đèn đỏ thôi. :))

coolpix8700

Xe ngựa
Xe còi hụ, không cờ thì không hiếm.
Nhưng xe ưu tiên thì nó lại không phải.
Chắc bác ít đi quốc lộ?
Không như các đoàn khách quốc tế, đoàn Quốc hội,...đoàn LĐ VN đi các địa phương ít khi có xxx dẫn đường với đủ cờ quạt (nhưng đoàn lại có thành phần hoành tráng với xe nghiệp vụ đông hơn rất nhiều). Xxx GT chỉ đứng trực ở các điểm GT quan trọng để khi cần sẽ can thiệp.
Xe trong đoàn không có cờ, đèn lắp sẵn, nhưng nhiều xe khi cần họ đặt lên. Chạy theo họ sẽ nhanh hơn, nhưng thường em chỉ dám theo 1 đoạn ngắn. Có 1 lần nhỡ chân em theo 1 đoạn có khi hơi dài. Cái xe cuối đoàn chạy chậm hại hú còi (không giương cờ, cũng không đèn hiệu) vẫy tay ra hiệu cho em đi chậm lại.
Lúc đó không nghe theo mà vẫn bám theo thì cũng chẳng biết điều gì xảy ra, nhưng ít nhất là 1 đoạn ngắn ngay phía trước có 1 nhóm xe xxx GT đang đứng chờ.
Như nhiều người trên này thì những đoàn này không phải là đoàn xe ưu tiên, vì xe không cờ, rất hiếm khi họ hú còi, cùng lắm cái xe dẫn đầu có đèn chớp!

Chỉnh sửa cuối:

acc_75

Xe điện

Việc lắp đặt còi, cờ, đèn của xe được quyền ưu tiên phải đúng vị trí. Trên cơ sở kích thước của từng loại xe để xác định vị trí lắp đặt cho phù hợp (kể cả các loại xe được lắp đặt cố định hoặc xe được lắp trong trường hợp đột xuất). Tín hiệu còi, đèn của xe được quyền ưu tiên khi phát ra phải đủ điều kiện về âm thanh và ánh sáng để người và các phương tiện tham gia giao thông nhận biết được:

1. Xe ô tô: đèn phát tín hiệu ưu tiên lắp trên nóc xe, phía trên người lái; còi phát tín hiệu ưu tiên lắp ở trong xe hoặc trên nóc xe; cờ hiệu ưu tiên cắm ở đầu xe phía bên trái người lái.

2. Xe mô tô: đèn phát tín hiệu ưu tiên lắp ở càng xe bên phải, phía trước hoặc phía sau; còi phát tín hiệu ưu tiên lắp ở phía trước đầu xe; cờ hiệu ưu tiên cắm ở đầu xe.

Điều 15. Sử dụng tín hiệu ưu tiên

1. Xe được quyền ưu tiên chỉ được sử dụng tín hiệu ưu tiên khi đi làm nhiệm vụ; việc sử dụng tín hiệu ưu tiên của từng loại xe được quyền ưu tiên phải bảo đảm đúng quy định tại các Điều 4, 5, 6, 7, 8 và Điều 9 Nghị định này.

2. Nghiêm cấm các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không thuộc loại xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng còi, cờ, đèn phát tín hiệu ưu tiên hoặc xe được quyền ưu tiên nhưng lắp đặt, sử dụng tín hiệu còi, cờ, đèn ưu tiên không đúng quy định của Nghị định này.
Em cũng đọc thấy quy định này nhưng mà thôi đang rét để các cụ trên tranh luận cho ấm thớt :))

coolpix8700

Xe ngựa
Minhnd nói:

1. Xe ô tô: đèn phát tín hiệu ưu tiên lắp trên nóc xe, phía trên người lái; còi phát tín hiệu ưu tiên lắp ở trong xe hoặc trên nóc xe; cờ hiệu ưu tiên cắm ở đầu xe phía bên trái người lái.

Em cũng đọc thấy quy định này nhưng mà thôi đang rét để các cụ trên tranh luận cho ấm thớt :))
Xe đoàn này sai hết quy định rồi

coolpix8700

Xe ngựa
Sai ở đâu cụ?
Xe dẫn đoàn đây. Còn các xe khác là xe trong đoàn. Còn định nghĩa thế nào là ĐOÀN XE thì em chưa biết ở nghị định nào

View attachment 8272250
Xe dẫn đoàn - xe ưu tiên?
Nhìn đèn hiệu của mấy cái xe kia có đúng quy định cho xe ưu tiên không?
Khi họ nhắc mình, mang quy định ra soi không đúng thì có thể không tuân theo không (thường đi theo như vậy là mấy cái xe chuyên phục vụ an ninh cho cả đoàn)?
Clip này trong khu đô thị, còn chạy ra đường to nhiều khi không nhiều đèn nhấp nháy với còi như vậy đâu. Mà vào đô thị cũng không thấy mấy cái xe SUV to đeo cả mớ an ten, chẳng biết mấy cái này có được liệt vào xe ưu tiên không?

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Xe dẫn đường có 1 thôi chứ có mấy :-? Nghị định 109/2009 cũng chỉ nói xe dẫn đường, không qui định gì với xe theo sau. Và nguyên 1 đoàn xe có xxx hộ tống, cụ không tuân theo thì nó là lỗi "không tuân thủ hiệu lệnh của...", chưa bàn đến lỗi khác. Xe không giống xxx, người trên xe cũng không giống nốt, thì không có thẩm quyền để ra lệnh cho ai trên đường, như cụ nói dưới đây 8->
Em nói đó là tiếp cái mạch được đọc về 1 cái xe bị xxx húc đổ chổng 4 bánh lên trời và chứng kiến tận mắt 1 ông taxi bị xxx chèn lên vỉa hè. Xe xxx chèn cái xe kia lên vỉa hè, 1 lát rất nhanh sau có cái xxx GT đi đến, xe xxx kia chạy tiếp và xxx GT nói chuyện với lái xe taxi.
Còn trường hợp của em thì nhẹ nhất là cái xe kia kèm em đến đám xe xxx GT phía trước và tiếp tục hành trình nếu ngoài việc chạy nhanh bám theo, em không có hành động gì để họ nghi hơn. Việc của họ chỉ là bảo vệ an toàn cho ông Sếp phía trước (mà về an ninh quốc gia được xếp mức ưu tiên rất cao, nên thẩm quyền của họ có khi còn cao hơn chỉ chặn xe em)!

Trục

Xe ba gác
Xe đoàn này sai hết quy định rồi

Hai con bồ câu (đây là 2 xe dẫn đoàn), 1 oto xe trắng CSGT cắm cờ (nếu không có hai con xe bồ câu thì nó cũng là xe dẫn đoàn), nhìn kỹ rồi hẵng phán, chưa kể là có CSGT đứng điều tiết giao thông.

No Fear

Xe điện
Không liên quan nhưng lái xe đi trước mấy con lắp đèn ca lăng một lúc thì mù mắt luôn em nghĩ cũng không an toàn cho VIP ngồi xe giữa.

Demchinhhang.net

Xe container
Mai thấy em vượt đèn đỏ tạt đầu xe cụ thì cụ đừng mắng em nhé. Tại cụ có hiểu chuyện gì đang xảy ra với em đâu. Có khi lúc đó do em thích vượt đèn đỏ thôi. :))
Cụ cần địa chỉ không em đưa chỗ em hay đi, nói cụ không tin chứ quê em biển 8*,9*...(em xin lỗi các cụ biển đầu đó) đi như gà đi mổ thóc trong sân em né hết (đang đi thì phanh giữ đường đứng dò bàn đồ, đi ngược chiều chéo 1 đoạn vì lười vòng...) ngay chỗ cái TTTM Vincom LB có cái đường đôi to, ở đó có 1 đoạn cắt con lươn, bọn đón con học Mẫu giáo hoặc có việc gần đó thay vì chúng nó đi vòng xuống ngã 4 để quay đầu thì nó ngược chéo luôn cho lẹ...là em.nhường hết, rồi có cái đường xe lửa chỗ Việt Hưng, tầm 8h hơn có tầu đi qua, người ta kéo barie là y rằng đầu bên kia nó tràn 2 làn luôn. Bọn bên này cứ né luôn sang cho nó vượt nhanh rồi còn cùng cút khỏi chỗ đó. Em không vĩ đại gì, đơn giản là né cho được việc. Hehe.

edc

Xe lăn
E đọc thấy thớt chia ra 2 tầng lớp xã hội qua comment : tầng lớp bị trị và tầng lớp thống trị. Ở tầng nào bảo vệ luận điểm tầng đó. :D Cóông còn kêu giai cấp bị trị thì chấp nhận kđc lên tiếng và làm nhữngđiều như vậy :))
Chỉ là 1 ông lái xe biển 80 mà cụ nâng tầm lên; tầng lớp thống trị và tầng lớp bị trị thì thấy nó không thuận lắm. :))

Z90

Xe tăng
Chỉ là 1 ông lái xe biển 80 mà cụ nâng tầm lên; tầng lớp thống trị và tầng lớp bị trị thì thấy nó không thuận lắm. :))
Đây này cụ. Chứ e nâng đâu, biển xanh đi láo e còn táng cho k lên đc ý chứ tuổi gì mà thống trị :D
Các cụ hiểu phải có CSGT dẫn mới đc quyền ưu tiên là chưa chính xác.
Cần nghiên cứu thêm các văn bản dưới Luật xem có quy định thêm gì ko. Phải xem giấy phép cấp đèn còi ưu tiên cho cái xe đó là ưu tiên toàn thời gian hay ưu tiên khi có nhiệm vụ. Rất nhiều nhiệm vụ đặc biệt ngoài tầm hiểu biết của bạn.
Về kinh nghiệm, nếu bạn ko biết người ngồi trong xe hàm gì thì bạn nên tin vào giá chiếc xe :D
Giai cấp bị trị mà dám chặn xe chở thanh gươm lá chắn thì lành ít dữ nhiều rồi. Vui thôi đừng vui quá.

• Vodka
Reactions: edc

Trục

Xe ba gác
Chắc bác ít đi quốc lộ?
Không như các đoàn khách quốc tế, đoàn Quốc hội,...đoàn LĐ VN đi các địa phương ít khi có xxx dẫn đường với đủ cờ quạt (nhưng đoàn lại có thành phần hoành tráng với xe nghiệp vụ đông hơn rất nhiều). Xxx GT chỉ đứng trực ở các điểm GT quan trọng để khi cần sẽ can thiệp.
Xe trong đoàn không có cờ, đèn lắp sẵn, nhưng nhiều xe khi cần họ đặt lên. Chạy theo họ sẽ nhanh hơn, nhưng thường em chỉ dám theo 1 đoạn ngắn. Có 1 lần nhỡ chân em theo 1 đoạn có khi hơi dài. Cái xe cuối đoàn chạy chậm hại hú còi (không giương cờ, cũng không đèn hiệu) vẫy tay ra hiệu cho em đi chậm lại.
Lúc đó không nghe theo mà vẫn bám theo thì cũng chẳng biết điều gì xảy ra, nhưng ít nhất là 1 đoạn ngắn ngay phía trước có 1 nhóm xe xxx GT đang đứng chờ.
Như nhiều người trên này thì những đoàn này không phải là đoàn xe ưu tiên, vì xe không cờ, rất hiếm khi họ hú còi, cùng lắm cái xe dẫn đầu có đèn chớp!
Em cũng mấy lần bị nhường đường cho đoàn xe ưu tiên rồi, đặc biệt là trên cung đường cao tốc HN - BN.
Cái gì không có chứ cờ không thiếu.
Xe máy gắn cờ, còi hụ, đèn xoay đi trước, xe to gắn cờ, còi, đèn và loa phát thanh đi sau, "yêu cầu các phương tiện đi gọn vào bên phải....", cà chớn thì có con xe máy được trang bị full option khác nó vượt lên quật cho tung người ấy chứ.
Chưa kể trong đoàn, có cả xe biển trắng, biển vàng (bác cũng đừng bảo các xe dân sự này là sai quy định nhé, nó nằm trong đoàn nên vẫn là xe ưu tiên)... =)) đó là đoàn xe ưu tiên.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Nh
trên fb còn có mấy ông bảo là xe phải có cờ đèn còi mới tính là xe ưu tiên, lại còn iêu cầu phải có đèn trên nóc, kiểu tỏi đời cũ. Đội đấy mà gặp con này chắc tính là non-ưu tiên vì đèn ưu tiên lắp ở mặt calang ;))
ngoai_truong_my_duoc_ho_tong_bang_xe_gi_khi_sang_tham_viet_nam_14163015042023.jpg
Quy định về xe ưu tiên là gì thì căn heo đó thôi.
Các xe cụ đưa nó chạy có xe dẫn đoàn hết rồi.

Hự.

Xe điện
Nhỡ cái xe biển xanh đó bị lạc đoàn đang hối hả đuổi theo đoàn nên mới phi vào đường ngược chiều thì sao nhỉ 😁

coolpix8700

Xe ngựa
Hai con bồ câu (đây là 2 xe dẫn đoàn), 1 oto xe trắng CSGT cắm cờ (nếu không có hai con xe bồ câu thì nó cũng là xe dẫn đoàn), nhìn kỹ rồi hẵng phán, chưa kể là có CSGT đứng điều tiết giao thông.
Em đã viết phía trên đây là trong thành phố, mật độ giao thông đặc mới có xxx GT và dẫn đoàn. Không có clip nào về những đoàn này ngoài quốc lộ nên đưa tạm về những cái xe " trái quy định".
Ngoài quốc lộ không đông lắm xe xxx GT (hay cả xxx GT) chỉ đứng ở các ngã rẽ. Xe đoàn chạy cũng không nháy đèn và hú còi như trong clip!
Xe được xxx dẫn đoàn thì nhiều, nhưng đoàn có kèm đám xe "dịch vụ" trang bị "bất chuẩn" này thì không nhiều đâu!

Chỉnh sửa cuối:

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em đã viết phía trên đây là trong thành phố, mật độ giao thông đặc mới có xxx GT và dẫn đoàn. Không có clip nào về những đoàn này ngoài quốc lộ nên đưa tạm về những cái xe " trái quy định".
Ngoài quốc lộ không đông lắm xe xxx GT (hay cả xxx GT) chỉ đứng ở các ngã rẽ. Xe đoàn chạy cũng không nháy đèn và hú còi như trong clip!
Xe được xxx dẫn đoàn thì nhiều, nhưng đoàn có kèm đám xe "dịch vụ" trang bị "bất chuẩn" này thì không nhiều đâu!
Xe dẫn đoàn nó chạy theo đoàn đến điểm cuối luôn chứ có phải là chỉ dẫn trong thành phố thôi đâu? CỤ chưa bao giờ nhìn thấy xe csgt dẫn đoàn ngoài cao tốc à???
Đoàn trong clip là 2 con moto + con land cờ quạt đèn hú đủ kiểu đi đầu thế kia mà cụ phán là sai quy định là sao?

thinhtd

Xe container
Cụ cần địa chỉ không em đưa chỗ em hay đi, nói cụ không tin chứ quê em biển 8*,9*...(em xin lỗi các cụ biển đầu đó) đi như gà đi mổ thóc trong sân em né hết (đang đi thì phanh giữ đường đứng dò bàn đồ, đi ngược chiều chéo 1 đoạn vì lười vòng...) ngay chỗ cái TTTM Vincom LB có cái đường đôi to, ở đó có 1 đoạn cắt con lươn, bọn đón con học Mẫu giáo hoặc có việc gần đó thay vì chúng nó đi vòng xuống ngã 4 để quay đầu thì nó ngược chéo luôn cho lẹ...là em.nhường hết, rồi có cái đường xe lửa chỗ Việt Hưng, tầm 8h hơn có tầu đi qua, người ta kéo barie là y rằng đầu bên kia nó tràn 2 làn luôn. Bọn bên này cứ né luôn sang cho nó vượt nhanh rồi còn cùng cút khỏi chỗ đó. Em không vĩ đại gì, đơn giản là né cho được việc. Hehe.
Hha cụ gặp đúng em biển 89. :))