[Funland] Thông tin giải phóng mặt bằng đường Tam Trinh

enev123

Xe đạp
Mấy cụ cãi nhau thì đi mà lập topic khác, đây là nơi cập nhật các thông tin liên quan tới tiến độ đường Tam Trinh. Có thông tin gì mới không các cụ mợ? E thì mong ngóng hàng tuần có tiến triển gì ko để đi lại bớt khổ, chứ nhà em không ra mặt đường đâu.
Hôm nay em đi qua thì GPMB vẫn dậm chân tại chỗ, nhà thầu thì vẫn triển khai những chỗ đã có mặt bằng + kè bên phía sông. Nói chung tốc độ chậm lại nhiều. Em nghĩ vẫn đang chờ cơ chế từ thành phố mới khai thông được.

Heisenbergs

Xe hơi
Mấy cụ cãi nhau thì đi mà lập topic khác, đây là nơi cập nhật các thông tin liên quan tới tiến độ đường Tam Trinh. Có thông tin gì mới không các cụ mợ? E thì mong ngóng hàng tuần có tiến triển gì ko để đi lại bớt khổ, chứ nhà em không ra mặt đường đâu.
Đoạn Yên Sở dân ở đấy bảo vẫn đang đấu tranh cái dự án đường 15m để không bị lấy hết nhà, nhưng chắc CQ vẫn sẽ lấy trước phần 40m của dự án Tam Trinh để làm trước đã. Nhưng tóm lại là vẫn đang chờ đợi thôi chưa có deadline nào cả

knedi1

Xe tăng
Xưa nay ko cưỡng chế thì sẽ ko bao giờ gpmb nhanh được, 5 người 10 ý, dân lại tham và ai cũng vậy thôi. Ko quyết liệt kiểu cứ khó thì để lại sẽ lai mất vài năm, vốn lại đội lên, thiệt hại cả NN cả XH.
Thực ra cưỡng chế là gần như bắt buộc với những dự án như này vì nguồn gốc đất là đất lấn chiếm, hoặc đất nông nghiệp, các hộ dân tự ý chuyển nhượng và xây dựng trái phép xong ăn ở thường xuyên không tranh chấp 1 thời gian dài, lại được đóng thuế đất nên tự nhiên nghĩ mình đang đúng. Cũng các trường hợp như này tại các vị trí vào quy hoạch đất ở lại được cấp sổ đỏ nên các hộ này thấy mình bị đối xử bất công thế là chống đối tới cùng. GPMB những hộ như này phải làm đúng ngay từ đầu và có thời gian dài tuyên truyền, vận động, thuyết phục để họ hiểu. Sau đó lập kế hoạch cưỡng chế và thực hiện thật, trước khi cưỡng chế thì tháo gỡ cho họ 1 chút như kiểu hỗ trợ di chuyển, tiền thuê kho, tiền thuê nhà 6 tháng, .... kiểu gì họ cũng phải đồng thuận.

knedi1

Xe tăng
Hôm nay em đi qua thì GPMB vẫn dậm chân tại chỗ, nhà thầu thì vẫn triển khai những chỗ đã có mặt bằng + kè bên phía sông. Nói chung tốc độ chậm lại nhiều. Em nghĩ vẫn đang chờ cơ chế từ thành phố mới khai thông được.
Cái trò báo cáo thành phố tháo gỡ là đặc thù của chuyên viên quận Hoàng Mai tư vấn cho lãnh đạo, gần như các đề nghị tháo gỡ đều được TP giao cho tổ liên ngành rà soát và gần như là không được. Luật đã quy định chức năng nhiệm vụ của cấp Quận rồi mà cứ báo cáo vượt cấp thì sao được, các Quận khác làm được sao HM lại phải xin tháo gỡ.

enev123

Xe đạp
Thực ra cưỡng chế là gần như bắt buộc với những dự án như này vì nguồn gốc đất là đất lấn chiếm, hoặc đất nông nghiệp, các hộ dân tự ý chuyển nhượng và xây dựng trái phép xong ăn ở thường xuyên không tranh chấp 1 thời gian dài, lại được đóng thuế đất nên tự nhiên nghĩ mình đang đúng. Cũng các trường hợp như này tại các vị trí vào quy hoạch đất ở lại được cấp sổ đỏ nên các hộ này thấy mình bị đối xử bất công thế là chống đối tới cùng. GPMB những hộ như này phải làm đúng ngay từ đầu và có thời gian dài tuyên truyền, vận động, thuyết phục để họ hiểu. Sau đó lập kế hoạch cưỡng chế và thực hiện thật, trước khi cưỡng chế thì tháo gỡ cho họ 1 chút như kiểu hỗ trợ di chuyển, tiền thuê kho, tiền thuê nhà 6 tháng, .... kiểu gì họ cũng phải đồng thuận.
Rất đồng tình với cụ

enev123

Xe đạp
Cái trò báo cáo thành phố tháo gỡ là đặc thù của chuyên viên quận Hoàng Mai tư vấn cho lãnh đạo, gần như các đề nghị tháo gỡ đều được TP giao cho tổ liên ngành rà soát và gần như là không được. Luật đã quy định chức năng nhiệm vụ của cấp Quận rồi mà cứ báo cáo vượt cấp thì sao được, các Quận khác làm được sao HM lại phải xin tháo gỡ.
Lần này mà không đạt tiến độ hoặc ít nhất không có chuyển biến rõ rệt vào cuối năm em xác định sẽ không bao giờ quay lại cái quận này nữa :)))

theanh_vnpt

Xe điện
chuẩn luôn

thongnv

Xe điện
tình hình mặt bằng chậm đi hẳn rồi
chả nhẽ thi công mấy đoạn xong lại dừng, chờ mặt bằng tiếp? nghe buồn cười nhỉ

Khongdanhvong

Xe điện
Luật quy định nào thế cụ, em đọc tham khảo với?

Đường vĩnh hưng hôm bão lũ cả phố lụt nó mới lụt khoảng ba bốn đoạn (vẫn đi xe máy được), trong các ngõ của nó còn chưa lụt, nhưng chỗ Dương văn bé ngõ ngách lụt nhiều lắm rồi. Vài tiếng sau tạnh mưa rút sạch. Cụ cập nhật thông tin thêm.
E hôm ngập đi đón cháu nước ngập đến đầu gối mà cụ bảo nhẹ nhàng thế.
Đấy là hôm cuối tháng 8 chứ ko phải đợt bão nhé cụ.
Còn e ko biết cụ đi xe thuyền hay xe bay chứ e đi xe số nó ngập tới đầu gối là e phải dắt rồi cụ ạ

Khongdanhvong

Xe điện
E hôm ngập đi đón cháu nước ngập đến đầu gối mà cụ bảo nhẹ nhàng thế.
Đấy là hôm cuối tháng 8 chứ ko phải đợt bão nhé cụ.
Còn e ko biết cụ đi xe thuyền hay xe bay chứ e đi xe số nó ngập tới đầu gối là e phải dắt rồi cụ ạ
Đúng hôm lũ lên sau bão cao nhất tháng 9 đây cụ, mưa liên tục, em chạy từ Nguyễn Khoái vào đi grab xe máy, tới gối vẫn đi xe được. Hôm đó bao nhiêu chỗ ngập đầu gối đấy cụ. Nó ngập khoảng 3 đoạn chỗ số 300 mấy, 254 và một ít 200, trong ngõ lại không sao.
Cụ nói chuyện bay nghe hoang đường quá.

theanh_vnpt

Xe điện
bọn Quận sợ trách nhiệm lên đẩy lên TP mà

knedi1

Xe tăng
bọn Quận sợ trách nhiệm lên đẩy lên TP mà
Không phải sợ trách nhiệm cụ ạ mà là không muốn làm. Mà bọn nó nêu đủ thứ lý do khó khăn và đề nghị tháo gỡ như kiểu, đất lấn chiếm không giấy tờ mà ở lâu rồi thì đề nghj tháo gỡ được đền bù bằng 70% giá đất ở chẳng hạn. Trong khi luật nó quy định rõ là lấn chiếm là 0 đồng rồi nhưng vẫn báo cáo. Xong bọn nó trả lời với các hộ dân là đang báo cáo TP rồi, chờ thôi.

Khongdanhvong

Xe điện
Không phải sợ trách nhiệm cụ ạ mà là không muốn làm. Mà bọn nó nêu đủ thứ lý do khó khăn và đề nghị tháo gỡ như kiểu, đất lấn chiếm không giấy tờ mà ở lâu rồi thì đề nghj tháo gỡ được đền bù bằng 70% giá đất ở chẳng hạn. Trong khi luật nó quy định rõ là lấn chiếm là 0 đồng rồi nhưng vẫn báo cáo. Xong bọn nó trả lời với các hộ dân là đang báo cáo TP rồi, chờ thôi.
Hơi vô lý ạ. Tại sao không muốn làm nhỉ, trong nhà nước em thấy sợ nhất là phật ý lđ, phật ý dân là chuyện bình thường.

thongnv

Xe điện
cán bộ mà như thế thì chán thế nhỉ

Alexandre Ciskob

Xe điện
Các đô thị lớn trên thế giới, nhất là những đô thị có tốc độ đô thị hóa nhanh ở các nước đang phát triển thì luôn tồn tại một cái khu ổ chuột. Bằng một cách nào đó, vô tình hay hữu ý, quá trình đô thị hóa thủ đô đã biến Hoàng Mai thành một quận ổ chuột cỡ lớn. Hi vọng Hoàng Mai sẽ sớm phát triển :D
Nếu tiến trình đô thị hóa, hiện đại hóa mà không thể tránh khỏi những khu ổ chuột..
.....
thì em vui vẻ chấp nhận Hoàng Mai là khu ổ chuột mãi mãi luôn, để cho các quận khác tiến thẳng lên hiện đại =))

Khongdanhvong

Xe điện
cán bộ mà như thế thì chán thế nhỉ
Cán bộ nào chẳng vậy cụ, cấp trên mà chưa phê duyệt còn lâu mới dám làm, vì là người chịu trách nhiệm. Nếu có phê duyệt từ cấp trên thì trên chịu trách nhiệm. Cũng hợp lý mà, làm càng cao trách nhiệm càng cao. Ví dụ TX ra hẳn một quyết định cưỡng chế mà dưới không làm thì nguy to.

xe đạp mini62

Xe buýt
Ko lập kế hoạch cưỡng chế rồi cho dân thấy ko chấp thuận là làm thật, làm tới cùng thì con lâu dân mới chịu cụ ạ, được 1 nghĩ mình xứng đáng 2, lúc nào tâm lý họ cũng nghĩ là bị thiệt thôi nên càng nhân nhượng, dần càng ỳ ra, lùi tiến độ, đội chi phí đến khi ko được bổ xung thêm nguồn thì DA lại nằm im, lại hết 1 nhiệm kì LĐ. Nên giờ chỉ xem độ quyết liệt của HM đến đâu thôi chứ các bác cứ huyết liệc, chém gió trên báo để bc TP thì dân khu vực này còn khổ.

thongnv

Xe điện
Ko lập kế hoạch cưỡng chế rồi cho dân thấy ko chấp thuận là làm thật, làm tới cùng thì con lâu dân mới chịu cụ ạ, được 1 nghĩ mình xứng đáng 2, lúc nào tâm lý họ cũng nghĩ là bị thiệt thôi nên càng nhân nhượng, dần càng ỳ ra, lùi tiến độ, đội chi phí đến khi ko được bổ xung thêm nguồn thì DA lại nằm im, lại hết 1 nhiệm kì LĐ. Nên giờ chỉ xem độ quyết liệt của HM đến đâu thôi chứ các bác cứ huyết liệc, chém gió trên báo để bc TP thì dân khu vực này còn khổ.
em nghĩ máy móc thi công ầm ầm rồi
lần này ko thể ko xong được

dee.legolas

Xe hơi
Hòa Bình Green thì em ko rõ nhưng tòa G3 thì nó thiết kế khác hẳn tòa G1, G2. Xấu điên, còn không có có ban công, lại chỉ có mấy căn góc 3 ngủ có sổ nên trước nghe bảo bán mãi chả ai mua đó cụ. Nó vẫn mới hơn, bên trong vẫn sang chảnh hơn HB Green nên chắc cũng tùy gu thôi cụ.
Cụ mua sale nào cho cụ thông tin hay là cụ tìm hiểu ntn thế :D
G3 có sổ hết r, chỉ còn 1 số ít căn thuộc cùng 1 trục ở góc do không thống nhất cái vụ tính diện tích ra sổ nên họ cứ kô làm thôi, chứ bản chất đều đc cấp sổ hết rồi cụ nhé!
Còn ban công hay kô kia xấu điên hay kô là do gu thôi, em chọn G3 vì kô thích quá nhiều ban công thừa thãi, diện tích sử dụng bên trong được nhiều hơn.