[Funland] Thông tin cá nhân bị lộ và những hệ lụy

Dan du an

Xe ba gác
Hôm trước em trên Lào Cai thấy số lạ lại hỏi có phải là anh.... không, muốn giới thiệu với anh một cơ hội đầu tư.... Em bảo không quan tâm xong cup máy, một lát lại một đứa giọng miền trong gọi tiếp bảo cái gì đó tương tự. Tầm nửa tiếng sau có một đứa em vừa mở máy hỏi em có phải số điện thoại của anh ... không. Em lúc đó đang bực bảo bố mày bọn lừa đảo.... Thành ra lại là số của bệnh viện gọi hẹn lịch cho ông già em.... Ngại quá đi mất....

Lucky.Cat

Xe buýt
Thôn tin cá nhân (CMT, SĐT) bị lộ và những hệ lụy

Chuyện là hôm vừa rồi người nhà cháu bị số điện thoại 0763288071 gọi điện đến:

Lừa đảo 1: Tôi là Trung úy Lê Ngọc Hân, cơ quan điều tra CA TP ĐN, gọi đến để xác minh và xử lý vụ tại nạn giao thông liên quan đến chiếc xe được anh/chị thuê tại ĐN. Hiện người bị tai nạn đang rất nguy kịch, chúng tôi cần anh/chị vào ĐN để xử lý vụ việc. (bọn lừa đảo biết luôn cả số CMT, số điện thoại)

Người nhà: Tôi không thuê xe, và cũng không gây tai nạn

Lừa đảo 1: Vậy tôi chuyển tiếp điện thoại này của anh/chị cho đ/c CA đang điều tra vụ án này để làm rõ vụ việc (số điên thoại lừa 2: 0869898796)

Lừa đảo 2: chị có phải chị Nguyễn Thị A, CMT: XYZ

Người nhà: Vâng,

Lừa đảo 2: Vụ án liên quan chiếc xe chị thuê là rất nghiêm trọng, chúng tôi yêu cầu chị có mặt tại Phòng CSGT HC, TP ĐN, trước 15h ngày 21/07/2022 để phối hợp với cơ quan điều tra giải quyết vụ việc này

Người nhà: Tôi không thuê xe, tôi không gây tai nạn, và tôi cũng không thể vào ĐN lúc này....

Lừa đảo: Trong trường hợp chị không vào được, chúng tôi sẽ gửi chị đường link để chị khai Hồ sơ báo án online....

Cũng may lúc này nhà cháu đi làm về, người nhà lo quá đưa cho cháu nghe điện và cuống quýt nói qua tình hình...

Cháu: Alo, anh gửi giúp tôi thông tin liên quan vụ việc đến: Nguyễn văn C, cơ quan điều tra, BCA, PVĐ, đề tôi xử lý

Lừa đảo 2: tút tút....

=> Với kiểu lừa đảo tinh vi như thế này, nhà cháu nghĩ các chị em, hoặc người già, người ít tiếp xúc thông tin ..rất khó để tránh được. Chúng nó lừa đảo ép chuyển tiền chạy các thứ là điều tất nhiên...

Nhà các cụ có ai bị như thế chưa ạ? và phải làm thế nào để ngăn chặn bắt hết bọn lừa đảo này bây giờ nhỉ?
Có đứa con gái giọng ngọng gọi em và thông báo là có BB vượt đèn đỏ, tại sao đến nhà mấy lần không gặp 🤣🤣🤣. Em nói "Thế à, đi bộ cũng bị phạt vượt đèn đỏ hả, gửi BB đến 87 Trần Hưng Đạo nhé". Nó hỏi Trần Hưng Đạo là ở đâu đâu. Em nói ở cái đầu mày ý, tổ sư bố con lừa đảo. Nó tắt máy luôn

hungkttt

Xe tăng
Em trước cũng bị bộ CA gọi điện:
1: a đang bị kiện lừa đảo abc
2: này đến bắt bố hộ cái bố đang nợ nhiều chúng nó đòi gắt quá.
🤣🤣🤣

4banhxequay

Xe điện
Nhiều lúc em cũng tự hỏi: Thông tin về bọn tội phạm được đăng tải trên VTV, rồi CAP phổ biến .... Nói chung ở TP đại đa số dân đều biết cả qua TV, quán nước truyền miệng, bạn bè ... Vậy mà cũng có người vẫn bị lừa. Phải chăng những người đó bản thân cũng hay sợ hãi cơ quan công quyền hoặc hay "khuất tất" thì mới sợ và làm theo thế ? Một cuộc điện thoại về nguyên tắc ko thể giải quyết được hết vấn đề, chưa kể là quan trọng. Hơn nữa mình có làm điều đó đâu mà lại sợ làm theo hướng dẫn ?
Dân mình cũng hay thật. Có chuyện lên mạng hò nhau chê bôi, phản đối ầm ầm .... nhưng có ai đó dọa mình lại sợ phát khiếp và làm theo.
Tâm lý một số người sợ chính quyền, công an là chính, còn kẻ tội phạm thì còn lâu nó sợ dạng này nhé

congngo

Xe điện
Thôn tin cá nhân (CMT, SĐT) bị lộ và những hệ lụy

Chuyện là hôm vừa rồi người nhà cháu bị số điện thoại 0763288071 gọi điện đến:

Lừa đảo 1: Tôi là Trung úy Lê Ngọc Hân, cơ quan điều tra CA TP ĐN, gọi đến để xác minh và xử lý vụ tại nạn giao thông liên quan đến chiếc xe được anh/chị thuê tại ĐN. Hiện người bị tai nạn đang rất nguy kịch, chúng tôi cần anh/chị vào ĐN để xử lý vụ việc. (bọn lừa đảo biết luôn cả số CMT, số điện thoại)

Người nhà: Tôi không thuê xe, và cũng không gây tai nạn

Lừa đảo 1: Vậy tôi chuyển tiếp điện thoại này của anh/chị cho đ/c CA đang điều tra vụ án này để làm rõ vụ việc (số điên thoại lừa 2: 0869898796)

Lừa đảo 2: chị có phải chị Nguyễn Thị A, CMT: XYZ

Người nhà: Vâng,

Lừa đảo 2: Vụ án liên quan chiếc xe chị thuê là rất nghiêm trọng, chúng tôi yêu cầu chị có mặt tại Phòng CSGT HC, TP ĐN, trước 15h ngày 21/07/2022 để phối hợp với cơ quan điều tra giải quyết vụ việc này

Người nhà: Tôi không thuê xe, tôi không gây tai nạn, và tôi cũng không thể vào ĐN lúc này....

Lừa đảo: Trong trường hợp chị không vào được, chúng tôi sẽ gửi chị đường link để chị khai Hồ sơ báo án online....

Cũng may lúc này nhà cháu đi làm về, người nhà lo quá đưa cho cháu nghe điện và cuống quýt nói qua tình hình...

Cháu: Alo, anh gửi giúp tôi thông tin liên quan vụ việc đến: Nguyễn văn C, cơ quan điều tra, BCA, PVĐ, đề tôi xử lý

Lừa đảo 2: tút tút....

=> Với kiểu lừa đảo tinh vi như thế này, nhà cháu nghĩ các chị em, hoặc người già, người ít tiếp xúc thông tin ..rất khó để tránh được. Chúng nó lừa đảo ép chuyển tiền chạy các thứ là điều tất nhiên...

Nhà các cụ có ai bị như thế chưa ạ? và phải làm thế nào để ngăn chặn bắt hết bọn lừa đảo này bây giờ nhỉ?
Em bị một lần, vừa mới bô lô, ba la em choảng luôn: Tao húc chết bố mày à, cút.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Em nhận cuộc gọi tự động, của "cục csgt", báo là có biên lai phạt nguội, đang rảnh háng nên bấm số 9 để gặp cán bộ của "cục", em nhỏ nhẹ hỏi cán bộ ơi "cục" của cán bộ chộ nào để em qua nộp tiền ạ, cán bộ chửi em luôn, là bọn tao ở nhà bố mày. Từ bé tới giờ em chưa bao giờ nghĩ cán bộ "cục csgt" lại ăn nói vô văn hóa thế :((

Thạc sỹ

Xe tăng
Em thấy nói chuyện như cậu này cũng được đấy, lần sau em bị chắc học cách này

Thắng Formosa

Xe tăng
Có chức năng chặn số không thuộc danh bạ đó cụ