[Funland] Thông tin cá nhân bị lộ và những hệ lụy

Thôn tin cá nhân (CMT, SĐT) bị lộ và những hệ lụy

Chuyện là hôm vừa rồi người nhà cháu bị số điện thoại 0763288071 gọi điện đến:

Lừa đảo 1: Tôi là Trung úy Lê Ngọc Hân, cơ quan điều tra CA TP ĐN, gọi đến để xác minh và xử lý vụ tại nạn giao thông liên quan đến chiếc xe được anh/chị thuê tại ĐN. Hiện người bị tai nạn đang rất nguy kịch, chúng tôi cần anh/chị vào ĐN để xử lý vụ việc. (bọn lừa đảo biết luôn cả số CMT, số điện thoại)

Người nhà: Tôi không thuê xe, và cũng không gây tai nạn

Lừa đảo 1: Vậy tôi chuyển tiếp điện thoại này của anh/chị cho đ/c CA đang điều tra vụ án này để làm rõ vụ việc (số điên thoại lừa 2: 0869898796)

Lừa đảo 2: chị có phải chị Nguyễn Thị A, CMT: XYZ

Người nhà: Vâng,

Lừa đảo 2: Vụ án liên quan chiếc xe chị thuê là rất nghiêm trọng, chúng tôi yêu cầu chị có mặt tại Phòng CSGT HC, TP ĐN, trước 15h ngày 21/07/2022 để phối hợp với cơ quan điều tra giải quyết vụ việc này

Người nhà: Tôi không thuê xe, tôi không gây tai nạn, và tôi cũng không thể vào ĐN lúc này....

Lừa đảo: Trong trường hợp chị không vào được, chúng tôi sẽ gửi chị đường link để chị khai Hồ sơ báo án online....

Cũng may lúc này nhà cháu đi làm về, người nhà lo quá đưa cho cháu nghe điện và cuống quýt nói qua tình hình...

Cháu: Alo, anh gửi giúp tôi thông tin liên quan vụ việc đến: Nguyễn văn C, cơ quan điều tra, BCA, PVĐ, đề tôi xử lý

Lừa đảo 2: tút tút....

=> Với kiểu lừa đảo tinh vi như thế này, nhà cháu nghĩ các chị em, hoặc người già, người ít tiếp xúc thông tin ..rất khó để tránh được. Chúng nó lừa đảo ép chuyển tiền chạy các thứ là điều tất nhiên...

Nhà các cụ có ai bị như thế chưa ạ? và phải làm thế nào để ngăn chặn bắt hết bọn lừa đảo này bây giờ nhỉ?
Rảnh thì ngồi câu giờ, không rảnh thì như cụ gì trên OF " Alo, đồng chí tên gì ạ?"; " Tôi tên A"; " ĐM thằng A".

milevsko

Xe tăng
Tộ sư chúng nó, em thỉnh thoảng cũng bị à ơi kiểu này. Chúng nó chưa kịp nói đến câu thứ 10, em đã cho ăn đủ lòng lợn tiết canh. Tịt hẳn nhá, kk.

babetnhe_no1

Xe buýt
Em cũng bị nó gọi bảo là có 1 kiện hàng c gửi bị hải quan giữ lại vì ktra thấy có hàng quốc cấm, đề nghị c hợp tác xử lý. Lúc đầu cũng nghĩ là hay mình gửi hàng rồi bị đứa nào trà trộn linh tinh vào để đổ tội nhưng sau nghĩ đến nhiều vụ lừa đảo rồi nên lật giọng luôn, nhiều hình thức lừa đảo quá mà mình k thể lường trước để phản kháng được

cairong_2011

Xe container
Nhiều lúc em cũng tự hỏi: Thông tin về bọn tội phạm được đăng tải trên VTV, rồi CAP phổ biến .... Nói chung ở TP đại đa số dân đều biết cả qua TV, quán nước truyền miệng, bạn bè ... Vậy mà cũng có người vẫn bị lừa. Phải chăng những người đó bản thân cũng hay sợ hãi cơ quan công quyền hoặc hay "khuất tất" thì mới sợ và làm theo thế ? Một cuộc điện thoại về nguyên tắc ko thể giải quyết được hết vấn đề, chưa kể là quan trọng. Hơn nữa mình có làm điều đó đâu mà lại sợ làm theo hướng dẫn ?
Dân mình cũng hay thật. Có chuyện lên mạng hò nhau chê bôi, phản đối ầm ầm .... nhưng có ai đó dọa mình lại sợ phát khiếp và làm theo.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em bảo gửi giấy về cơ quan em 47 Phạm văn Đồng

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái này có phải bên Campuchia làm ko? Người việt qua đó làm có chỉ tiêu ngày phải lừa được bao nhiêu tiền đấy. Nếu có cách giả số vn để gọi từ cam thì chắc là đúng.

hungeverest

Xe điện
Đa phần là mấy ô nhõi vắt mũi chưa sạch thôi mà, nhưng nó cứ gọi suốt cũng bực mình, e thì suốt ngày bị gọi bảo liên quan đến bán kít tét, giờ bên e sẽ cẳt liên lạc để điều tra. Đến giờ cứ alo đến là e bảo mày cắt đi cho bố mày nhờ, đang nợ ngập đầu đây, thế là tút tút.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em thì nghe cái là biết nó lừa, cứ để đt đấy cho nó nói 1 mình...

vieteuro

Xe container
Vừa sáng qua em cũng nhận cuộc điện. Đọc rõ thông tin họ tên, địa chỉ... (số đt của em chính chủ, nhưng đứng tên ngan già nhà em)
- Anh đc quà tặng tri ân.
- Quà là mỹ phẩm Italy trị giá 1,5tr.
- Anh chỉ cần trả 150k.
Em cắt ngang: Mày dẹp mẹ mày đi. Thế là tuttut...
em nhận hết
báo cứ chuyển phát cho anh
ship gọi hỏi hàng gì báo luôn lừa đảo hoàn hàng
chúng nó mất tiền ship 2 vòng :))

onano69

Xe container
Cũng nên tham khảo cách xử lý của tay này :))

HUNGSMUN

Xe container
Sáng nay em nhận được 1 cuộc của bảo hiểm bảo liệt +37154428009
Chiều nay thêm cuộc của Cục sảnh bát lao thông: 0915529750
Mẹ em trưa nay cũng nhận được 1 cuộc của Thuế nhà đất, họ điện để giúp đỡ mình. Tốt bụng quá.
Không lẽ các cơ quan chức năng không làm gì được chúng nó hay sao.

Root Sudo

Xe tải
Bọn lừa đảo này đa số ngồi bên Campuchia. Dân mình bị dụ sang Campuchia để lừa dân mình.

maximax903

Xe điện
Èo mẹ, nhận mấy cuộc gọi kiểu này thì nên chửi, hoặc bảo mày đến địa chỉ này mà lấy tiền này.

toyennha

Xe lăn
Sim số đẹp của má em rất ít người biết ngoài người trong nhà em( là 3 người) và sim đó cũng ko chính chủ của má em luôn. Vậy mà nó vẫn dụ được má em và = cách nào đó đã dụ mà nói ra là gốc Đà Nẵng. Vài hôm sau lại 1 số # gọi nói gây tai nạn tại Đà Nẵng abc,xyz. tùm lum tà la. Má em nói em biết . em chỉ nói lại má ko khai với nó lấy gì nó biết sim má ngoài 3 người trog nhà ko ai biết và sim thông tin ko chính chủ nó càng ko biết được. Và con dâu má cũng đã xem chẳng có ai vào xem thông tin của má hết.
Đó là với sim ít giao tiếp thì em còn biết được. Chứ như cái sim rác của em lúc dịch quét Qr qua trạm quá trời giờ nó hăm dọa spam em cũng bó tay. Kệ mịa mày tao méo phạm luật. Thích thì face to face

cò dất

[Tịch thu bằng lái]

Lừa đảo 1: Tôi là Trung úy Lê Ngọc Hân, cơ quan điều tra CA TP ĐN, gọi đến để xác minh và xử lý vụ tại nạn giao thông liên quan đến chiếc xe được anh/chị thuê tại ĐN. Hiện người bị tai nạn đang rất nguy kịch, chúng tôi cần anh/chị vào ĐN để xử lý vụ việc. (bọn lừa đảo biết luôn cả số CMT, số điện thoại)

Lừa đảo 1: Vậy tôi chuyển tiếp điện thoại này của anh/chị cho đ/c CA đang điều tra vụ án này để làm rõ vụ việc (số điên thoại lừa 2: 0869898796)

Lừa đảo 2: Vụ án liên quan chiếc xe chị thuê là rất nghiêm trọng, chúng tôi yêu cầu chị có mặt tại Phòng CSGT HC, TP ĐN, trước 15h ngày 21/07/2022 để phối hợp với cơ quan điều tra giải quyết vụ việc này

Người nhà: Tôi không thuê xe, tôi không gây tai nạn, và tôi cũng không thể vào ĐN lúc này....

Lừa đảo: Trong trường hợp chị không vào được, chúng tôi sẽ gửi chị đường link để chị khai Hồ sơ báo án online....

Cũng may lúc này nhà cháu đi làm về, người nhà lo quá đưa cho cháu nghe điện và cuống quýt nói qua tình hình...

Cháu: Alo, anh gửi giúp tôi thông tin liên quan vụ việc đến: Nguyễn văn C, cơ quan điều tra, BCA, PVĐ, đề tôi xử lý

=> Với kiểu lừa đảo tinh vi như thế này, nhà cháu nghĩ các chị em, hoặc người già, người ít tiếp xúc thông tin ..rất khó để tránh được. Chúng nó lừa đảo ép chuyển tiền chạy các thứ là điều tất nhiên...

Nhà các cụ có ai bị như thế chưa ạ? và phải làm thế nào để ngăn chặn bắt hết bọn lừa đảo này bây giờ nhỉ?
giống vụ của bà xã em ...
lừa đảo : alo có phải chị là nguyễn thị... không ?
vợ em: vâng
lừa đảo : chị hiện tại đã phạm tội ..và được cơ quan điều tra .. đề nghị chị khai báo và hợp tác
vợ em : à thế chúng mày báo cho công an bắt tao đi..tao còn buôn ma túy nữa đấy
lừa đảo : tắt đt luôn

thichrauxanh

Xe điện
E thì bày tỏ sự sợ hãi, xin tư vấn và bật loa ngoài lên rồi đanh́ chế :D Hết trận hỏi lại e nó là : a sợ quá chưa hiểu, e tua lại a nghe kỹ cái :D

pooka

Xe container
Rảnh thì ngồi câu giờ, không rảnh thì như cụ gì trên OF " Alo, đồng chí tên gì ạ?"; " Tôi tên A"; " ĐM thằng A".
Lần sau hỏi thêm phụ mẫu đồng chí tên gì, để đòi quan hệ với phụ mẫu nó mới hợp lý chứ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cũng nên tham khảo cách xử lý của tay này :))

Dài dòng và mất time quá!!! :( [-X ;;)

Với em thì chỉ ngắn gọn ntn: :D

Hay dài và "đủ đầy" hơn tẹo nữa: :P

Và sẽ dài và rất chân tình, cảm động nhưng vẫn không thiếu nhã nhặn nếu gặp "em gái mưa": :x

safenoodles

Xe cút kít

Em chưa bao giờ bị đứa nào nó gọi kiểu như trên, cụ ạ.