[Funland] Thông cống siêu mạnh :T

chomchom2020

Xe hơi
Trước nhà e đã từng bị tắc bồn rửa bát cả tuần. Sau khi dùng tất cả các loại thông cống k ăn thua, cuối cùng nhà e dùng cái dây thép thông cống mà xoắn xoắn ý mới thông được. Tắc cống thật khổ sở luôn.

Quyen.pv

Xe tải
Cụ mua cái dây lò xo về cắm vào quay tay, ra hết luôn. Cứ phải trực tiếp chứ mấy cái bột với nước chả ăn thua
Tối hôm trước em cho nước nóng, dùng tay kiểm tra theo ống thì thấy nóng đến thoát sàn. Hôm qua tháo dưới mấy cút dưới chậu chek thấy ko tắc. chăc nhà em tắc đâu đoạn thoát sàn ah. EM đang tính cuois tuần gọi kỷ thuật kiểm tra xem

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

tungna414

Xe tăng
Em hay mua thông cống Sifa, loại 50k/chai, 1.4l, nắp vàng (ko phải loại nắp xanh).
Thành phần chính là axit sulfuric.
Em thấy dùng rất ổn.
Em dùng cho chậu rửa mặt và các đường cống khác trong nhà.
Nhưng chưa dùng cho phần chậu rửa bát bao giờ.
Phần ruột gà chậu rửa bát mà tắc, em hay tháo ra vệ sinh và bốc bỏ rác.

tranminhhoa

Xe tăng
Xưa học hoá phổ thông vẫn nhớ là axit có phản ứng với nhựa đâu nhờ :D

hairyscary

Xe điện
Nhà e cũng dùng thứ này ah. Vẩn tắc mới nhọ
Sry cụ. Lúc cụ bảo mua soda vè hoà nước, em dặn cụ xem lại post ở trang 8 mà không nói rõ hẳn, để cụ mất công mất việc.

Hoá chất thông cống thì nên dùng loại có NaOH (sodium hydroxide) hoặc KOH (potassium hydroxide), có thể có thêm NaHClO (sodium hypochloride thì phải) và thậm chí có thể có cả HClO2.
Trước em hay dùng OClean loại chai nhựa màu xám sẫm, lúc đó nó còn đủ 3 thành phần, chai hai ngăn riêng, đổ vào ống thoát nước mới tự trộn với nhau - nếu có loại nào đủ cả ba thành phần này thì nên dùng, nhưng chắc chắn sẽ đắt. Giờ OClean em chỉ thấy thành phần còn Sodium Hydroxide. Cụ gúc ‘nước thông cống sodium hypochloride’ (hoặc hypochlorite) thì sẽ ra một số loại có 2 thành phần Sodium Hydroxide và Sodium Hypochloride. Đây là loại nên dùng cho những ca nặng. (Giờ em không thấy loại nào có cả HClO2 nữa)

Riêng về ca nhà cụ thì em thấy là nên mua dây thông cống - hàng sắt/kim khí hay ống nước thường bán - chú ý mua dây dài hơn đường ống ở nhà, và dây là sợi liền, không có vết nối. Dây có vết nối khi xoay có thể bị đứt. Đường ống nhà cụ đã tắc một lần thì khả năng sẽ tắc nữa gần như là chắc chắn nếu không đục lên để lắp lại, nên có cái dây thông cống sẽ rất tiện. Thông bằng dây thông trước, nếu thoát nước được thì xả nước, rồi mới đổ nước thông cống để xử lý nốt những cục bã còn mắc lại không trôi được. Những cục này sẽ làm ống nhanh tắc lại. Xả nước thì phải xả đầy một bồn nước rồi tháo nắp chặn cho nước ào xuống cùng lúc chứ không xả bằng cách chỉ mở vòi nước.
Cụ đọc mấy trang trước, có một cụ post về việc tắc ở đầu ngoài của ống thoát, do miệng ống thoát hướng xuống và ngập trong cống chính. Miệng ống thoát hướng xuống và luôn bị ngập thì mỡ trong nước thải nổi lên và nằm trong ống thoát, lâu ngày tắc là chắc chắn.

Soda thì yếu nên chỉ dùng khi thấy nước thoát chậm thôi.

jo26

Xe tải
Kiểm soát chặn rác tốt thì tắc chủ yếu do mỡ bám
Mỡ là axit béo . Nhà em cứ ra Hàng Hòm làm cân Sút ( NAOH) , mỗi buổi tối lại cho 1 thìa vào cho nó tan dần để tẩy mỡ . Các mỡ mới khá dễ tẩy , nếu két lâu ngày , thành phần biến đổi rồi mới khó tẩy
Mà các cụ chú ý , dùng giấy ăn lau bớt mỡ dính trước khi cho vào rửa

tranminhhoa

Xe tăng
Kiểm soát chặn rác tốt thì tắc chủ yếu do mỡ bám
Mỡ là axit béo . Nhà em cứ ra Hàng Hòm làm cân Sút ( NAOH) , mỗi buổi tối lại cho 1 thìa vào cho nó tan dần để tẩy mỡ . Các mỡ mới khá dễ tẩy , nếu két lâu ngày , thành phần biến đổi rồi mới khó tẩy
Mà các cụ chú ý , dùng giấy ăn lau bớt mỡ dính trước khi cho vào rửa
Phản ứng mà cụ mong muốn gọi là phản ứng xà phòng hoá giữa chất béo và bazo, nhưng điều kiện của phản ứng là phải có xúc tác nhiệt độ, thường người ta đun cho sôi nhẹ nó mới xảy ra phản ứng. Cho nên e rằng cách của cụ cũng không hiệu quả trong điều kiện bình thường. :D

jo26

Xe tải
Phản ứng mà cụ mong muốn gọi là phản ứng xà phòng hoá giữa chất béo và bazo, nhưng điều kiện của phản ứng là phải có xúc tác nhiệt độ, thường người ta đun cho sôi nhẹ nó mới xảy ra phản ứng. Cho nên e rằng cách của cụ cũng không hiệu quả trong điều kiện bình thường. :D
Em nghĩ , Các chất tẩy rửa dạng Xà phòng giặt đều có độ PH cao , khi tác dụng với Axit béo tạo các muối kiềm tan . Nhiệt độ có thể làm nó tác động nhanh và hiệu quả hơn thôi , chứ không phải là điều kiện bắt buộc phải có , nên em nghĩ nó vẫn rất hiệu quả
Như cụ giặt quần áo ý , cũng đâu cần nhiệt độ cao đâu
NaOH Nó làm tan chảy cả da đấy ,Không phải tự nhiện người ta gọi là Sút ăn da đâu ạ
Nhà em dùng nhiều mỡ , trước tháng lại tắc , ngoáy 1 lần . Sau áp dụng , chẳng phải chọc ngoáy gì nữa

Mà các cụ cứ thử đổ NaOH vào hố chậu rửa xem , nó tác dụng và sẽ đưa nhiệt độ lên cao bỏng tay đấy

Chỉnh sửa cuối:

tranminhhoa

Xe tăng
Em nghĩ , Các chất tẩy rửa dạng Xà phòng giặt đều có độ PH cao , khi tác dụng với Axit béo tạo các muối kiềm tan . Nhiệt độ có thể làm nó tác động nhanh và hiệu quả hơn thôi , chứ không phải là điều kiện bắt buộc phải có , nên em nghĩ nó vẫn rất hiệu quả
Như cụ giặt quần áo ý , cũng đâu cần nhiệt độ cao đâu
NaOH Nó làm tan chảy cả da đấy ,Không phải tự nhiện người ta gọi là Sút ăn da đâu ạ
Nhà em dùng nhiều mỡ , trước tháng lại tắc , ngoáy 1 lần . Sau áp dụng , chẳng phải chọc ngoáy gì nữa

Mà các cụ cứ thử đổ NaOH vào hố chậu rửa xem , nó tác dụng và sẽ đưa nhiệt độ lên cao bỏng tay đấy
Cụ nhầm lẫn giữa cái cụ làm và việc giặt quần áo rồi. Cái cụ làm là phản ứng xà phòng hoá, tức là chất béo phản ứng với bazo tạo ra xà phòng, còn giặt quần áo thì chất cụ dùng nó đã là xà phòng rồi và nó tẩy chất bẩn theo những phản ứng hoá học và tác động vật lý khác. Thứ 2 là bazo hay axit nó phản ứng mạnh với cái này không đồng nghĩa nó phản ứng mạnh với cái khác. Ngay trong chủ đề thớt này nói về axit đó, nó có thể phản ứng rất mạnh với kim loại nhưng với nhựa thì nó lại không gây phản ứng gì. Chính vì vậy phía trên em mới nói cụ thớt có vẻ chưa đúng khi nói axit đục thủng ống nhựa của cụ ấy. Người ta vẫn đựng axit vào can nhựa đó chứ không ai đụng can sắt, hoặc như cái vỏ bình ắc quy đều bằng nhựa.
Còn cái xà phòng hoá của cụ em cũng không rõ là ở điều kiện thường nó có phản ứng từ từ như cụ nói không, em chỉ biết điều kiện của phản ứng là xúc tác nhiệt độ. Cụ thử đổ ít NaOH với ít mỡ vào bát xem sao. :D

Chỉnh sửa cuối:

Quyen.pv

Xe tải

EM thấy có cụ nhà mình KD cái này. ko biết các cụ nhà mình ai dùng qua chưa review hộ mn xem công dụng tới mức nào ah. THanks

Omshanti

Xe hơi
Gần bếp và chậu rửa cứ để một bình/ chai/ lọ cũ, nấu nướng hoặc ăn xong cứ chút mỡ thừa, nước xào hoặc bất cứ chất lỏng chứa nhiều dầu mỡ. Đầy thì đóng kín miệng rồi vứt rác thì còn lâu mới bị tắc, nhất là mùa đông, nước mỡ mà đổ vào đường ống nó đông bám luôn vào thành ống. Kinh nghiệm nhà em đấy các cụ.