[Funland] Thời tiết -1 độ C mà những đứa trẻ vẫn đứng năn nỉ khách du lịch mua hàng

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sapa bây giờ như một khối bê tông lạnh lẽo, bình thường nhiệt độ ở đây vào mùa đông đã rất lạnh...bây giờ còn lạnh hơn. Nhiều người vẫn thích lên Sapa chơi bởi ở đó có những khách sạn, nhà nghỉ có điều hòa ấm áp, có những quán ăn đông đúc nhộn nhịp. Sapa bây giờ khác Sapa của nhiều năm về trước quá. Nhà đầu tư đến, du lịch phát triển thì nhẽ ra người dân nơi đây họ phải giàu có lên mới phải chứ các cụ nhỉ, tại sao trẻ em nơi đây - chủ nhân tương lai của nơi đây lại khó khăn như vậy?
Chúng nó bị bố mẹ đẩy ra đường kiếm ăn.

hoangduc.sbr

Xe container
Đấy là cái đc & cái mất đấy cụ. Nhưng cái đc này em nghĩ nó không lâu dài cụ ạ, rồi còn bao nhiêu người lên & quay lại mới là vấn đề.
Đấy là cụ nghĩ vậy thôi, cũng chả # mấy hồi 2005 Vin về VN làm cái cáp treo biển Nha Trang. Cũng rầm rầm chửi nó "dựng đao" chém nham nhở cái cảnh quan nguyên sơ đẹp đẽ, sau này chả khách nào thèm đến nữa.
Thực tế sau gần 20 niên thì khách vẫn đến nườm nượp mỗi năm 1 tăng.

VoCan

Xe điện
Nhà nghèo, lại ở vùng khó khăn thì phải lao động phụ giúp gđ. Trẻ con thì đứa nào chả thích chơi, nói như cụ thì tất cả trẻ con phải làm ruộng ở quê hay phải chạy hàng quán xá cho nhà trên phố cũng đều thuộc đối tượng trẻ em bị bóc lột sức lđ hết.
Cụ đã xác định được hoàn cảnh của những đứa trẻ ntn đâu , giờ em nói trong những đứa trẻ đó có những đứa bố mẹ bắt đi bán để kiếm tiền uống rượu , cụ có tin không .

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ đã xác định được hoàn cảnh của những đứa trẻ ntn đâu , giờ em nói trong những đứa trẻ đó có những đứa bố mẹ bắt đi bán để kiếm tiền uống rượu , cụ có tin không .
Vậy thì cụ báo cho các trung tâm bảo trơ XH, bảo vệ trẻ em để họ đón các bé về đi. Em chỉ sợ đón về đc 1 2 ngày là chúng nó lại tự ý bỏ trốn để "bị" đi bán hàng rong tiếp như thông tin 1 cụ bên trên vừa post đấy.

Đại tướng Alo

Xe điện
Tại sao bọn trẻ nó lại trèo tường trốn về để tiếp tục phải chịu khổ đi bán hàng rong vậy cụ?
CQ địa phương trả lời phỏng vấn bao giờ chả đầy đủ nhưng làm thực chất chắc chắn ko đc như vậy mới dẫn đến t/trạng bọn trẻ nó sợ đói nên mới phải trốn về để "bị" đi bán hàng rong tiếp.
Cụ hỏi CQ Sapa mới rõ, em chịu không trả lời cụ được.

Dòng bôi đỏ cụ suy diễn hay có nguồn tin nào chứng minh lãnh đạo CQ Sapa không làm được như vậy ? :D.

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ hỏi CQ Sapa mới rõ, em chịu không trả lời cụ được.

Dòng bôi đỏ cụ suy diễn hay có nguồn tin nào chứng minh lãnh đạo CQ Sapa không làm như vậy ? :D.
Nếu làm tốt em ko nghĩ tụi trẻ nó lại phải bỏ trốn đi để tiếp tục chịu rét buốt mà bán hàng rong như vậy.

hoangduc.sbr

Xe container
Ý cụ là các cấp lãnh đạo CQ Sapa "làm chuyện ấy" không tốt ? Vậy cụ có thể bằng cách nào đó đề xuất với họ cách làm tốt hơn....:D
Ô hay, em đang nằm vế trẻ con nó chịu rét đi bán hàng rong vì kiếm đc tiền.
Còn cụ và 1 số cụ # phê phán nói như vậy là bóc lột, ko đc cho trẻ đi bán rong nữa thì việc đưa ra giải pháp là ở các cụ chứ?
Chứ cứ cấm trẻ ko đi bán rong nữa mà ko đưa ra giải pháp sinh kế cho nó kiếm thêm $ phụ giúp gđ là chết đói toi rồi.

butchikim

Xe ba gác
Cũng là kiếm ăn thôi...bao nhiêu Ban/Hội/Chính quyền...không ý kiến hay hành động gì thì mình biết làm sao.

Dk3

Xe đạp
Sapa bây giờ như một khối bê tông lạnh lẽo, bình thường nhiệt độ ở đây vào mùa đông đã rất lạnh...bây giờ còn lạnh hơn. Nhiều người vẫn thích lên Sapa chơi bởi ở đó có những khách sạn, nhà nghỉ có điều hòa ấm áp, có những quán ăn đông đúc nhộn nhịp. Sapa bây giờ khác Sapa của nhiều năm về trước quá. Nhà đầu tư đến, du lịch phát triển thì nhẽ ra người dân nơi đây họ phải giàu có lên mới phải chứ các cụ nhỉ, tại sao trẻ em nơi đây - chủ nhân tương lai của nơi đây lại khó khăn như vậy?
So với những năm về trước thì trẻ em nơi đây đã khá lên rất nhiều rồi đấy ạ. Họ chỉ khó khăn so với chúng ta thôi.
Đầu tư cho một đứa trẻ ra tấm ra món không đơn giản đâu cụ, kể cả là việc cho nó học đủ phổ thông, trường công.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em cá với các cụ là bố / mẹ của các trẻ em bán rong trên phố ở Sapa vẫn đang khỏe mạnh, trong độ tuổi lao động....do ham kiếm tiền nên "xua" con mình ra đường trời rét để kiếm tiền thôi.
Vậy người đáng trách là bố /mẹ các cháu.
Trẻ em có các quyền trẻ em, nhưng bị chính bố mẹ mình tước mất thì chịu rồi, CQ Sapa họ đã và đang làm đủ mọi cách để hỗ trợ các gia đình này có được đâu. Đưa các cháu vào TT bảo trợ trẻ em nuôi thì các gia đình đến đòi con về, hoặc các cháu tự trốn khỏi TT bảo trợ, chứng tỏ các cháu có đói đâu, gia đình các cháu cũng không đói.....thế thì làm thế nào được nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Xedap4banh2

Xe tăng
Do chính quyền cả thôi, trước đây e đi Sầm Sơn với bạn gái, mấy e nhỏ đi theo mời chào nhằng nhẵng, không mua chúng nó cứ theo chèo kéo, mà móc ví thì hết tốp này lại đến tốp khác, không chịu nổi e phải bỏ về. Vậy mà dạo này quay trở lại, không còn 1 bóng.

Pvsc

Xe ba gác
Bọn nhóc này tinh quái hơn nhiều ofer đấy :D

Pvsc

Xe ba gác
Em có lên đó vài lần, mình ko mua thì thôi chứ mua hoặc hỏi một bé nào đó thì cả đám bu vào, rất khó xử :D
Nhiều năm trước em thấy đứa nhóc tầm 5, 6 tuổi luồn tay ra sau cấu đứa em bé xíu khi các bà các cô đến gần

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cần gì phải lên Sapa. Ngay Thổ đu văn vật. Giữa các ngã tư các em bé ngày hè đổ lửa, ngày đông cắt gia vẫn bán hàng rong hoặc ngửa tay xin ăn.

cucke

Xe hơi
Trẻ con trên này cũng như ở Phú Quốc, bố mẹ ko cho đi học mà bắt đi bán hàng kiếm tiền.

Kyson1

Xe điện
Sao phải lên sa3.

Thổ đu đầy hội nạn nhân chất độc này nọ, trung tâm nọ kia... hát ở ngã 3-4 đó thôi.

3dao cũng tương tự, rau củ quả loạn xà ngậu... xây dựng hok theo quy hoạch...

Thôi đôi khi cũng nên AQ: đc cái nọ mất cái chai cccm ạh.

meotamthe

Xe cút kít
Góc nhìn của nhiều người khác nhau, tranh cãi nữa cũng thế thôi:

Góc nhìn của Sapa là phát triển du lịch, mang lại cơ hội cho nhiều người, những cái bị coi là phản cảm thì Sapa tìm cách giải quyết, nhưng cách giải quyết của Sapa không phù hợp với một số người để họ có thể thay đổi (một phần do họ cũng không có ý định thay đổi vì họ thấy cơ hội của họ ở chỗ khác với Sapa nhìn, báo đưa con số rất cụ thể).

Góc nhìn của các cụ không ở Sapa, các cụ muốn đi du lịch thấy cái nguyên sơ của Sapa, nhưng các cụ đếch hiểu là chả ai muốn vĩnh viễn dậm chân tại chỗ, nếu Sapa mãi cứ nguyên sơ thì xin lỗi, Sapa hoàn toàn chả có phát triển gì, các cụ đi lên quá nhiều các cụ lại chê điều kiện vật chất sơ sài thiếu thốn, không tương xứng với tiềm năng thu hút du lịch, vậy là 2 tiêu chuẩn ngược nhau song hành, chả có nơi nào có thể đáp ứng được đòi hỏi kép như vậy.