Thời sinh viên của em cuối những năm '80 (Ảnh)

Vipmouse

Xe tải
mount nói:
Ngót 20 năm đã trôi qua kể từ hồi ấy...
Lục lại tập ảnh cũ, trong em bỗng rưng rưng về một thời không thể nào quên.
Em vào ĐH năm 1988, trường ĐHSP Ngoại ngữ HN, khoa tiếng Nga (và chỉ 2 năm sau tiếng này mất giá, kéo theo chúng em cũng... mất giá...)

Tuy nhiên, hồi ấy cuộc sống SV thật vui, lãng mạn, chưa nặng mùi thực dụng như giờ. Ở kí túc xá 12 người 1 phòng, giường tầng bằng sắt hoặc gỗ... (Mợ Thảo Vân đang ngồi cắt dưa hấu đấy ạ).

Được một thời gian chỉ còn lại vài ba giường có đủ giát giường và chiếu, còn thì chúng lần lượt được biến thành củi để đun nấu, cải thiện thêm...
Đến khi đi ngủ, mùa hè thì lau nhà, đánh độc quần đùi, nằm dưới sàn; mùa đông thì 2, 3 "thầy" chung nhau 1 giường, 1 chăn bốc mùi khăm khẳm...

(Các cụ còn nhớ bia Tàu hồi đó không? Nó đây ạ).

Nhưng anh em trong kí túc thì vô cùng thương yêu nhau, chia sẻ từng mẩu bánh mì cắm quán, 1 điếu thuốc hút theo vòng, mỗi "thầy" một hơi - cấm rít quá đỏ...
Quần áo mặc chung, bẩn thì nhờ chị em giặt (làm gì có xà phòng?). Đổi lại anh em xách hộ nước từ bể chung lên các tầng cho chị em nấu ăn, tắm giặt... Có khi còn phải gội đầu bằng xà phòng kem đựng trong hộp nhựa ấy, các cụ còn nhớ không?

(Mỗi khi "có việc, toàn can trắng thế này các cụ nhỉ!)

Đây là toàn bộ lớp K22 E của em hôm đi tham quan Tam Đảo:

Còn đây là cả lớp chụp cùng chuyên gia trước cửa lớp (khu UNICEF) ạ: Cả lớp có nhõn 4 giai mì chính cánh.

Quả này chụp hôm đi Đền Hùng:

Đây là ban nhạc "khét tiếng" hồi đó trong giới SV khu vực Từ Liêm. Bọn em bận cực. Từ đại hội các liên chi, dạ hội khoa, thi tiếng hát SV các cấp của các trường khu vực Từ Liêm, bọn em bao tất. (Mỗi trận như vậy mỗi chú được khoảng 50 khìn!!!):

# Mợ Thảo Vân :

#

Quả này là hội trại 33 trường ĐH & CĐ Hà Nội tại Bách thảo:

Một buổi sinh hoạt CLB thơ. Mời nhà thơ Hoàng Nhuận Cầm, vợ chồng nhà thơ Nguyễn Sỹ Đại:

Đây là lần đi giao lưu với ĐH Đà nẵng:

Đây là tại ĐHSP Vinh: Mợ Thảo Vân trong bộ Alibaba đỏ:

Còn đây là giao lưu với ĐH Hàng Hải PH: (Song ca: Ngẫu hứng sông Hồng):

Tập quân sự ở bãi Nghĩa Đô:

Cầu thang tầng 5 KTX ĐHSPNN:

Xế khủng của giới SV thời đó:

Các "thầy giáo tương lai" hồi ấy (Mà giờ đây 90%... "mất dạy"!!!) :

Cơ quan đầu não của trường hồi ấy (tại công trình khoa Pháp) :

Giờ đây xa trường, xa bạn cũ đã lâu, nhưng em thường hay kể cho gấu và F1s nhà em nghe về một thời để nhớ...
Cảm ơn các cụ, các mợ đã xem và mong được chia xẻ với các cụ, các mợ về một thời không quên ấy...
Em nhớ được tay guita bass và a lùn hình như tên Sơn thì fải.
Em vào năm 90. Ở tầng một nhà lắp ghép, sang năm thứ 3 thì chuyển sang khu chuồng bò. Em nhớ nhất là lò bánh mì ở cuối trường vì đã nuôi sống e 1 tuần liền :((

wersd

Xe hơi
E sv giai đoạn 05-09 , cũng vui nhưng trụy lạc nhiều hơn :) ra trường nhưng giờ thành mất dạy rồi, em bên sp1

Vipmouse

Xe tải
Hồi đó có câu này :" tiên trường múa, công chúa trường ba, bà già trường 1.:))

Chã Nhỏ

Xe điện
Party tưng bừng ! vui quá cụ chủ nhỉ :D

MrKien_Trung

Xe điện
20 năm nữa mà nhìn ảnh của năm 2012 chắc nghĩ thời điểm bây giờ nhìn ảnh năm 75 nhỉ

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Em nhớ được tay guita bass và a lùn hình như tên Sơn thì fải.
Em vào năm 90. Ở tầng một nhà lắp ghép, sang năm thứ 3 thì chuyển sang khu chuồng bò. Em nhớ nhất là lò bánh mì ở cuối trường vì đã nuôi sống e 1 tuần liền :((
Lò bánh mỳ đó là của cụ Nghiêm "chột" cụ nhé. Nó nằm ngay phía trước... khu nhà vệ sinh tập thể mà... =))

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Lúc đấy ăn cơm gạo hẩm, 3 tháng canh bắp cải suông, chuyển qua 3 tháng cải xoong, đến 3 tháng rau muống nữa là hết 1 năm học. Năm sau quay lại từ đầu.

Năm 1 còn được 1 tuần 1 miếng đậu hũ, 1 thìa tép khô, năm 2 là chỉ có canh rau nấu muối.
Đi ăn cơm tập thể thì tránh ông Kiên Trư này ra. (Thế mới gọi là Kiên Trư =)) nhỉ? )
Ông này ăn 1 miếng bằng mấy miếng người khác :))

Newbie_SG®

Xe hơi
Cụ chủ sao lại học cùng khóa Thảo Vân đc. Mợ ấy phải hơn cụ vài tuổi (sinh năm 1967,1968 gì đó)
Em nhận ra ngài PCT liên đoàn bóng đá VN hiện nay chụp ở khoa Pháp. Hồi ấy trông ai cũng gầy gò,thiếu chất
Thảo Vân 1970, học K21 Nga, tụi tui học K22, cũng có người 69-70-71 đủ cả

abc_cad

Xe tăng
Một thời sinh viên kụ nhỉ. ................

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ sao lại học cùng khóa Thảo Vân đc. Mợ ấy phải hơn cụ vài tuổi (sinh năm 1967,1968 gì đó)
Em nhận ra ngài PCT liên đoàn bóng đá VN hiện nay chụp ở khoa Pháp. Hồi ấy trông ai cũng gầy gò,thiếu chất
Thì thi vài năm mới đỗ chwos sao, ngày xưa thi đại học cực khó chứ k như bây giờ, lượng sv đh bi giờ gấp hàng chục lần thời đó
Hồi đó bên em chén cơm khay gang, cũng thi thoảng sang sân sp đá bóng. Đó chính là thời giao mùa cuối bao cấp đầu đổi mới đói mờ mắt, cơm toàn thóc nấu gạo mốc, sạn. Một quý dc tí tem phiếu lên bách hóa Tràng tiền mua xà phòng với tí đường, lấy tăm chấm trên xe buýt về đến KTX là hết

minhdiep

Xe tải
Bây giờ em đang mơ lại thời sinh viên đây, sao thời ấy vui thế.Hoành tráng thế, bjo vợ con vào mệt tóa cơ

minhdiep

Xe tải
Xem ảnh mới thấy hồi xưa bạn cụ ăn mặc mốt thế?????????

vietran

Xe ba gác
Có cụ nào đi nhòm trộm các bạn nữ tắm, giơ tay =))

minhchi233

Xe điện
Có cụ nào đi nhòm trộm các bạn nữ tắm, giơ tay =))
Chỗ eim không cần nhòm trộm nhá! Hồi xưa gần nhà eim có khu ký túc xá SV nữ trường Cd y tế. mùa mưa chiều chiều chị em hay tắm mưa (nude và bán nude), giặt trên sân thượng cho nhàn, không phải xếp hàng, xach nước từ tầng trệt lên. Eim hay oánh bao cát trên sân thượng nhà eim, nhìn sang rõ mồn một. Công nhựn các mợ sv trường y bạo dạn thật.