[Funland] Thói quen cần có khi đi thang cuốn

.Chuối.

Xe tăng
Người Việt Nam rất hay như vậy, nhìn qua 1 sự việc là nghĩ mình biết rất chắc, rất vững rồi.
Cụ bình tĩnh đọc, đã có cụ trích dẫn rất nhiều thông tin từ ANh, từ Nhật Bản, từ Trung Quốc, từ nhà sản xuất về việc cấm đi bộ trên thang cuốn.
Còn em đã lắp đặt không dưới 10 thang cuốn dọc Việt Nam rồi, bọn kỹ thuật hãng nó nói thẳng ra các cụ tập trung đứng lệch sang 1 bên thì thang sẽ chóng hỏng, còn đi lại thì mất an toàn.
Chuyện làm phiền đến ai, mất lịch sự thì bọn kỹ thuật hãng nó có quan tâm.
Và thằng nào làm kỹ thuật cho thang cuốn đều hai tay vịn hai bên hết, khi gặp sự cố thì không sa xuống hố, gồng tay lên là OK dù cả đời có khi không bị 1 lần.
Em không nhìn! Mà em đã hình thành thói quen cư xử văn minh khi sống trong những môi trường ấy. Các trích dẫn như cụ đề cập là khuyến cáo an toàn từ nhà sản xuất, nhưng hành vi ứng xử văn minh thì nó lại hình thành và tồn tại trong sinh hoạt hàng ngày phù hợp với văn hoá bản địa.

voi_tanhlinh

Xe tải
cái gốc vàng vẩu thì mải vàng vẩu thôi, thay đổi được đết

obi

Xe tăng
So với hàng vạn con đường thì cái thang cuốn nhỏ như con kiến.

vietpq75hanes

Xe container
Dân mình đi thang cuốn thường đứng dàn hàng ngang nói chuyện, có nhiều người đẩy xe hàng thì cũng dàn ngang ra giữa đường, khiến cho ai muốn vượt lên thì không có chỗ mà vượt nữa. Trưa nay em gặp 1 thằng tây nó ra hiệu cho 2 chị đứng tránh đường để nó đi lên nhưng 2 chị cứ mặc kệ. Đến khi em nói 2 chị ơi đứng tránh ra cho người ta đi thì 2 chị này quay sang cà khịa em. Em xem phim thấy bọn tây đi thang cuốn thường đứng dẹp sang bên phải để ai vội muốn đi vượt lên thì có thể đi được, nhưng dân mình nhiều người cứ thích nghênh ngang dàn hàng ở thang. Em nghĩ dân ta nên bảo nhau tập thói quen đứng dẹp sang bên phải chứ nếu cứ giữ thói quen này mà đi ra nước ngoài du lịch bọn tây nó cười cho
Sang sân bay ở Sing là thấy vậy rồi

Tuananhhau

Xe điện

Hàng Than

Xe tải
tộ sư...từ hôm a Linh nựng và a Hùng 200k xuất hiện đến giờ làm bắp chân e to ra

thang máy ko dám đi, thang cuốn cũng phải tránh....tuyền đi thang bộ EE

thời đại camera khắp ngõ ngách, đâu đâu cũng có phóng viên hiện trường nhân viên của a Mark và Lari Page, sơ ý cái nổi tiếng cả tg

thời đại M2 và nữ quyền lên ngôi, đàn ông giờ như con ch ó trên thớt, đi đâu làm gì cũng phải rón rén nhẹ nhàng...khộ...

Nhiều cụ bảo cần nhanh thì đi thang bộ, nhưng nhiều chỗ có thang bộ đâu.

QUANG1970

Xe lăn
Đi thang cuốn, thang máy, thang bộ, lối đi bộ... nên nép về một bên - còn bên nào thì nhập gia tùy tục. Đa phần những người quen thói khệnh khạng đi đứng choáng chỗ công cộng là loại vô ý thức : thường là khựa hoặc Việt.

Khiếp! :D

Sao bác CalvinKleinJeans ăn gì mà nói chính xác quá! =D>

Qua các nước ĐNA, nơi mà khựa hoặc Việt có khả năng và tần suất xuất hiện cao, chỉ nhìn từ xa không cần nghe giọng nói, là có thể 90% biết cái lũ gây mất trật tự nơi công cộng là từ nước nào! :P

TrumpVietnam

Xe tăng
Cái này nếu tụi set up TTTM nó để cái biển hướng dẫn thì tự dân có ý thức ngay. Không nên trách dân Việt.

Ý thức , thói quen tốt muốn tạo được trong cộng đồng thì cần có Hướng dẫn, chỉ dẫn

thai-anbiauto

[Tịch thu bằng lái]
Dân mình đi thang cuốn thường đứng dàn hàng ngang nói chuyện, có nhiều người đẩy xe hàng thì cũng dàn ngang ra giữa đường, khiến cho ai muốn vượt lên thì không có chỗ mà vượt nữa. Trưa nay em gặp 1 thằng tây nó ra hiệu cho 2 chị đứng tránh đường để nó đi lên nhưng 2 chị cứ mặc kệ. Đến khi em nói 2 chị ơi đứng tránh ra cho người ta đi thì 2 chị này quay sang cà khịa em. Em xem phim thấy bọn tây đi thang cuốn thường đứng dẹp sang bên phải để ai vội muốn đi vượt lên thì có thể đi được, nhưng dân mình nhiều người cứ thích nghênh ngang dàn hàng ở thang. Em nghĩ dân ta nên bảo nhau tập thói quen đứng dẹp sang bên phải chứ nếu cứ giữ thói quen này mà đi ra nước ngoài du lịch bọn tây nó cười cho
Chung sống với thổ dân đông lào là mệt mỏi lắm. Chúc cụ thoát ly thành công.