[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

The Silent

Xe tăng
Ngày xưa e đi chọi thành tích là tuyệt đối thua, về là tay trắng đi cả lọ lẫn cá mà cũng chưa biết bí quyết là gì :))
Do cụ chưa biết om cá doài, chưa kể đạo cụ luyện boxing là cần 1 cái que tre, vo 1 cục nhựa đường to bằng đầu con cá, phải luyện tập hàng ngày đủ 03 buổi sau bữa cơm. :))

The Silent

Xe tăng
Hồi bé tung hoành khắp ld vặt quả cơm nguội rồi lên THđ trèo me với sấu. Giờ có lần đi phố chợt thấy cây dâu gia xoan chín đỏ lừ, em vặt ăn thử chả thấy ngon lành gì,mà sao hồi bé vặt cả quả xanh này ăn ngon thế.
Em thì luyện tập ăn quả bàng chín với chiến hữu cùng xòm, mà chịu luyện mãi không đc, thấy chúng nó ăn rau ráu, mà em ăn vào thấy sao sao chịu không được. Sau bỏ :)). Dâu da xoan thì dưới ngoại em nhiều, lâu lâu xuống chơi, xách về 1 chùm to vật, campuchia với nhóm băng đảng, vui đáo để.

hauyenhd

Xe container
Do cụ chưa biết om cá doài, chưa kể đạo cụ luyện boxing là cần 1 cái que tre, vo 1 cục nhựa đường to bằng đầu con cá, phải luyện tập hàng ngày đủ 03 buổi sau bữa cơm. :))
Thảo nào mà e đi cả dàn luôn biết mỗi bài kê gương mới dí ngón tay cho nó luyện chưởng, con nào khá nhất thì hòa đến lúc xóc lọ thì nó đơ hoặc vẽ vòng thì nó nằm im thin thít như thịt kho đông cũng lên đường ráo cả ;))

kimthanlahan

Xe tăng
Không biết có bác nào giỏi về sinh học trả lời được câu hỏi này không? Ngày xưa E cứ nghĩ mãi không hiểu có thể lai ghép cá chọi với một giống cá khác để tạo ra một giống cá chọi to hơn vài lần mà vẫn có nhiều đặc tính của cá chọi không? Bởi vì thấy họ lai ghép nhưng kích thước vẫn nhỏ, chỉ có màu sắc là thay đổi
Giant beta đầy mà bác. To gấp ba cá chọi hồi xưa nhưng nhìn không đẹp lắm. Dòng PK Thái chọi lỳ chẳng kém chọi ta hồi trước. Mà thực chất chọi ta hồi trước cũng của Thái thì phải. Có điều giờ họ lai tạo hai dòng chính là chọi (PK) và cảnh (HM) nên thấy vậy thôi.

hairyscary

Xe điện
Em nhớ cùng ông anh trong ngõ cũng lên Nghi Tàm mua cá, tàu điện đi qua khâm thiên thì rơi túi vỡ chai. May 2 con cá không sao cho tới về nhà. Sau này ghép đẻ mới chết mà không hiểu sao chết
Hehe, duy nhất có chặng về là bọn em mua vé tàu cũng là vì thế.

kimthanlahan

Xe tăng
Con này của cụ ko phải cờ xịn rồi, hình như là mã giáp cụ ạ, cờ xịn vây đuôi dài long lanh nhiều màu và nuôi bể xây tối thì màu càng đẹp, nuôi bể kính là nó tự bay màu cụ ạ
Con dưới có lẽ đúng sặc thiên đường (cá cờ Bắc bộ) cụ ạ. Có điều con này xấu quá. Con trên giống vạn long non nhiều hơn, không giống mã giáp.

The Silent

Xe tăng
Công nhận, các cụ hồi đó sang thật, em thì nhảy tàu điện cũng thành thần, mà không hiểu sao cả bọn lại cứ đi bộ lếch thếch, có lẽ còn tiện tạt ngang tạt ngửa chỗ này chỗ kia nó mới vui. Cứ quần đùi áo ba lỗ, trưa trốn ngủ lạng tung tóc khắp phố. :))

moongket

Xe điện
Chọi ta giờ hơi hiếm, em nghe dân chơi nói cònở mạn Nghi Tam
Thị trường bây giờ cá chọi Thái bán nhan nhản, tìm chọi ta không dễ cụ ạ

Em nuôi mấy con, dòng Halfmoon vây đuôi dài thướt tha và dòng Nemo đuôi ngắn mà em từng nhầm là chọi ta

Choi ta vs betta.jpeg
Tim than ta.jpeg
Xanh 1.jpeg
hai em này hồi bé
em gọi là lá mạ
cả tím than cụ nhỉ
đây là chọi ta đấy cụ nhỉ

maximax903

Xe điện
Cụ chủ thớt để 2 con cá chọi nhau trong cái bể to thế, lại ko xóc, xoáy, đập nữa thì chúng oánh nhau lâu lắm, vây rách nát tả tơi.

Bọn em hồi choai choai có trò "ấp cá" hòng để con cá chọi máu chiến hơn để bảo vệ con. Chắc các đàn anh đi trước áp dụng phương pháp chó đẻ thường rất dữ tợn. Ra hàng mua con cá chọi cái về thả chung với con chọi đực trong 1 cái bể kính vuông nhỏ. Trong bể thả rong, giun và cái lá gì để trứng cá bám vào mặt dưới của lá để nở thành cá con. Thấy cá đực cũng "quấn" cá cái mấy lần, trong bể có đám bọt to to rồi mà chả thấy đẻ đ.ái gì. Chán quá lại chuyển sang chai 65 hoặc chai thủy tinh lùn miệng to ủ mấy hôm cho đói rồi mang đi đánh. Mà ở quê em là đánh chọi trong chai 65, hoặc đánh trong chai thủy tinh lùn, miệng to. Ban đầu 2 con xù vè, mổ nhau là xoáy phát. Xoáy chán vẫn hăng chuyển sang xóc, rồi đậy miệng chai lại đập đít chai xuống chỗ đất mềm để xem con nào lì hơn. Thế mà có những trận 2 con tả tơi, nước trong chai đã chuyển đục đục, bơi thì gần như ngửa bụng mà nhìn thấy nhau vẫn lao vào, có khi lại ngậm mồm nhau.

Đợt nghỉ hè ông già cho lên HN chơi với mấy anh em trên này thấy toàn cho cá chọi vào vỏ hộp sữa Ông Thọ đánh. Cũng đập xuống nền xi măng vỉa hè ác liệt, kêu coong coong.

Chỉnh sửa cuối:

vhg

Xe máy
hai em này hồi bé
em gọi là lá mạ
cả tím than cụ nhỉ
đây là chọi ta đấy cụ nhỉ
Cả hai em này đều không phải chọi ta cụ ạ, em vây dài là chọi cảnh betta (gốc cá Thái), em vây ngắn là cá đá (gốc Indo hoặc Thái) thường đánh không xóc, xoáy như chọi ta (gọi chung là cá Nghi Tàm) được.

dnnv

Xe buýt
E còn mò lên làng Nghi Tàm, vào bể xi măng hỏi chọn mua con chọi thửa, là loại đang quấn cá cái, to hơn, vây dài hơn các con khác.
Về xóm mấy thằng nhìn khủng quá, ko dám cho đấu nhau, cảm thấy rất vênh váo!

Anphat Bds

Xe tải
cụ nào hồi xưa chơi chọi cá còn có trò cho tí muối vào lọ; cá # thả vào lạ nước chạy mất dép 😁

Anphat Bds

Xe tải
thế nên có đứa cẩn thận...nếm nước cá trước khi thả chọi vào đánh độ 😁

Pumzen

Xe ba gác
Hồi bé tung hoành khắp ld vặt quả cơm nguội rồi lên THđ trèo me với sấu. Giờ có lần đi phố chợt thấy cây dâu gia xoan chín đỏ lừ, em vặt ăn thử chả thấy ngon lành gì,mà sao hồi bé vặt cả quả xanh này ăn ngon thế.
Đây, mời cụ ! Chùm dâu da xoan vừa mới vặt cách đây mấy hôm xong. Công nhận dâu da xoan ăn vị bây giờ không như ngày xưa, có cảm giác dài dại chứ ko ngọt với chua sắc tự nhiên như thời trước. Có lẽ do chất dinh dưỡng của thổ nhưỡng bây giờ kém hơn xưa.

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
E còn mò lên làng Nghi Tàm, vào bể xi măng hỏi chọn mua con chọi thửa, là loại đang quấn cá cái, to hơn, vây dài hơn các con khác.
Về xóm mấy thằng nhìn khủng quá, ko dám cho đấu nhau, cảm thấy rất vênh váo!
Bọn em muốn chọi to thì thả vào 1 cái bể to của tập thể ko dùng nữa, lá cây, cung quăng rất nhiều. Thả 1-2 tháng vớt lên to đùng luôn, vây dài thượt. Nhưng đấy cũng là điểm yếu vì vây dài thường bị con chọi của đối phương dễ mổ trúng, nhất là vào khăn quàng. Cái nữa do thân hình to đô nên nó chịu xóc, xoáy, đập kém hơn những con nhỏ. Có những ông to to được vài xoáy đã lồng ngoắng lọ bọn em bẩu đấy là mấy con ve mã.