[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
cụ này ngày xưa trong xóm em thì em thu hết cả ảnh, chun và cá =)) bí quyết ko phải là cho nó nhịn đói đâu =))
cụ nhắc quả ảnh cũng hay :))
2 thằng mỗi thằng 1 cái, dơ tay đập toẹt 1 phát thằng nào ngửa là ăn :))
với từ khóa key "luyện ảnh" :)) mỗi ông nghĩ 1 cách làm sao gấp lại cho cái ảnh nó có tư thế rơi dễ ngửa nhất :))

The Silent

Xe tăng
Chào cccm!

Thời còn đi học cấp 1 và 2, quãng những năm cuối 7x đầu 8x emđặc biệt mê cá chọi. Phần lớn tiền bạc giành dụm được đều để mua cá và tiêu tốn không ít thời gian, công sức cho những những chú cá chiến binh có màu sắcđẹp mắt này.
Em chơi lại cá chọi - hay chính xác là dòng chọi Thái Lan betta này do do covid. Vâng đúng là do covid đấy vì thời gian rảnh rỗi, em và F1' loangh quanh ở nhà và em phải nghĩ ra cái gì đó cho vui và để cháu bớt thời gian ôm cái điện thoại.

Việc này em cũng đã chia sẻ tại môt số thớt trong chi hội và được cụ Pumzen , mợ comiki hưởng ứng. Nay mời cụ/mợ và các cụ VCHDHN , W123Lang , ocean08 và tất cả cccm có chung sở thích vào chia sẻ

2 choi sữa hồng.jpg

Ngam moi 2.jpeg
Cụ có hay lên Nghi Tàm mua ko, em thì thỉnh thoảng mò lên Nghi Tàm, còn đều đều chiều nào đi học về cũng tạt chợ hàng Da đầu phố Hà Trung đảo 1 vòng. Gầm giường lúc nào ũng lỉnh kỉnh tầm chục cái chai 0,65 hoặc vỏ lọ dưa chuột muối của Nga (hồi đó khá hiếm, cụ bô đi công tác mang về được vài lọ, em hồi bé ăn chả thấy ngon) chỉ chăm chăm rình lấy cái lọ để ủ cá. Em trước chỉ mê tím than, sau có giống của thái về, nhìn thì đẹp, mà chọi kém. xanh lam, với hồng, em nuôi cho đủ bộ thôi, mà chọi em ko khoái. Nhìn chỉ đẹp.

KNT195

Xe hơi
Tôi cũng thế hệ 7x và mê cá chọi , ngày đi học k có lọ nuôi cá đem dồn nước mắm của mama lấy chỗ nuôi, hồi đó gọi là chai 65 hoặc chai nửa lít , k có nhiều lọ miệng rộng như bây giờ . Chọi ta hồi đó chịu xoáy và sóc lọ ( gọi là cối ) chứ k như cá Thái bây giờ . ngày đó đánh cá chọi ăn cá chứ k ăn tiền , chọi thua bán rẻ hoặc mang về cất đi ( gọi là om chọi ). Kỷ niệm nhất tuổi niên thiếu là nuôi được cá chọi đẻ 2 lứa , gọi là cuốn chọi vì con đực lấy mình cuốn lấy con cái ép trứng ra , dùng miệng đưa từng quả lên đám bọt được nhả sẵn dưới cái lá nho , khi cá con nở cá đực chăm vô cùng , cá con bơi ra xa là được đớp đưa lại về đám bọt - Tạo hóa thật phong phú ! Ai đã từng chứng kiến cảnh cá chọi ấp trứng thì thật là khó quên . Mời các cụ chém tiếp !

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ có hay lên Nghi Tàm mua ko, em thì thỉnh thoảng mò lên Nghi Tàm, còn đều đều chiều nào đi học về cũng tạt chợ hàng Da đầu phố Hà Trung đảo 1 vòng. Gầm giường lúc nào ũng lỉnh kỉnh tầm chục cái chai 0,65 hoặc vỏ lọ dưa chuột muối của Nga (hồi đó khá hiếm, cụ bô đi công tác mang về được vài lọ, em hồi bé ăn chả thấy ngon) chỉ chăm chăm rình lấy cái lọ để ủ cá. Em trước chỉ mê tím than, sau có giống của thái về, nhìn thì đẹp, mà chọi kém. xanh lam, với hồng, em nuôi cho đủ bộ thôi, mà chọi em ko khoái. Nhìn chỉ đẹp.
Em ở Hải Dương nên ko lên mạn Nghi Tàm mua cá
Thỉnh thoảng em có nhảy tàu lên ga Long Biên, sang chỗ bán cá ở cuối chờ Đồng Xuân đầu Bắc Qua mua thôi

Mít tờ Tung

Xe buýt
Tôi cũng thế hệ 7x và mê cá chọi , ngày đi học k có lọ nuôi cá đem dồn nước mắm của mama lấy chỗ nuôi, hồi đó gọi là chai 65 hoặc chai nửa lít , k có nhiều lọ miệng rộng như bây giờ . Chọi ta hồi đó chịu xoáy và sóc lọ ( gọi là cối ) chứ k như cá Thái bây giờ . ngày đó đánh cá chọi ăn cá chứ k ăn tiền , chọi thua bán rẻ hoặc mang về cất đi ( gọi là om chọi ). Kỷ niệm nhất tuổi niên thiếu là nuôi được cá chọi đẻ 2 lứa , gọi là cuốn chọi vì con đực lấy mình cuốn lấy con cái ép trứng ra , dùng miệng đưa từng quả lên đám bọt được nhả sẵn dưới cái lá nho , khi cá con nở cá đực chăm vô cùng , cá con bơi ra xa là được đớp đưa lại về đám bọt - Tạo hóa thật phong phú ! Ai đã từng chứng kiến cảnh cá chọi ấp trứng thì thật là khó quên . Mời các cụ chém tiếp !
bây giờ có thú nuôi cá cờ var. Lấy cờ ta lai với cờ trung quốc . Ra màu lạ bán được phết cụ ạ. Giống cá chọi . Cứ khi nào cá đực nhả bọt trắng miệng, cá cái bầu lồi tĩ (căng trứng) là nhốt chung cho ép. sáng nhốt chiều là nó đẻ. Đẻ xong vớt luôn cá cái ra.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cá bột ăn gì hả cụ
Cá của em từng đẻ trứng, con đực ấp và nở ra cá bột con nhưng sau đó cá bột chết vì ko có gì ăn

Mít tờ Tung

Xe buýt
Cá bột ăn gì hả cụ
Cá của em từng đẻ trứng, con đực ấp và nở ra cá bột con nhưng sau đó cá bột chết vì ko có gì ăn
hồi bé em dùng con mẻ. ( cái con bé tí ti trong mẻ, lấy bông ngoáy tai chấm), sau đó dùng hồng cầu (bobo)

NNS

Xe ngựa
Thì phải dịn xôi sáng chứ biết làm thế nào. Mà phải chắt bóp thế lúc mang chọi ra chiến nó mới máu lửa, ngõ em có vụ chọi cá mà oánh nhau toác cả sỏ.
:)):)):))
Thế éo nào thời đó em có thể đi bộ từ nhà ở Lò Đúc lên Nghi tàm mua cá đc nhể:))

dnnv

Xe buýt
Thế éo nào thời đó em có thể đi bộ từ nhà ở Lò Đúc lên Nghi tàm mua cá đc nhể:))
Sao cụ không ra chợ Hôm hay ngã từ NCT mà nhảy tầu điện nhỉ? E cũng lớn lên ở LĐ đây.

NNS

Xe ngựa
Sao cụ không ra chợ Hôm hay ngã từ NCT mà nhảy tầu điện nhỉ? E cũng lớn lên ở LĐ đây.
Chợ Mơ với chợ Hôm, mà cả cái chợ Đồng Xuân cũng ối, nhưng hồi ý rảnh ve, hè chả trò gì chơi, no ip ipad, đến tv nó còn chỉ chiếu từ 7h tối đến 9-10h thì cụ chả bảo mấy thằng kẽo kẹt đi bộ đi tận làng Nghi tàm cho rẻ thì biết làm gì. Ko cá chọi, bi đáo hay chơi chun thì lại trèo vào làng Thanh lương vặt trộm ổi=))

XPQ

Xe cút kít

Ngày xưa đi thế bình thường, tính ra cũng chỉ có độ 6 cây chứ nhiêu đâu. Mà trẻ con nghỉ hè thì năng lượng nó cứ phải gọi là tràn trề, đi bộ cả ngày được. Còn nếu bây giờ mà phải đi, có từ trong nhà ra đầu phố lấy bao thuốc cũng trèo lên xe máy rồi.

The Silent

Xe tăng
Em cũng éo hiểu luôn, em thì bên Trần Hưng Đạo. Chắc cũng gần hơn cụ 1 đoạn đường kha khá :))

Vietjuve

Xe buýt
Cá bột ăn gì hả cụ
Covid em đã từng cho chọi và cá vàng đẻ con. Quan trọng nhất khi nở là phải có sục. Còn ăn thì em cho lòng đỏ trứnggà luộc. Cụ miết vào nước cho loãng, rồi hút vào lọ xịt mũi. Khi ăn bóp xịt lên mặt nước. Chỉ cần ăn khoảng nửa tháng, thì nghiền một cám cá cho mịn rồi rải vào. Lúc nào cũng sục oxi

NNS

Xe ngựa
Em cũng éo hiểu luôn, em thì bên Trần Hưng Đạo. Chắc cũng gần hơn cụ 1 đoạn đường kha khá :))
Hồi bé tung hoành khắp ld vặt quả cơm nguội rồi lên THđ trèo me với sấu. Giờ có lần đi phố chợt thấy cây dâu gia xoan chín đỏ lừ, em vặt ăn thử chả thấy ngon lành gì,mà sao hồi bé vặt cả quả xanh này ăn ngon thế.

sonnq74

Xe tăng
Giờ mua chọi ta ở đâu được hả các cụ; hôm nọ em hoài niệm ra chợ mơ làm 1 đôi mà nó phình ve được 2 ngày sau đó nó cứ nằm im như sắp chết ấy

hauyenhd

Xe container
cụ này ngày xưa trong xóm em thì em thu hết cả ảnh, chun và cá =)) bí quyết ko phải là cho nó nhịn đói đâu =))
Ngày xưa e đi chọi thành tích là tuyệt đối thua, về là tay trắng đi cả lọ lẫn cá mà cũng chưa biết bí quyết là gì :))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy cá của mình vẫn là đẹp nhất. Thú vui một thủa nay ko còn. Ngày trước trẻ con đi lên làng Nghi Tàm với Yên Phụ phải nói là đẹp tuyệt vời. Không bao giờ Hà Nội còn lại những cảnh như ngày xưa ấy nữa. Một thời Hà Nội đúng là thanh lịch, xanh và sạch sẽ vô cùng

kimthanlahan

Xe tăng
Vì bọn đấy rụng vảy là mất giá luôn mà chờ nó mọc lại thì đến Tết Công gô . À mà tiện có cụ nào giải thích em câu đến Tết Công gô cái.
Bọn này rụng vẩy tháng mọc lại, vài tháng màu như cũ. Chỉ ngại gãy vẩy nửa chừng thì phải bắt ra nhổ nốt nếu không thành lỗi. Giờ hết mốt cá rồng rồi. Cá chết không ăn vì cá bị chết phân hủy nhanh, cá thường chết giờ cũng ít người ăn nữa là. Cá nuôi cảnh mọi người cũng ít ăn thịt vì lý do tâm linh, tình cảm như kiểu không ăn thịt chó mình nuôi thôi.
Tết Công gô thì em cũng chệu, hi hi... chắc họ không ăn Tết hoặc cả chục năm mới ăn Tết một lần.