[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

Bao giờ VN bằng HK lúc đó bài này sẽ có nhiều ng quan tâm, còn bây giờ thì em chịu.

xbadboyz

Xe điện
Cái lo của chị nó phát sinh từ chục năm nay roài. Bây giờ không có trợ giúp của gia đình may ra vay mượn cầm cố mua được cái lồng chim anh Thản, 20n sau đó sống trong nơm nớp alo của bank

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
- Đứa con giỏi thì nó bảo Ông để lại chẳng đáng bao nhiêu, cả đời ông tích cóp bằng nó làm 1 năm.
- Đứa con phá nó bảo chẳng đáng bao nhiêu, bằng nó tiêu 1 năm.

Tâm lý thì thằng để lại bao giờ cũng tạo áp lực, can thiệp lên thằng hưởng.
==》 MÂU THUẪN :D

hell_angel0910

Xe buýt
E chưa có vợ con nhưng cũng đang cố gắng kiếm vài miếng đất để dành. Một phần là có cái để cho con cháu sau này, hai là về già có cái mà dùng.
Dù sao xuất phát điểm cao một chút vẫn tốt hơn là hai bàn tay trắng đi vào đời,

solomon2016

Xe tải
Số bố mẹ có để lại cho con quá ít. So với số không có để lại. Nên kệ chúng thôi.

Website
www.kenagency.vn
Cái này tùy tư duy mỗi người. Em thì thấy giá trị của nền tảng lớn lắm, bản thân em không được các cụ ủng hộ chắc chắn sẽ cực kỳ vất vả. Con cái không phải tất cả nó đều thấy có sẵn là lười đâu, tùy đứa thôi.

ndkhoiits

Xe tải
Ngày xưa em chỉ biết nhà em không phải đi ở nhà thuê. Lúc đó em thấy cũng bình thường vì xung quanh mọi người đều vậy. Căn nhà đó tầm khoảng 400 cây vàng. Cho nên em cũng nghĩ nhà em đủ ăn, dư một chút là cùng, cũng không gọi là có tiền.

Tự nhiên cái ông già em mua liên tiếp 4 căn nhà. Lúc đó em mới nhận ra là em đã nghĩ sai, nhà em là dạng có tiền chứ không phải là dư một chút.

Tiếc đứt ruột vì đã không ăn chơi, cả tuổi thanh xuân chỉ để học, ngoan ngoãn chứ không chạch xã giao. Em mà biết ông già em dư tiền vậy, em đã đi cua gái rồi chạch. Nhưng bù lại thì em bây giờ cũng ổn.

Cho nên nói chung là em thấy được bố mẹ để lại tài sản thì tốt, không có thì cũng không sao, được ăn học đàng hoàng là ok rồi, cái chính là kiếm bố vợ giàu.
Em kết câu cuối của cụ ạ, thế nên em cũng phải phấn đấu để sau này dễ chọn con rể hơn =))

bút hêt mực

Xe tăng
Em ở quê ra học hành, đi làm thì cứ lọ mọ đi thuê nhà suốt...Sau thì cũng ổn. Sau này ko có cái nhà cho con thì còn lâu ofer nó gả con gái cho nhá.
Tôi ko có nhà nhưng có gửi 1 đứa trong bụng con ông nhé, cứ nói thế bố ofer nó cũng phải sợ.

Phòng và vé

Xe tải
Em nghĩ cũng đúng mà, để lại chút tài sản không có nghĩa là mình ăn mắm mút giòi để tích góp để lại cho con. Mà bố mẹ phải năng động hơn, phấn đấu hơn để vừa phục vụ nhu cầu bản thân vừa có chút tài sản tích lũy chứ không phải là gánh nặng cho con cái khi về già

Tố Hữu

Xe tải
em cũng chả dám chắc sau này để lại được cho con cái bao nhiêu, nhưng mà chỉ mong những gì em để lại bọn trẻ biết giữ gìn và phát triển.
như các cụ thân sinh nhiều lúc còn hỏi vợ chồng em có cần hỗ trợ gì không, nhưng em toàn từ chối thẳng, bảo để yên bọn con tự cố gắng.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Lạm phát thời nào chả có, liên ...éo gì.
Giày dép còn có số, làm gì cũng trong khả năng của mình đừng cố, cố quá .... hi sinh ... (đơn thuần về việc để lại tài sản cho con thôi) .

xebobabanh17201

Xe điện
Ai chẳng muốn để lại cho con cái nền tàng kiến thức...Tuy nhiên trước đó thì cái ăn, ở nó phải ổn định thì mới nghĩ được cái khác tốt hơn( tất nhiên có vài trường hượp cá biệt vươn lên tốt nhưng đa số thì không).

vo nho

Xe điện
cụ nhầm. tôi đã từng trải qua cảnh ( bố mẹ có thì con cái sẽ vững vàng ..còn bố mẹ kg có con cái cực kỳ vất vả ) nếu mình có 1 chút gì để cho con thì đó sẽ là 1 nền tảng vững vàng hơn cho con mình đỡ vất vả về sau ( tất nhiên mình phải dậy con biết tự đứng vững trên đôi chân của chính mình chứ kg lên ỷ lại )
học hành tử tế ư ? nói thế nào là học hành tử tế nhỉ ? tôi quyết định bỏ học năm lớp 11 đó và đó là 1 quyết định đến giờ tôi cho là rất đúng đắn . ( mặc dù tôi kg khuyến khích con tôi làm theo tôi. tôi sẽ cho phép con tự quyết định )
Nói về học hành là phải cho con học 1 cái nghề chứ học kiểu quản trị kinh doanh, quản trị MKT thì thui. Vậy cái nghề là gì? đó là kỹ sư, là bác sỹ, là lập trình viên...con cái học thành nghề thì sợ gì nữa. Mình để cho cái nhà thì con cái chả phải lo nắng lo mưa còn lại kiếm cái ăn cái mặc...chả lẻ mình cũng lo nốt cho nó hay sao.

Còn nói về tài sản để lại thì tùy người tùy quan điểm có người thì cả đời tích góp sau cho con hết, có người đề lại cho con 1 ít còn lại đi làm từ thiện...cũng là lẽ thường.

Còn nhầm hay không thì tùy mỗi người 1 xuy nghĩ thui...

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Có thì để lại cho con cho cháu chứ có ai mang xuống mồ đâu.
Còn con cái nó phải đứng trên đôi chân của nó thì mới bền vững.
Chăm chăm chờ được hưởng từ bố mẹ, thì có xong khéo mang đi cờ bạc hết.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Trong lúc chưa ( hoặc không bao giờ) đánh thuế thừa kế 50% giống mấy nc giãy chết ( mỹ, EU nhật,hàn vv), đánh thuế ngôi nhà thứ hai ... Cccm tranh thủ găm đất,cát vàng bạc để lại cho con cháu đi, để chúng nó sung sướng sau này.

nguyendung4987

Xe tải
nếu có thể thì cứ để dành 1 pa dự phòng cụ ạ; phòng khi dùng đến