[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

ocean08

Xe điện
Dạo 1983-1984 em học lớp 1, nhớ có lần mấy chú hàng xóm nói chuyện là công an đi bắt phạt những nhà ở ngoài mặt đường phơi quần áo ngủ trước cửa. Em lúc đó còn bé quá nên cũng chả biết là thật hay không.
Cũng tầm năm đó, bố mẹ em công nhân và 2 anh em em hàng tháng được phát gạo sổ. Có nhiều lúc bị phát cả bo bo và sắn để độn cơm. Bo bo màu nâu, nhai cứng chả có vị gì...
Cơ quan mẹ em thì hàng tháng hay mổ bò, mổ lợn chia, mỗi nhà được vài lạng gì đó. Bò, lợn thịt ra, trải các tàu là chuối dưới đất, chia mỗi nhà 1 mô đủ xương, thịt và có khi có cả xách bò. Chia xong gói đùm lá chuối hoặc lấy lạt xâu vào xách về (ngày xưa k có túi nilon như bây giờ)... Bố em làm cơ quan của Bộ Nông nghiệp, có quan hệ với các trại gà nên thỉnh thoảng ngày lễ tết mỗi công nhân được 1 con gà công nghệp trắng phau, béo ịch độ 4-5 kg. Gà thường lấy ở trại gà Lương Mỹ chỗ gần Xuân Mai - Chương Mỹ. Chỗ này bây giờ là sân golf. Bố em xách về là hàng xóm khu nhà em(phần lớn làm cơ quan mẹ em nhìn rất ghen tị vì cơ quan mẹ em đông hơn, không đc chia gà bao giờ). Nghĩ bây giờ, gà ngon luộc cũng ăn một vài miếng, chả bù ngày xưa gà công nghiệp đã là mơ ước...
Ngày xưa ơi....

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Đến giờ nhà em ăn gà vẫn dùng kéo cắt :)) :)) chả phải dao thớt gì tiện lắm các Cụ ạ;)

ocean08

Xe điện
Gà ngày xưa nổi nhiều cục toàn những con bọ đỏ thôi, thi thoảng nó còn chui vào "họa mi" ngứa gãi thôi dồi, phải lấy kim nhể mãi nó ra mới hết ngứa... =)) =))
Cụ nhớ con đấy gọi là con gì không? Quê em gọi là Con mò! Nó hay bám vào họa mi, cắn ngứa, rát nhỉ!

dvhung243

Xe điện
E nhớ vụ chia cá biển ở cơ quan mẹ em , không hiểu mua hay đổi chác ở đâu được mấy chục cân

Các bác ấy chia ra làm mấy chục mô rồi viết tên mỗi người vào tờ giấy xong gấp lại . Xong cử 1 bác đi bốc mỗi mô 1 tờ , mờ ra tên nhà nào nhà nấy mang về , đúng là công bằng dân chủ văn minh

Hự.

Xe điện
Em đã được xem mổ lợn Tết ở cơ quan mẹ em. 1 con lợn bị xổng, đuôi còn tờ giấy ghi tên cơ quan buộc vào, vẫy tít, phi ra vườn hoa nhà kèn. Các chú bác chạy rầm rập, quyết liệt đuổi theo, như cầu thủ đá bóng. Sao mà thoát được, chạy sang Lê Thạch thì bị tóm. Em vẫn còn nhớ bác bảo vệ, kiêm thủ kho, có cái xe cải tiến đạp chân rất to, kiêm tay dao thớt. Nhớ mãi buổi trưa ăn cơm cặp lồng được chan nước luộc lòng sướng tỉnh người.

NguyenAnhPhan

Xe container
Gà ngày xưa nổi nhiều cục toàn những con bọ đỏ thôi, thi thoảng nó còn chui vào "họa mi" ngứa gãi thôi dồi, phải lấy kim nhể mãi nó ra mới hết ngứa... =)) =))
Con mò mò ý mờ cụ. Nó bé như đầu kim, đỏ và...giống với da của...e hèm. Nên nhiều khi nhìn toét mắt mới thấy....
--> Khều khều...khều khều . Nhột nhột, đau đau...😫

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ nhớ con đấy gọi là con gì không? Quê em gọi là Con mò! Nó hay bám vào họa mi, cắn ngứa, rát nhỉ!
Không khều nó ra, chỉ gãi là nó cắn chỗ nọ, nhẩy chỗ kia. Gãi toét nhòe. Đi tắm rát muốn chết. Chán kinh 😒

NguyenAnhPhan

Xe container
Dạo 1983-1984 em học lớp 1, nhớ có lần mấy chú hàng xóm nói chuyện là công an đi bắt phạt những nhà ở ngoài mặt đường phơi quần áo ngủ trước cửa. Em lúc đó còn bé quá nên cũng chả biết là thật hay không.
Cũng tầm năm đó, bố mẹ em công nhân và 2 anh em em hàng tháng được phát gạo sổ. Có nhiều lúc bị phát cả bo bo và sắn để độn cơm. Bo bo màu nâu, nhai cứng chả có vị gì...
Cơ quan mẹ em thì hàng tháng hay mổ bò, mổ lợn chia, mỗi nhà được vài lạng gì đó. Bò, lợn thịt ra, trải các tàu là chuối dưới đất, chia mỗi nhà 1 mô đủ xương, thịt và có khi có cả xách bò. Chia xong gói đùm lá chuối hoặc lấy lạt xâu vào xách về (ngày xưa k có túi nilon như bây giờ)... Bố em làm cơ quan của Bộ Nông nghiệp, có quan hệ với các trại gà nên thỉnh thoảng ngày lễ tết mỗi công nhân được 1 con gà công nghệp trắng phau, béo ịch độ 4-5 kg. Gà thường lấy ở trại gà Lương Mỹ chỗ gần Xuân Mai - Chương Mỹ. Chỗ này bây giờ là sân golf. Bố em xách về là hàng xóm khu nhà em(phần lớn làm cơ quan mẹ em nhìn rất ghen tị vì cơ quan mẹ em đông hơn, không đc chia gà bao giờ). Nghĩ bây giờ, gà ngon luộc cũng ăn một vài miếng, chả bù ngày xưa gà công nghiệp đã là mơ ước...
Ngày xưa ơi....
Có gà ăn còn rì. Nhà em có dạo phải đi xin nước lòng người ta luộc ấy (giờ đổ đi chứ ăn gì) về nấu rau muối mắm ăn. Hic. Nghĩ mừ chảy nước mắt 😢

ocean08

Xe điện
Không khều nó ra, chỉ gãi là nó cắn chỗ nọ, nhẩy chỗ kia. Gãi toét nhòe. Đi tắm rát muốn chết. Chán kinh 😒
K chỉ ở gà, con đó nó còn ở cây và hoa gọi là hoa mò gà nữa. Nhớ là hoa đỏ (k phải hoa mào gà đâu). Cứ đi chơi, nghịch ngợm là hay bị. Bị hay dùng kim khâu, kim băng nhể ra...

NguyenAnhPhan

Xe container
Trẻ con thời bao cấp hầu như anh nào cũng dính quả hắc lào, bôi thuốc xanh lét cả bẹn;)) chấy làm tổ trên đầu với ổ mò gà ở bìu ngứa ko tả nổi:))
Em không bị hắc lào . Nhưng từng bị ghẻ, vì ông anh họ đi làm cn, ở chung chạ lung tung. Nên bị dính. Về nhà em ở, lây cả nhà. Khổ không nói hết. Cứ thuốc Dep mà bôi. Chỉ muốn lấy dao vạc da đi. Khổ kinh khủng. Ghét ông đấy mấy năm liền sau đó.😭😭😭

NguyenAnhPhan

Xe container
K chỉ ở gà, con đó nó còn ở cây và hoa gọi là hoa mò gà nữa. Nhớ là hoa đỏ (k phải hoa mào gà đâu). Cứ đi chơi, nghịch ngợm là hay bị. Bị hay dùng kim khâu, kim băng nhể ra...
☺☺☺. Không khều ra, thì gẩy đàn suốt ngày. Kkk

huyhung123

Xe điện
Trẻ con thời bao cấp hầu như anh nào cũng dính quả hắc lào, bôi thuốc xanh lét cả bẹn;)) chấy làm tổ trên đầu với ổ mò gà ở bìu ngứa ko tả nổi:))
Ối giời, cụ nhắc e mới nhớ quả bị ghẻ... Ặc ặc, ngứa ko ngủ nổi luôn.
Sau bôi cái cồn gì ấy vào tờ rim, bôi xong nhảy choi choi!

ocean08

Xe điện
Có gà ăn còn rì. Nhà em có dạo phải đi xin nước lòng người ta luộc ấy (giờ đổ đi chứ ăn gì) về nấu rau muối mắm ăn. Hic. Nghĩ mừ chảy nước mắt 😢
Gà là khi 1/5, 2/9 hay Tết dương, Tết âm Cụ ạ. Còn hàng tháng thì tem phiếu ra cửa hàng lương thực thực phẩm (bách hóa tổng hợp) mua thôi ạ. May nhà có vườn nên cũng tăng gia con lợn, con gà. Gà đẻ trứng phải để dành để ấp hoặc phòng khi ốm mới đc ăn trứng... Hôm nào k có gì ăn, 1-2 quả trứng luộc, bóc ra dầm vào bắt nước mắm, vừa chấm rau luộc, vừa chan vào ăn đưa cơm....:(

NguyenAnhPhan

Xe container
Gà là khi 1/5, 2/9 hay Tết dương, Tết âm Cụ ạ. Còn hàng tháng thì tem phiếu ra cửa hàng lương thực thực phẩm (bách hóa tổng hợp) mua thôi ạ. May nhà có vườn lên cũng tăng gia con lợn, con gà. Gà đẻ trứng phải để dành để ấp hoặc phòng khi ốm mới đc ăn trứng... Hôm nào k có gì ăn, 1-2 quả trứng luộc, bóc ra dầm vào bắt nước mắm, vừa chấm rau luộc, vừa chan vào ăn đưa cơm....:(
3 đận nhà em khổ nhất :
- Dạo sau sinh em.
- Thời kì mẹ em ốm nặng mấy tháng.
- Thời bị bệnh ghẻ (do ông anh họ tha vô nhà).
--> Nghĩ giờ mà phát sợ.

Xe gia đình

Xe điện
Thời bao cấp khổ nhưng có lẽ trẻ con thời đấy vui hơn bây giờ :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Thời bao cấp khổ nhưng có lẽ trẻ con thời đấy vui hơn bây giờ :)
Chuẩn cụ. Do ít trò chơi. Và con người thời ý cũng đỡ tính toán hơn
Nhà hàng xóm có người ốm, là cả xóm sang hỏi thăm. Đoii khi chỉ là mấy quả trứng gà, mớ rau, túm quả, cân gạo,...hoặc chỉ sang hỏi han thôi. Nhưng cảm thấy nó người hơn bây giờ. Có nhà có thuốc cũng mang cho. Thuốc quý lắm. Hơn cả gạo.

Xe gia đình

Xe điện
Chuẩn cụ. Do ít trò chơi. Và con người thời ý cũng đỡ tính toán hơn
Nhà hàng xóm có người ốm, là cả xóm sang hỏi thăm. Đoii khi chỉ là mấy quả trứng gà, mớ rau, túm quả, cân gạo,...hoặc chỉ sang hỏi han thôi. Nhưng cảm thấy nó người hơn bây giờ. Có nhà có thuốc cũng mang cho. Thuốc quý lắm. Hơn cả gạo.
Khu tập thể em ngày xưa trẻ con tụ tập sang nhà nhau chơi, nhiều khi ngủ cả trưa ở nhà khác luôn.