[Funland] Thời hiện đại và đồ gỗ (tự nhiên) kiểu cổ

Trạng thái
Thớt đang đóng

ford focus 2010

Xe điện
Hôm qua lang thang xứ Đoài, có người bạn tặng em pho Quan Âm gỗ sưa đỏ đục tay, tuy nhỏ nhưng khá đẹp. Do em chụp gần và hất lên nên nhìn hơi thấp, chứ tỷ lệ cân đối.

Em lại thấy đục không đẹp, chưa nói đến dáng. Mặt Ngài chưa được thanh tú, mũi ngắn. Nếp quần áo chưa mềm mại, nét đục bị tù, như đục máy.
Vài lời thẳng thắn nhé cụ. Đừng giận em.

damtrungdu

Xe máy
E thì thích chơi gỗ mẫu hiện đại chứ ko thích gỗ mẫu cổ rồng rắn hoa hòe hoa sói. Trông gớm thế nào ấy

chuot08

Xe lăn
Em lại thấy đục không đẹp, chưa nói đến dáng. Mặt Ngài chưa được thanh tú, mũi ngắn. Nếp quần áo chưa mềm mại, nét đục bị tù, như đục máy.
Vài lời thẳng thắn nhé cụ. Đừng giận em.
Ko sao mà cụ! Lên đây ít nhất là vui, thêm nữa là giao liu học hỏi. Cá nhân quá thì đã ko trưng ra rồi. :)
Pho này đầu tiên là đục máy, sau sửa lại bằng tay. Sx hàng loạt giờ là thế cho đồng đều về dáng, rút ngắn tiến độ nhưng vẫn có nét thủ công. Về mặt thì do tượng khá nhỏ, mặt chỉ như ngón tay út nên đục thế này, em thấy là ok.
Đôi khi những nét mộc mạc lại hay hơn cái chau chuốt, quan trọng là phù hợp chủ đề và văn hoá của người làm cũng như của cái thời sx.

superPDP

Xe điện
Theo cụ, hiện đại thì nên có yếu tố nào ạ? Chính sự ko đồng nhất, chứ ko theo những nguyên tắc
đăng đối, nghiêm ngặt là tư duy của hiện đại đó cụ. Tính thực dụng của hiện đại em không thể diễn đạt hết ở đây được. Vài lời theo hiểu biết hạn hẹp của em. Cảm ơn cụ đã góp ý!
Nội thất kiểu gì cũng phải có phong cách đồng nhất chứ ko đồng nhất là hiện đại thì cháu k hiểu

ford focus 2010

Xe điện
Em chuản bị bàn giao cho khách.

114hangbong

Xe cút kít
Hôm qua lang thang xứ Đoài, có người bạn tặng em pho Quan Âm gỗ sưa đỏ đục tay, tuy nhỏ nhưng khá đẹp. Do em chụp gần và hất lên nên nhìn hơi thấp, chứ tỷ lệ cân đối.

Tượng Quan công này trông hiền quá lão ạ.Tướng võ thường cầm vũ khí múa may chứ ít ông khép tay hòa nhã như thế này. Không biết có ý nghĩa gì không lão em ?

ford focus 2010

Xe điện
Chào tuần mới cả nhà

thằng nhà quê

Xe điện

Bức hoa sen đó cụ, mà đó là vẽ hay chép ah?
Chào cụ
1. cho e hỏi kích thước của bức hoa sen? e ở trong Bình Dương cụ có thể "ship" k ạ?, giá cả, thanh toán ntn?
2.ngoài lề tí, e biết cụ là người rất TINH TẾ, e thì gà lắm, e muốn mua trầm hương để đốt thì mua ở đâu, giá khoảng bao nhiêu, cách sử dụng ntn?
trân trọng!

ford focus 2010

Xe điện

vieteuro

Xe container
Đồ hàng kỹ nhìn nét trạm trở rất khôn, nhìn đồ mãi không thấy chán, nó tinh tế... nhà em trước cũng là 1 trong các thợ lành nghề làm cho đội bên Đài Loan (Họ đến hẳn khu làng nghề để mở xưởng rồi nhờ thợ bên mình làm, những năm đầu 90 ấy ạ). Giờ thế hệ đó (khoảng sn 76-80) không ai giữ được ghề nữa, bởi theo được ghề làm kỹ này cực kỳ kén khách, đã kén khách rồi lại không phải ai cũng có đủ tiền để trả, nên hầu như là tan hết, mọi người cũng tiếc lắm, nhưng không ai có đủ kinh tế để theo đuổi.

1 sản phẩm của những năm đó đây ạ (em chụp chưa được chuẩn)

Sau này nhà em cũng có làm thêm 1,2 cái sập nó cũng thuộc loại kỹ nhưng chưa đủ khả năng (cần thời gian nhiều hơn rất nhiều) để làm nên những sản phẩm này.

Đây là 1 cái sập được đục tay hoàn toàn, 1 thợ đục tay nghề cao làm ròng rã trong 3 tháng (chưa kể thời gian đánh giấy giáp), đó nếu tính tiền công lên thì có mấy ai chịu đầu tư để làm 1 sản phẩm như vậy.

Nên sẽ có những sản phẩm dù bây giờ có muốn cũng không thể có được. có những thứ có tiền cũng khó để mua được, bởi giờ đa số làm bằng máy đồ nó không được tinh tế như trước
Hoàn thiện thì kỹ nhưng e thấy kỹ thuật đục phình phường

ford focus 2010

Xe điện
Chào cụ
1. cho e hỏi kích thước của bức hoa sen? e ở trong Bình Dương cụ có thể "ship" k ạ?, giá cả, thanh toán ntn?
2.ngoài lề tí, e biết cụ là người rất TINH TẾ, e thì gà lắm, e muốn mua trầm hương để đốt thì mua ở đâu, giá khoảng bao nhiêu, cách sử dụng ntn?
trân trọng!
Kính cụ, em xin được trả lời
1. Kích thươc bức hoa sen 73*127cm , giá em xin được inbox cụ nhé, ship thì đon giản ạ
2. Cảm ơn cụ đã động viên. Trầm em thấy giá rất lung tung, thật giả lẫn lộn. Em hay mua hương trầm của một nhà, có nghề lâu đời. Em thấy mùi dễ chịu, giá họp lý. Nếu cụ không kiêng, ngại, e gửi cụ ít dùng thử. Em thích đốt hương dạng que, vì nó cháy đều, toả khỏi vả phải chứ không bị sặc mùi như loại thỏi.
Em gửi cụ clip e đốt hương trong đỉnh cao.
Cảm ơn cụ!

Chỉnh sửa cuối:

thằng nhà quê

Xe điện
Kính cụ, em xin được trả lời
1. Kích thươc bức hoa sen 73*127cm , giá em xin được inbox cụ nhé, ship thì đon giản ạ
2. Cảm ơn cụ đã động viên. Trầm em thấy giá rất lung tung, thật giả lẫn lộn. Em hay mua hương trầm của một nhà, có nghề lâu đời. Em thấy mùi dễ chịu, giá họp lý. Nếu cụ không kiêng, ngại, e gửi cụ ít dùng thử. Em thích đốt hương dạng que, vì nó cháy đều, toả khỏi vả phải chứ không bị sặc mùi như loại thỏi.
Em gửi cụ clip e đốt hương trong đỉnh cao.
Cảm ơn cụ!
ùi ui, đỉnh cao thật!
nếu có thể cụ giúp e mục số 2 trước (cho e xin địa chỉ, đt người bán)
còn mục số 1, để e "ngâm cứu" vì Tết rồi, e bận quá
thks cụ nhiều

Trạng thái
Thớt đang đóng