[Funland] Thời hiện đại và đồ gỗ (tự nhiên) kiểu cổ

Trạng thái
Thớt đang đóng

ATNH

Xe buýt
Gỗ luôn đẹp theo thời gian

ford focus 2010

Xe điện
Mùng 1 em up nốt clip mây khỏi nhà e rồi ngủ

ford focus 2010

Xe điện
Vắng vẻ quá

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Gỗ tự nhiên, kiểu cổ, nhưng rất hiện đại đây ạ
Đẹp cụ ah. Nhưng đồ nhà cụ mang tính sưu tầm, có thể do đam mê nên thấy đẹp là cụ bê về chứ không đồng nhất. Còn nói “kiểu cổ, nhưng rất hiện đại” thì có cái gì đó sai sai. Cổ nhưng đồ tinh tế, nhìn nhẹ nhàng và thanh thoát ạ!

ford focus 2010

Xe điện

ford focus 2010

Xe điện
Đẹp cụ ah. Nhưng đồ nhà cụ mang tính sưu tầm, có thể do đam mê nên thấy đẹp là cụ bê về chứ không đồng nhất. Còn nói “kiểu cổ, nhưng rất hiện đại” thì có cái gì đó sai sai. Cổ nhưng đồ tinh tế, nhìn nhẹ nhàng và thanh thoát ạ!
Theo cụ, hiện đại thì nên có yếu tố nào ạ? Chính sự ko đồng nhất, chứ ko theo những nguyên tắc đăng đối, nghiêm ngặt là tư duy của hiện đại đó cụ. Tính thực dụng của hiện đại em không thể diễn đạt hết ở đây được. Vài lời theo hiểu biết hạn hẹp của em. Cảm ơn cụ đã góp ý!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Theo cụ, hiện đại thì nên có yếu tố nào ạ? Chính sự ko đồng nhất, chứ ko theo những nguyên tắc đăng đối, nghiêm ngặt là tư duy của hiện đại đó cụ. Tính thực dụng của hiện đại em không thể diễn đạt hết ở đây được. Vài lời theo hiểu biết hạn hẹp của em. Cảm ơn cụ đã góp ý!
Cổ và hiện đại là 2 phạm trù hay phong cách khác nhau, cũng có thể lồng ghép nét hiện đại với nét cổ điển trong thiết kế hay chế tác. Và cháu với cụ chắc không phải bình về vấn đề này.

Đây là nói về đồ gỗ. Trong đồ gỗ có những thứ cổ hay chế tác theo nối cổ nhưng được bày/sử dụng trong không gian thiết kế hiện đại nhìn cũng rất đẹp và sang trọng. Đồ gỗ của cụ mang phong cách cổ và theo cảm quan của cháu cụ là người đam mê mang hơi hướng đến nét đẹp, sưu tầm và trưng bày (vì cháu thấy một số vật dụng giống nhau cụ để trong không tương đối chật để sưu tầm và trưng bày chứ không hướng đến tiện ích) ạ.

Còn cháu trích nguyên văn câu của cụ “Gỗ tự nhiên, kiểu cổ, nhưng rất hiện đại” thì cháu thấy câu này nó sai sai thôi cụ ah ~o)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

ford focus 2010

Xe điện
Đồ của cụ chọn kỹ và đẹp quá ạ. Nhưng những đồ kỹ thế này gỗ có bị co, cong vênh và biến xấu theo thời gian nhiều ko cụ
Cái này do kỹ nghệ, bí quyết, và kinh nghiệm khi chế tác gỗ cụ ạ. Giờ những máy móc, thiết bị, công nghệ hỗ trợ nhiều, nên rút được thời gian trong việc ổn định gỗ trước, trong và sau khi làm đồ. Và chọn loại gỗ tốt nữa cụ ạ.
Cảm ơn cụ đã khích lệ!

ford focus 2010

Xe điện
Cổ và hiện đại là 2 phạm trù hay phong cách khác nhau, cũng có thể lồng ghép nét hiện đại với nét cổ điển trong thiết kế hay chế tác. Và cháu với cụ chắc không phải bình về vấn đề này.

Đây là nói về đồ gỗ. Trong đồ gỗ có những thứ cổ hay chế tác theo nối cổ nhưng được bày/sử dụng trong không gian thiết kế hiện đại nhìn cũng rất đẹp và sang trọng. Đồ gỗ của cụ mang phong cách cổ và theo cảm quan của cháu cụ là người đam mê mang hơi hướng đến nét đẹp, sưu tầm và trưng bày (vì cháu thấy một số vật dụng giống nhau cụ để trong không tương đối chật để sưu tầm và trưng bày chứ không hướng đến tiện ích) ạ.

Còn cháu trích nguyên văn câu của cụ “Gỗ tự nhiên, kiểu cổ, nhưng rất hiện đại” thì cháu thấy câu này nó sai sai thôi cụ ah ~o)
Cụ hình như không nghiên cứu về lĩnh vực nghệ thuật, mỹ thuật nói chung, và nội thất, đồ gỗ nói riêng phải không ạ? Những ý kiến của cụ dựa trên những trải nghiệm, hiểu biết của cụ về điều chúng ta đang đề cập tới. Em cũng không định tranh luận “đúng - sai” với cụ, nhưng vẫn cảm ơn cụ đã cho ý kiến tham gia góp ý.
Vấn đề đúng sai chỉ mang tính tương đối theo góc nhìn, tầm nhìn của từng người. Cụ nên xem thêm các bài viết về đồ gỗ lối Minh nhé, để hiểu ý “hiện đại” của em.

Hutapu

Xe buýt
Nhành ổi này tươi tốt đẹp quá cụ rất hợp với ngày đầu tháng. Trong các loại hoa lá cụ hay cắm trước nay em thấy bình Ly hồng hoặc đỏ tím là hợp và đẹp nhất, vì kích thước bông to đẹp cân xứng với bình và kệ gỗ, vẻ đẹp cánh hoa trau chuốt như vẽ, màu sắc tiệp với màu gỗ, mùi thơm đậm đà ( em tưởng tượng ra thôi ạ :) ) , ý kiến riêng em ạ !

114hangbong

Xe cút kít
Mợ Hự lại thích hoa lá, còn em lại thích cành ổi này hơn vì nó tự nhiên. Màu sắc xanh mát mang lại sức sống cho góc nhỏ trong nhà.
Hi..hi..lâu quá không gặp cụ, em phải dùng chức năng search lái xe mới ra.

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Người Việt Nam với cơ hội dùng đồ gỗ đẹp ngày càng khó, và đắt đỏ.
Một bộ em mới dinh về

Đồ hàng kỹ nhìn nét trạm trở rất khôn, nhìn đồ mãi không thấy chán, nó tinh tế... nhà em trước cũng là 1 trong các thợ lành nghề làm cho đội bên Đài Loan (Họ đến hẳn khu làng nghề để mở xưởng rồi nhờ thợ bên mình làm, những năm đầu 90 ấy ạ). Giờ thế hệ đó (khoảng sn 76-80) không ai giữ được ghề nữa, bởi theo được ghề làm kỹ này cực kỳ kén khách, đã kén khách rồi lại không phải ai cũng có đủ tiền để trả, nên hầu như là tan hết, mọi người cũng tiếc lắm, nhưng không ai có đủ kinh tế để theo đuổi.

1 sản phẩm của những năm đó đây ạ (em chụp chưa được chuẩn)

Sau này nhà em cũng có làm thêm 1,2 cái sập nó cũng thuộc loại kỹ nhưng chưa đủ khả năng (cần thời gian nhiều hơn rất nhiều) để làm nên những sản phẩm này.

Đây là 1 cái sập được đục tay hoàn toàn, 1 thợ đục tay nghề cao làm ròng rã trong 3 tháng (chưa kể thời gian đánh giấy giáp), đó nếu tính tiền công lên thì có mấy ai chịu đầu tư để làm 1 sản phẩm như vậy.

Nên sẽ có những sản phẩm dù bây giờ có muốn cũng không thể có được. có những thứ có tiền cũng khó để mua được, bởi giờ đa số làm bằng máy đồ nó không được tinh tế như trước

ford focus 2010

Xe điện
Đồ hàng kỹ nhìn nét trạm trở rất khôn, nhìn đồ mãi không thấy chán, nó tinh tế... nhà em trước cũng là 1 trong các thợ lành nghề làm cho đội bên Đài Loan (Họ đến hẳn khu làng nghề để mở xưởng rồi nhờ thợ bên mình làm, những năm đầu 90 ấy ạ). Giờ thế hệ đó (khoảng sn 76-80) không ai giữ được ghề nữa, bởi theo được ghề làm kỹ này cực kỳ kén khách, đã kén khách rồi lại không phải ai cũng có đủ tiền để trả, nên hầu như là tan hết, mọi người cũng tiếc lắm, nhưng không ai có đủ kinh tế để theo đuổi.

1 sản phẩm của những năm đó đây ạ (em chụp chưa được chuẩn)

Sau này nhà em cũng có làm thêm 1,2 cái sập nó cũng thuộc loại kỹ nhưng chưa đủ khả năng (cần thời gian nhiều hơn rất nhiều) để làm nên những sản phẩm này.

Đây là 1 cái sập được đục tay hoàn toàn, 1 thợ đục tay nghề cao làm ròng rã trong 3 tháng (chưa kể thời gian đánh giấy giáp), đó nếu tính tiền công lên thì có mấy ai chịu đầu tư để làm 1 sản phẩm như vậy.

Nên sẽ có những sản phẩm dù bây giờ có muốn cũng không thể có được. có những thứ có tiền cũng khó để mua được, bởi giờ đa số làm bằng máy đồ nó không được tinh tế như trước
Đồ đục tay đẹp, nhìn cũng khác cụ nhỉ. Nhưng ko phải ai cũng nhùn ra và hiểu vì sao giá nó khác so với đồ chợ. Nhưng khi chơi đồ kỹ quen rồi, ko mua nổi đồ chợ về nữa. Đúng kiểu sướng quen, khổ ko chịu được.

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Đồ đục tay đẹp, nhìn cũng khác cụ nhỉ. Nhưng ko phải ai cũng nhùn ra và hiểu vì sao giá nó khác so với đồ chợ. Nhưng khi chơi đồ kỹ quen rồi, ko mua nổi đồ chợ về nữa. Đúng kiểu sướng quen, khổ ko chịu được.
chuẩn cụ ạ!

chuot08

Xe lăn
Hôm qua lang thang xứ Đoài, có người bạn tặng em pho Quan Âm gỗ sưa đỏ đục tay, tuy nhỏ nhưng khá đẹp. Do em chụp gần và hất lên nên nhìn hơi thấp, chứ tỷ lệ cân đối.

Trạng thái
Thớt đang đóng