Thời gian nổ máy để chạy xe???

Relaxtech

Xe buýt
Việc chờ nổ máy trước khi khởi hành chắc là để dầu máy được truyền đến các bộ phận của động cơ và máy đúng không các bác? Nếu lý do là như thế thì có thể ga to một chút để tăng bơm dầu trước khi khởi hành cho đỡ chờ lâu có được không?

Speedvn

Xe tải
Chuyện là thế này,sáng hôm trước em và thằng bạn lên xe đề nổ máy rồi em cài số chạy luôn(thói quen 3năm nay của em rồi),thằng bạn (đã từng chạy xe 5 năm kinh nghiệm,lái xe taxi 2năm) nó bảo em: ông đề nổ máy (khi xe để nguội qua đêm)thì phải đợi 2-3 phút rồi mới được vào số chạy,chứ vào số chạy ngay như ông hại máy lắm.Ko biết thằng bạn em nói có đúng ko,mong các cụ có kinh nghiệm chia xẻ ạ???~X(
Bạn cụ nói không sai, xe để lâu không chạy thì dầu nhớt nó rút hết xuống, nổ máy xong 1 lúc cho máy nó xới dầu lên cho ướt đều hết các ngóc ngách đầu xilanh rồi hãy chạy.

nghenhinvietnam

Xe hơi
Theo quan điểm của em, em cứ đề nổ cho đến khi cái đèn báo bơm dầu nó tắt đi là chạy được...còn cụ nào cẩn thận thì cứ cẩn thận...lên xe mang điện thoại ra đặt chế độ hẹn giờ, báo giờ đủ thì cài số :))

STF399

Xe điện
xe máy xăng thì có thể nhanh hơn, nhưng đối với xe máy dầu thì nên nổ máy 1 lúc rồi hãy chạy bắc ah.Nguyên tắc là để dầu có thể bơm trơn đầy đủ !

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Xe nổ máy, thấy thấy vòng tua hạ là đi được rồi, có lúc chỉ 10s có lúc 1phuts, và có thể hơn.

Tóm lại, cứ nhìn vòng tua mà đi !

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
15 giây máy nổ là ok rồi, vấn đề là sẽ chạy rà rà khoảng 50m hãy thốc ga tăng tốc.

Bạn cụ nói không sai, xe để lâu không chạy thì dầu nhớt nó rút hết xuống, nổ máy xong 1 lúc cho máy nó xới dầu lên cho ướt đều hết các ngóc ngách đầu xilanh rồi hãy chạy.
Một lúc là bao lâu? Nếu lâu quá mới lên được thì chắc tuổi thọ của máy xe kg quá 5 năm.

Muốn biết bao lâu là đủ thì cụ cứ thí nghiệm thế này:
Khóa van chính sau đồng hồ nước nhà cụ lại. Mở hết các vòi nước nhà cụ từ cao đến thấp cho chảy hết nước thì thôi. Sau đó cụ mở van chính và canh xem sau sao bao nhiêu giây thì nước sẽ chảy ra ở vòi trên cùng.

Em biết chắc là với hệ thống đường ống dẫn dầu nhỏ hơn và máy bơm dầu bôi trơn trong động cơ ô tô có thời gian đẩy dầu đi nhanh gấp nhiều lần so với hệ thống ống nước khổng lồ nhà cụ thì thời gian bôi trơn sẽ ít hơn nhiều lần thời gian chờ nước nhà cụ. Thế nên cụ cứ làm thực nghiệm để đưa ra kết luận từ lúc nổ máy đến lúc nào thì xuất phát là vừa.

Ý, quên. Mà thí nghiệm này chỉ làm được khi áp lực đường ống nước của nhà cụ OK thôi nhé. Vòi nước cả ngày mà kg ra một giọt thì em chào thua.

Chỉnh sửa cuối:

viso

Xe tải
bác cứ đề nổ và đợi một lát khi tiếng máy tròn rồi và đồng hồ vòng tua máy chỉ khoảng dưới 1000rpm thì chạy thôi. đối với vợ 2 khỏe mạnh thì cái một lát mà em nói sẽ khoảng 10 - 12s

còn bác hỏi để đến 2-3 phút chạy không tải là đúng hay sai thì em chịu

kê cái dép ngồi hóng ý kiến của các cụ khác
Trong cuốn hướng dẫn sử dụng người ta khuyến cáo không để nổ máy mà không chạy quá 20 phút. Còn nếu thừa tiền mua xăng và thừa thời gian thì để 2- 3 phút cũng được mà:D.

3_banh

Xe điện
Chết mẹ, e toàn lên xe cắm chìa là đề luôn, ko chờ đèn check trên taplô tắt hết; chắc phải bán rẻ vợ 2 đi rồi.

Ngoctinh76

Đi bộ
Xe em đề máy lên để 10p mới đi được..nếu để 5_6p hoặc chạy liền cũng đc..nhưng thả ga ra là tắt máy là bị sao vậy các bác..còn đèn lỗi cá vàng thì lúc báo lúc ko

elitek

Xe buýt
Cứ chờ đến khi tắt hết các đèn check, kim vòng tua hạ xuống mức ổn định 700-800 là đi thôi.