Thời gian nổ máy để chạy xe???

JetMatiz

Xe buýt
em thì nổ máy xong,mở gương(điện),kiểm tra tablo xem có báo lỗi gì ko,bật điều hòa (khi để xe qua đêm,thói quen em hay tắt điều hòa),rồi nhả phanh tay,vào số chạy luôn,chẳng đếm bao nhiêu giây nữa.8->

minhnhi

Xe tải
em thì nổ máy xong,mở gương(điện),kiểm tra tablo xem có báo lỗi gì ko,bật điều hòa (khi để xe qua đêm,thói quen em hay tắt điều hòa),rồi nhả phanh tay,vào số chạy luôn,chẳng đếm bao nhiêu giây nữa.8->[/QUOTE
Tui bật khóa điện, chờ các đèn tắt, nổ máy, bật điều hòa, bật CD, kiểm tra tắt đèn pha, kim xuống dưới 1000. Vọt!

BMW530d

Xe tăng
Em thường nổ máy, xịt kính, thay cái đĩa DVD hoặc tìm đến bài hát "money money money" bài hát mở đầu của mọi ngày, chắc cũng không quá 30", sau đó lăn bánh. Nhưng quan trọng trong khoảng 500m hoặc nhiệt độ máy chưa lên được 1/3 thì không nên đè ga sâu thì không thấy cụ nào nhắc tới.

khoiluatrang

Xe hơi
Nếu mà xe cũ, buổi sáng mới đề nổ máy và bật cả máy lạnh lên thì có 4ph cũng chưa chắc xuống 1000v/ph đâu các cụ ạ. Nếu muốn bán xe đc giá hoặc muốn chạy lâu ít bảo dưỡng thì cứ như lời khuyên các cụ phía trên mà làm. Mang việc này ra giải thích thì chi bằng bảo cụ đi học 5 năm đại học ngành oto cho chắc vậy.

Dogia

Xe điện
Sách hướng dẫn sử dụng kèm theo xe cũng khuyến cáo nên nổ máy để khoảng 30" đến 1', vòng tua máy ổn định ở khoảng 800 thì lên đường, không nên vừa đề nổ đã phi đi ngay, và cũng không nên vừa rú ga đã tắt khóa điện ngay. Lý thuyết là vậy để giữ được xe luôn luôn tối ưu nhất và bền bỉ nhất, còn thực tế thì tùy công việc của các kụ, việc đang đốt vào *** thì đề phát phi luôn là bình thường thôi.

aq79

Xe container
Chẳng biết gì xe cộ mà đòi làm thầy!
chẳng hiểu cụ này nói giề? e cũng được 1 a thợ kinh nghiệm dặn vậy nói chung là thời gian còn tùy vào xe mới hay cũ, xe để lâu ngày hay nhiệt độ nữa nhưng nói chung cứ để nổ 1 lúc e nghĩ cũng chẳng sao, trong thời gian đó điều chỉnh điều hòa, bật bài hát mình thích, ngó nghiêng cái xe ... ạ.

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Thay mặt hội Dê E phát biểu vài điều về vấn đề này. Theo ngu ý của E thì nó như sau.
Trước khi chiến đấu mình cũng phải khởi động 1 tí, nhạc nhẽo 1 tí rồi mới phang được. E chưa nghe thấy ai vào phòng 1 cái mà phang ngay cả.
Ô tô chắc cũng thế thôi. Ngày trước E đi Mông E luôn khởi động theo phương pháp sau. Vặn hết chìa khóa lên, đợi cho 1 số đèn check tắt hết, khoảng 5s sau đó rồi đề, khi nào vòng tua xuống dưới 1k là lên đường. E thề

elmi

Xe tải
em thì nổ máy xong,mở gương(điện),kiểm tra tablo xem có báo lỗi gì ko,bật điều hòa (khi để xe qua đêm,thói quen em hay tắt điều hòa),rồi nhả phanh tay,vào số chạy luôn,chẳng đếm bao nhiêu giây nữa.8->
Em cũng giống bác. Cắm chìa mở gương điện rồi đeo dây an toàn sau đó nhìn vào taplo xem các đèn check đã check xong không báo lỗi gì là nổ máy. Em đc khuyến nghị là bật điện để các đèn check check xong là nổ được ngay không phải đợi quá lâu.

@ cụ bắp: cụ dạo này vẫn khỏe chứ ạ

trienchieu12

Xe tăng
Em nghĩ nên để xe ở chế độ không tải tầm 30s trở lên, đến khi vòng tua khoảng 1000 và tiếng máy tròn, ko gầm thì đi là vừa, ngoài tác dụng làm ấm máy, còn để dầu máy được bơm, hất vào điền đầy các khe, trục máy, dầu máy vừa có tác dụng bôi trơn, vừa để giải nhiệt.

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
chẳng hiểu cụ này nói giề? e cũng được 1 a thợ kinh nghiệm dặn vậy nói chung là thời gian còn tùy vào xe mới hay cũ, xe để lâu ngày hay nhiệt độ nữa nhưng nói chung cứ để nổ 1 lúc e nghĩ cũng chẳng sao, trong thời gian đó điều chỉnh điều hòa, bật bài hát mình thích, ngó nghiêng cái xe ... ạ.
Nhà iem muốn nói cái anh bạn của cụ chủ thớt ý.
Đối với dòng xe khách,xe tải nặng sử dụng phanh hơi mới cần thời gian khởi động 2-3 phút để áp lực hơi đủ lớn mới nhả phanh.Còn các loại xe dùng phanh dầu thì chỉ cần 5-10 giây sau khi khởi động là xuất phát được(quan sát thấy kim đồng hồ vòng quay trục cơ ổn định khoảng 700-800v/p là okie).

Xe Ha Noi

Xe tải
Vợ cũ của em, hàng ngày vẫn tuân thủ nổ máy khoảng 30s-1p thì mới khởi hành. Một hôm, em đi muộn, nổ máy xong, vội vàng vào số đi luôn. Kết quả đi được khoảng 3km thì chết 1 máy (cháy bugi). Em cũng chẳng biết có phải nguyên nhân là do khởi hành ngay khi vừa nổ máy không nhưng từ hôm đo em luôn cho xem nổ 1 lúc (30s-2p) xong mới đi.

Vợ cũ của em, hàng ngày vẫn tuân thủ nổ máy khoảng 30s-1p thì mới khởi hành. Một hôm, em đi muộn, nổ máy xong, vội vàng vào số đi luôn. Kết quả đi được khoảng 3km thì chết 1 máy (cháy bugi). Em cũng chẳng biết có phải nguyên nhân là do khởi hành ngay khi vừa nổ máy không nhưng từ hôm đo em luôn cho xem nổ 1 lúc (30s-2p) xong mới đi.
cụ chạy xe gì vậy?????8->

meoluoi

Xe điện
Chỉ có các chuyên gia thôi chứ anh em mình em dự chắc là mỗi người sẽ một ý, vì mấy khi em thấy máy nó hỏng đâu, chủ yếu nó hỏng các bộ phận khác

aq79

Xe container
e cũng ko để ý, sau khi xem thớt này thì e kiểm tra thấy xe của e đề xong thì vòng tua cũng chỉ 800, vậy là có thể chạy ngay à? Do ko chắc nên e vẫn làm như thói quen là để khoảng mấy chục giây gì đó ạ.

giuvung

Xe hơi
Chuyện là thế này,sáng hôm trước em và thằng bạn lên xe đề nổ máy rồi em cài số chạy luôn(thói quen 3năm nay của em rồi),thằng bạn (đã từng chạy xe 5 năm kinh nghiệm,lái xe taxi 2năm) nó bảo em: ông đề nổ máy (khi xe để nguội qua đêm)thì phải đợi 2-3 phút rồi mới được vào số chạy,chứ vào số chạy ngay như ông hại máy lắm.Ko biết thằng bạn em nói có đúng ko,mong các cụ có kinh nghiệm chia xẻ ạ???~X(
Bạn anh nói đúng rồi, nhưng chỉ cần nổ máy khoảng 30s-1 phút là được rồi.