Thời điểm hiện tại nên mua nhà đất đầu tư hay gửi ngân hàng 8℅?

Laoba

Xe điện
Cụ nào có nhà tỷ 5 đổ lại nhắn e nhé, ưu tiên từ giáp bát xuống Văn điển

camry34

Xe buýt
Lo đổi tiền, lạm phát hoặc NH nó phá sản...gửi tk cũng chưa chắc nhất. Có khoảng 5 tỷ dư theo em nên bỏ ra 3.0 tỷ mua $, nhà đất còn lại gửi NH

Honghen2008

Xe container
Em thấy nhà nhà làm đất sợ thật, người ko có tiền thì toàn nói có mảnh này ông a bà b đợt truóc bán 3 tỷ sau 2 tháng tăng 5 tỷ... toàn chuyện tương tự làm thiên hạ hốt cả hền. Nhưng người có tiền bảo xuống tiền đôi ba chục tỷ thì run vãi cả ái. Lúc cần bán thì ngồi vêu ***, em chả kinh doanh gì liên quan tới bđs, thế mà khi cần bán lấy vốn thì rao cả nửa năm éo có chó nào hỏi cả, đành nhờ vả đầu nậu bán lỗ toàn vài trăm củ, chính tỏ kênh này cũng chêt như chơi.
Em éo tin đất lên đc mãi, các cụ nhìn người thân quen bên mình xem, giờ làm ăn khó và thất mất việc đầy ra. Chung cư đất nền dựng ầm ầm khắp cả nước, toàn ngân hàng sẵn sàng cho vay, nói chung ngân hàng và bọn chủ đầu tư bds giờ là một, một là dân chết hai là nhà nước chết nếu ngân hàng vỡ. Mà kinh tế VN thì cực ảm đạm, nếu bất đs ko đáp ứng đc nhu cầu thật của dân thì sẽ vỡ, em nghĩ ko thể lên mãi, phải có lúc xuống thê thảm. Hiện tại so với năm 2011 thì tất cả các nhà ở trong ngõ đều vỡ *** hết, nhà chỉ có xuống chưa có lên. Lên là nhà mặt đường vì cho thuê đc, thuê lắm thế thì chính tỏ bọn thất nghiệp đi mở cửa hàng càng nhiều, cái này là dấu hiệu toi đến đít rồi, văn hoá mặt đường sẽ ảnh hưởng khi xe máy bị cấm, lúc đó tới nhà mặt đường vỡ mồm.
Tóm lại bất động sản hay chứng khoán thì đều cần thiết phải có một giá trị thật chứ ảo như cái đất nước này thì vỡ mồm hết. Định giá đất cao để đối ứng với nước ngoài, giờ đất cao quá rồi ch.ó nó thèm vào đầu tư, còn khi cần mở đường thi nhà nước vỡ mồm vì giải phóng mặt bằng với giá cao.
Hôm trước em vưà hỏi mua 1 cái shophouse của starlake, hoá ra bọn buôn nó lấy mje nó hết rồi, có thằng ôm 7 căn giờ đang muốn đẩy ra với chênh 4 tỷ/căn, tổ sư ông kệ chúng mày ôm hết mà dùng :))
Còm này quá hay luôn !

nxcong87

Xe máy
Sáng nay em qua chung cư 349 vũ tông phan CDT cũng kêu nếu em nộp luôn 95% giá trị căn hộ thì sẽ ck 8%, em nghĩ là thôi đầu tư vào bank cũng 8% nhưng sau rút ra có khi ko mất như vụ đầu tư vào chung cư, ko biết có hợp lí ko.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Cái gì cũng tương đối thôi. Chứ các bác em thấy toàn đòi ăn non, ăn to- khó lắm. Nhưng em vẫn nêu 1 số kênh đầu tư.
Cổ cánh, Forex, vàng, trái phiếu, đất, chung cư, kinh doanh buôn bán,
gửi ngân hàng là kênh tiết kiệm an toàn nhưng ko đủ cho các bác. Vì nếu đủ chả ai lên đây hỏi.

Nói chung các bác làm gì thì cũng đều rủi ro. Tuy nhiên muốn nhiều tiền thì phải chấp nhận chứ để nói vừa an toàn vừa muốn lắm lợi nhuận, thì em nghĩ bác vẫn chỉ quanh quanh là làm thế nào sinh lời chứ chưa thể triển khai đc.

Trc khi các bác đầu tư. Các bác xác định :
.Hiện tại có bn tiền.
.Quyết định sẽ bỏ bn tiền để đầu tư. Số còn lại bn để làm quỹ an sinh.
.Đã biết gì về kênh đầu tư định đầu tư.
.Dành time để hiểu về nó.

Và khi trả lời mấy câu này xong thì hãy cứ xác định đây là những bc giảm thiểu rủi ro. Các bác càng chuyên thì bác gặp rủi ro càng ít. Và phải có lộ trình cắt lỗ theo quy định.
Hãy cứ làm với số vốn rất nhỏ để hiểu phá sản là gì và vì sao phá sản. Cũng như khi tài sản giảm, khi lợi nhuận < chi phí thì phải đổ tiền vào để cân bằng vốn thì đc mất những gì...
còn nhiều thứ nữa nhưng để nói kĩ thì em nghĩ tầm em chưa thể đủ.
Em xin góp đôi lời thế thôi ạ. :D

camry34

Xe buýt
Em có bài toán thế này để cụ suy nghĩ ạ:
100 triệu cụ gửi ngân hàng, năm sau cụ có 108 triệu (với LS 8%). Năm nay 100 triệu cụ mua được gì, năm sau 108 triệu cụ có mua được đủ những gì mà năm nay cụ bỏ 100 triệu ra mua không?
Cụ mua BĐS Thổ cư, mặt phố thì cụ được khoảng 3% lợi nhuận, trong ngõ mà cho thuê căn hộ thì khoảng 6-8%/năm, làm KS, NN thì khoảng 8-10%. Tuy nhiên bản thân miếng đất đó cũng còn tăng giá theo năm nữa cụ ạ. Hiện tại đang bắt đầu bước vào đợt sóng mới của BĐS, giá năm nay cao hơn năm ngoái khá nhiều.
Vâng, có mấy cụ mô giới và cò nhà đất cũng khuyên en thế. Các cụ ngân hàng vào cho ý kiến nhé?

Dung TOYOTA

Xe tăng
Vâng, có mấy cụ mô giới và cò nhà đất cũng khuyên en thế. Các cụ ngân hàng vào cho ý kiến nhé?
Theo e thấy thì giá trị tài sản còn phải nằm ở điểm giá trị thực đến đâu nữa. Cụ mua miếng đất 100 tr. Năm sau giá đất tăng lên, định giá miếng đất của cụ 120 tr. Nhưg vấn đề là nếu cụ muốn thu về 120 tr để dùng, ví dụ mua xe hoặc cho f1 đi du học chẳg hạn,thì có được hay ko, cần những j, và khi nào thì cụ có đc 120 tr tiền mặt trong tay.
Trong khi đó gửi NH, cụ lựa chọn đúg NH để gửi, thì rủi ro mất tiền hầu như ko có, ít nhất là trong tương lai gần. Đến hạn hoặc trước hạn cụ rút ra, chủ động tiêu dùng..
E nghĩ cũng cần cân nhắc.
Trước kia e cũng ko mấy thiện cảm lắm với nghề ngân hàng, tín dụng vvv... Nhưg sau khi đi làm bank ( e mới vào làm được mấy ngày, từ hôm 23) thì e cũng thay đổi dần cách nhìn nhận về nó.
E nhân viên mới, vẫn chưa có khách hàng nào, mong các cụ ủng hộ e, cụ nào quan tâm ới e câu e xin được gửi thông tin cụ thể ạ.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
E bank đây cụ. Thị trường đang khá nhộn nhịp cụ ạ. Đầu tư j còn tùy mỗi người. Cụ cứ mày mò dần vậy :D

camry34

Xe buýt
Khu em nghiên cứu đây các cụ ạ,

Buki

Xe điện
cụ nói quá chuẩn :)) thôi thì phang con shophouse chỗ khác, cờ lo gì đâu
Còm này quá hay luôn !
Nhiều người cứ nghĩ mua đất là được, là ko mất và đất ko đẻ người ko đẻ. Nhưng người cứ đẻ ko đồng nghĩa với việc phải có đất để ở, xin lỗi chứ giờ mà đẻ ra éo có tiền nuôi thì lấy đâu tiền mua nhà đất? Quantrong nhất là job, ko có job thì ko có tiền, mà muốn có job thì kinh tế phải tăng trưởng. VN tăng trưởng bằng Samsung, hút dầu, vay nợ và chẳng còn cái mẹ gì nên mới nghĩ cái trò khuyến khích dân đẻ thật nhiều để xuất khẩu lao động, làm usin các cụ ạh :)). Giờ nước ngoài ko cho vay nữa, vay trả lãi cao ko chịu đc, mà uy tín thấp chó nó cho vay. Mạt vận tới nơi rồi. Em biết có nhiều người nghèo tới tận bốn đời và đời cuối này chắc ko có cửa để đời thứ 5 ngóc được đầu. sản xuất ra nhà nhưng ko có người mua thì vỡ, đủ trò để kích cầu nhưng thực chất là dân mình nghèo vãi đái, đầu cơ tích trữ là chủ yếu, bộ phận này nhỏ.
Giờ kênh này ko còn an toàn, lỗ và khó thanh khoản khi cần. Tiền dành mà làm sxkd để đỡ phải nuôi ngân hàng, sau này vỡ tha hồ lượm. Cứ thử nhìn Venezuela mà xem, trước khủng hoảng thì đất nước tươi đẹp, tỷ lệ người giàu có là đại gia tới 46% dân số còn lại là dân đúng nghĩa là dân, họ trữ lương thực gia đình họ ăn tới 3-4 năm ko hết, ấy thế mà giờ thì mạt nhất thế giới, mje VN tuổi gì mà ko bị giống Venezuela, nên găm vào đất có lúc cạp đất mà ăn :)), lúc loạn thì thằng nghèo mạt hơn thằng giàu tí mà lơ mơ nó giết vì nhièu đất :))

phattai34

Xe tải
Nhiều người cứ nghĩ mua đất là được, là ko mất và đất ko đẻ người ko đẻ. Nhưng người cứ đẻ ko đồng nghĩa với việc phải có đất để ở, xin lỗi chứ giờ mà đẻ ra éo có tiền nuôi thì lấy đâu tiền mua nhà đất? Quantrong nhất là job, ko có job thì ko có tiền, mà muốn có job thì kinh tế phải tăng trưởng. VN tăng trưởng bằng Samsung, hút dầu, vay nợ và chẳng còn cái mẹ gì nên mới nghĩ cái trò khuyến khích dân đẻ thật nhiều để xuất khẩu lao động, làm usin các cụ ạh :)). Giờ nước ngoài ko cho vay nữa, vay trả lãi cao ko chịu đc, mà uy tín thấp chó nó cho vay. Mạt vận tới nơi rồi. Em biết có nhiều người nghèo tới tận bốn đời và đời cuối này chắc ko có cửa để đời thứ 5 ngóc được đầu. sản xuất ra nhà nhưng ko có người mua thì vỡ, đủ trò để kích cầu nhưng thực chất là dân mình nghèo vãi đái, đầu cơ tích trữ là chủ yếu, bộ phận này nhỏ.
Giờ kênh này ko còn an toàn, lỗ và khó thanh khoản khi cần. Tiền dành mà làm sxkd để đỡ phải nuôi ngân hàng, sau này vỡ tha hồ lượm. Cứ thử nhìn Venezuela mà xem, trước khủng hoảng thì đất nước tươi đẹp, tỷ lệ người giàu có là đại gia tới 46% dân số còn lại là dân đúng nghĩa là dân, họ trữ lương thực gia đình họ ăn tới 3-4 năm ko hết, ấy thế mà giờ thì mạt nhất thế giới, mje VN tuổi gì mà ko bị giống Venezuela, nên găm vào đất có lúc cạp đất mà ăn :)), lúc loạn thì thằng nghèo mạt hơn thằng giàu tí mà lơ mơ nó giết vì nhièu đất :))
Cụ nói chí phải ạ

Buki

Xe điện
Ở Mỹ, cái nhà mà quí vị ở nó đánh thuế 1-3%/năm, cái nhà nào quí vị ko ở thì nó đánh thuế gấp mấy lần, nên ở Mỹ nó chả hơi đâu mà ném tiền vào nhà. Thị trường nhà cho thuê có lúc rất phát triển, họ ưu tiên dành cho phát triển kinh tế, đem lại giá trị lợi ích cho xã hội. Còn VIệt Nam, hết mje nó tiền thì phải oánh thuế, giờ chưa oánh đc vì anh Vượng còn nhiều hàng quá, nhưng hết tiền thì bố oánh, bố sẽ học Mỹ oánh cho vỡ mồm nhé. Lúc đấy thì nhà giảm 2/3 chứ ngồi đấy mà bảo người đẻ đất ko đẻ. Giờ đẻ là căn cứ có nuôi đc ko chứ ko liều như các cụ nói trời sinh voi trời sinh cỏ. Rõ ràng là người đẻ nhưng trời thì éo cho ko nếu ko bục mặt làm. Mà đất càng đắt thì bất ổn xã hội càng lớn, rõ ràng là nhà nước thấy ko hề tốt cho đất nước, vĩ mô và sự ổn định của xã hội lẫn chế độ. Muốn vươn ra chơi với bạn bè năm châu thì phải minh bạch, phải mở cửa, mà muốn mở cửa thì phải chơi theo luật quốc tế, vậy cốt lõi sau này nguồn thu ở đâu ra, THUẾ sẽ đánh đủ và đúng. Chứ giờ nguoi Việt mình đang trả thuế ít và trốn nhiều. Nên em ko tin bất động sản hát mãi điệp khúc tăng.

jetli_0321

Xe đạp
Còn lăn tăn cụ cứ gửi bank cho chắc. Đất cát cũng rủi ro nhiều lắm

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
(:|(:| đất cũng tùy loại. Em có mảnh 100m2, ban mãi chả được :<

nxcong87

Xe máy
bh hầu như mua chung cư nào cụ nộp tự 85% trở lên thì hầu như đều đc chiết khấu mức ấy hết, thậm chí có những chung cư khác còn có gói bốc thăm trúng thưởng hay gói vay ưu đãi hơn nhiêu, cụ mua ở vũ tông phan để đầu tư thì chắc thời gian khá dài mới có thể tăng giá đc, vì dọc đấy đều trước mặt là sông với cơ sở hạ tầng xung quanh hơi kém, chưaa phát triển ngay được
Vâng, trừ khi nó đậy nắp sông lại, cho đi lại trên đó thì mới có đường đi lại, giờ sáng nào đi cũng tắc đường... ko hiểu dân về ở thì thế nào.

Đỗ Quốc An

Xe máy
Ở Mỹ, cái nhà mà quí vị ở nó đánh thuế 1-3%/năm, cái nhà nào quí vị ko ở thì nó đánh thuế gấp mấy lần, nên ở Mỹ nó chả hơi đâu mà ném tiền vào nhà. Thị trường nhà cho thuê có lúc rất phát triển, họ ưu tiên dành cho phát triển kinh tế, đem lại giá trị lợi ích cho xã hội. Còn VIệt Nam, hết mje nó tiền thì phải oánh thuế, giờ chưa oánh đc vì anh Vượng còn nhiều hàng quá, nhưng hết tiền thì bố oánh, bố sẽ học Mỹ oánh cho vỡ mồm nhé. Lúc đấy thì nhà giảm 2/3 chứ ngồi đấy mà bảo người đẻ đất ko đẻ. Giờ đẻ là căn cứ có nuôi đc ko chứ ko liều như các cụ nói trời sinh voi trời sinh cỏ. Rõ ràng là người đẻ nhưng trời thì éo cho ko nếu ko bục mặt làm. Mà đất càng đắt thì bất ổn xã hội càng lớn, rõ ràng là nhà nước thấy ko hề tốt cho đất nước, vĩ mô và sự ổn định của xã hội lẫn chế độ. Muốn vươn ra chơi với bạn bè năm châu thì phải minh bạch, phải mở cửa, mà muốn mở cửa thì phải chơi theo luật quốc tế, vậy cốt lõi sau này nguồn thu ở đâu ra, THUẾ sẽ đánh đủ và đúng. Chứ giờ nguoi Việt mình đang trả thuế ít và trốn nhiều. Nên em ko tin bất động sản hát mãi điệp khúc tăng.
Em đang có ý định về làm nông nghiệp tự cung tự cấp :D cụ nào theo em về chăn lợn hơm :D

camry34

Xe buýt
khoảng 50% khuyên nên mua, 50% khuyên ko nên mua. Nếu có tiền nhàn rỗi theo em nên bỏ ra: khoảng 50% mua nhà đất (nhưng nhà đất cho thuê được, ko nên mua chung cư nó xuống giá mà đang thừa, nên mua nhà oto đi vào hoặc đi qua đc). 50% gửi NH lấy lãi.