[Funland] Thời bao cấp

bimbim5656

Xe container
Thời đó cụ được trải nghiệm gì kể xem nào.
Em nhớ nhà em nuôi được mấy con lợn gần tết bọn chúng đến bắt hết mang đi nói là nộp gia công j đó, éo được miếng nào xót vãi.
nhà em nuôi gà ở ban công.. có hôm đứng tắm cạnh chuồng gà bị nó mổ cho một phát vào rốn :))
Ngày xưa nhà em cũng nuôi gà trong bếp, mà nhà em ở trung tâm quận HK, cách hồ 200m. Hic, nhớ lại thấy kinh hoàng

bimbim5656

Xe container
Đêm tàn trước thời kỳ đổi mới : Cả gia đình ngẩng mặt lên nhờ CHÓ

Có kụ nào sâu đậm vụ này chia sẹ đê

Sau 20 năm, cái tư duy chó này đã làm 1 trận càn trong lĩnh vực bất động sản, mà di chứng vẫn còn lại đến năm nay đó các Kụ
Vụ nuôi chó Nhật bán cho TQ phỏng cụ? Nhà em hồi đó không có vốn nên liếm mép nhìn hàng xóm nuôi. Nuôi chó mà quý hơn người, chó đc ăn trứng vịt lộn, ăn thịt tươi. Nó ốm hay không ăn cả nhà lại sụt sùi. Có nhà hàng xóm con mẹ đẻ đc 4 con, chết 1, cả nhà khóc mấy hôm.
Sau này có đường sắt từ Nga sang TQ nên chó Nhật hết thời, lang thang như chuột ngoài đường.

Vulq71

OFer Tích cực
Năm 1982 thuyền viên đi tàu Vosco mang về cụ ah, cháu được xem con Sharp màu màn 19 inch giá lúc đó là 1,4 cây vàng 98 tương đương căn nhà tập thể khu Trung Tự 28 m2. Hình như hồi đó phải bắt kênh của Nga chuyển tiếp cho.
Khẳng định với cụ là năm 82 chưa có ti vi mầu

bimbim5656

Xe container
Nói chung kể thì dài dòng, nhưng hệ quả lớn nhất của thanh niên thời này là "Đói".
Đói cơm, đói thông tin, đói dinh dưỡng. Thanh niên trưởng thành trong khoảng từ cuối 6x đến cuối 7x đến giờ vẫn đói thành ra giờ các cụ tầm đấy miệng cũng thuộc loại rộng, đớp ác. :D

Cho đến những năm cuối 80, nếu các cụ nhỡ tàu xe về quê, chỉ cần gặp người đang đạp xe là xin đi nhờ được cả vài chục cây số.

Mà nhớ lại để làm gì, cái nghèo-cái cực mỗi giai đoạn nó khác nhau, không thể so sánh nỗi khổ của thanh niên xưa với nay được, như thế là ấu trĩ.

Vậy nên các cụ trẻ cứ mái thoải đi. :))
Em vẫn nhớ, hồi đó kiếm được băng nhạc vàng, cả hội chui vào nhà một đứa, khóa cửa trùm chăn lên để nghe. Trong xóm có một thằng già, toàn gọi là Jave (một nhân vật trong truyện Những người khốn khổ _ V.Huygo). Thằng này chuyên đi rình xem nhà nào có gì mới hay thanh niên có trò gì để báo phường. Nghĩ lại thấy nhục thật.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em vẫn nhớ, hồi đó kiếm được băng nhạc vàng, cả hội chui vào nhà một đứa, khóa cửa trùm chăn lên để nghe. Trong xóm có một thằng già, toàn gọi là Jave (một nhân vật trong truyện Những người khốn khổ _ V.Huygo). Thằng này chuyên đi rình xem nhà nào có gì mới hay thanh niên có trò gì để báo phường. Nghĩ lại thấy nhục thật.
Nhà em mấy ông anh hay nghe nhạc Beatles hôm đó bị lão ttdp báo dân phòng bắt được :( may có ông lớn nhất là bộ đội khẳng định với các đồng chí cán bộ "đây là nhạc Cu-Ba" nên không bị ra đồn :((
Về sau các ông ý rình bắt quả tang lão nghe Lan-Điệp thế là từ đấy xóm em nghe nhạc xập xình thoải mái ! :))

Chỉnh sửa cuối:

vudinhtaybannha

Xe container
Có cụ nào còn nhớ cái sút- văng-tơ mà gia đình nào ở Hà Nội dù nghèo cũng phải sắm, ngày bé tối đến là em cứ phải ngồi trông nó :(

Thời ấy nhà nào cũng phải dùng con Sút von tơ này phải ngồi canh không thằng hàng xóm nó rút tầu ngầm đun cám lợn ra mình phải hạ áp khẩn cấp ko cháy hết thiết bị điện trong nhà .

vudinhtaybannha

Xe container
Đầy mà bác.
Hồi ấy tôi nhỏ nhưng mấy ông anh lại quý, hay gọi đi.
Các thanh niên thì uống bia; tôi thì chén đẫy lạc rang, thi thoảng là 1 bát phở (menu nó gọi vậy chứ tây mà biết đấy là bát gì; nó lõng bõng vài sợi bánh + 1 miếng thịt gì đó + nước dùng ).
1 cốc bia phải sẻ làm 3. Khổ thế.
Thế nên hồi ấy chả ai say bia (làm gì có mà say).
Bát phở Thìn bờ Hồ giá 5 hào ,mỳ không người lái giá 2 hào .

vudinhtaybannha

Xe container
sướng nhất vẫn là dân thủ đô, trẻ con ốm vẫn dc ăn phở, bia hơi lạc rang vẫn dc chén đẫy mồm, vùng công nhân khu công nghiệp các tỉnh lẻ là khổ nhất cụ ạ, toàn gạo đầy mọt, cả năm ko thấy mùi thịt, chỉ dc ăn tóp mỡ chưng với mắm tôm đày dòi :((
Sau một thời gian ăn bo bo ,sắn lát sái hàm , đựoc ăn bữa cơm ko độn đầu tiên ,thức ăn thì hái rau muống mọc hoang về luộc xin được ít nước mắm nguyên chất ,ngoài ra không có thức ăn gì khác thế mà 6 anh em ăn hết nồi cơm to gần bằng nồi quân dụng ,đây là bữa cơm ngon nhất trong đời bây giờ vẫn còn nhớ .

meomun346

Xe container
Em nhớ nhất cái cửa hàng thực phẩm ở phố nhà Thờ :P. E theo chán bố em đến đo xếp hàng vài lần và ko thể quên cảnh tượng lúc đó
Mua gạo, thịt cũng phải xếp hàng, có khi từ 2,3 giờ sáng, rồi chen nhau. Lại có những thằng mất dạy, k0 mua gì nhưng cũng chen vào chỗ đông chị em xếp hàng để ....lợi dụng sờ mó.

meomun346

Xe container
Em sinh sau nên không biết thời này nhưng mẹ em kể là " ông ngoại thuơng con cháu mới chở 1 yến gạo ở quê ra cho , bị bắt , mẹ em phải chạy giấy giới thiệu của cơ quan để đi xin ." Còn gà rù thì cách xử lý là cắt tiết , dốc ngược lên cho thịt đỡ thâm .
Mà hồi ấy không có H5N1 các cụ ạ, gà rù cắt tiết được thì tốt, chết rồi vẫn chén được. Bây giờ gà rù phải mang chôn sâu, còn rắc vôi lên. Ăn vậy mà bi giờ mẹ em 82 tuổi vưỡn khỏe. @-)

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Sau một thời gian ăn bo bo ,sắn lát sái hàm , đựoc ăn bữa cơm ko độn đầu tiên ,thức ăn thì hái rau muống mọc hoang về luộc xin được ít nước mắm nguyên chất ,ngoài ra không có thức ăn gì khác thế mà 6 anh em ăn hết nồi cơm to gần bằng nồi quân dụng ,đây là bữa cơm ngon nhất trong đời bây giờ vẫn còn nhớ .
Cái thời đó ăn phải phanh cụ nhể :) Nhà em hôm nào nấu phở là em làm 1 lèo 4 bát tô :)) Bác em nghe bà già kể không tin còn mắng "mày nói điêu cho trẻ con phải tội" xong rồi bác em cũng nấu nồi phở gọi em sang ăn , em đánh 1 lèo 3 bát rồi chợt nhớ lời mẹ dặn "đến nhà ai ăn uống không được ăn nhiều" nên em chỉ dám xin thêm nửa bát :))
Giờ thì dỗ cái bọn F1 ăn đến là mệt ! #:-s

Muon_biet

Xe cút kít
Mua gạo, thịt cũng phải xếp hàng, có khi từ 2,3 giờ sáng, rồi chen nhau. Lại có những thằng mất dạy, k0 mua gì nhưng cũng chen vào chỗ đông chị em xếp hàng để ....lợi dụng sờ mó.
Xếp hàng thời bao cấp đã trở thành phổ biến, còn lợi dụng sờ mó...E nghĩ cụ chỉ suy luận thôi.

Muon_biet

Xe cút kít
Cái thời đó ăn phải phanh cụ nhể :) Nhà em hôm nào nấu phở là em làm 1 lèo 4 bát tô :)) Bác em nghe bà già kể không tin còn mắng "mày nói điêu cho trẻ con phải tội" xong rồi bác em cũng nấu nồi phở gọi em sang ăn , em đánh 1 lèo 3 bát rồi chợt nhớ lời mẹ dặn "đến nhà ai ăn uống không được ăn nhiều" nên em chỉ dám xin thêm nửa bát :))
Giờ thì dỗ cái bọn F1 ăn đến là mệt ! #:-s
Cụ này quá mâu thuẫn trong nội dung câu chuyện tự kể. Ở tuổi thời bao cấp ăn phở mà bây giờ lại dỗ F1 ăn, hì hì hì (phải dỗ cháu gọi bằng ông rồi nhé)

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Hồi đấy nhà cháu còn nhỏ quá chỉ biết chen vào xếp hàng đổi chỗ lấy kem với kẹo dồi chứ chả biết đường mà sờ mó :(
Nghe cụ nói cháu thấy phí của thật =))

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cụ này quá mâu thuẫn trong nội dung câu chuyện tự kể. Ở tuổi thời bao cấp ăn phở mà bây giờ lại dỗ F1 ăn, hì hì hì (phải dỗ cháu gọi bằng ông rồi nhé)
Nhà cháu ngu quá nên mãi mới có gấu :)) Bạn cháu có thằng khôn cũng có cháu nội rồi =))

Chỉnh sửa cuối:

meomun346

Xe container
Xếp hàng thời bao cấp đã trở thành phổ biến, còn lợi dụng sờ mó...E nghĩ cụ chỉ suy luận thôi.
Chắc hồi đó cụ còn nhỏ, em cũng đi xếp hàng, nhưng bé nên k0 bị, mầy bà mấy chị lớn bị mấy thằng nó chen rồi thấy có chị chửi ầm lên (chị ấy đã bị thằng nào phun ra cái thứ nước vo gạo hôi rình vào...phía sau quần chị ấy)

meomun346

Xe container
Đầy mà bác.
Hồi ấy tôi nhỏ nhưng mấy ông anh lại quý, hay gọi đi.
Các thanh niên thì uống bia; tôi thì chén đẫy lạc rang, thi thoảng là 1 bát phở (menu nó gọi vậy chứ tây mà biết đấy là bát gì; nó lõng bõng vài sợi bánh + 1 miếng thịt gì đó + nước dùng ).
1 cốc bia phải sẻ làm 3. Khổ thế.
Thế nên hồi ấy chả ai say bia (làm gì có mà say).
trẻ con thì uống xi rô màu xanh hoặc đỏ (nước đường + nước máy + a xít chua + vài lát chanh), ăn bánh rán, bánh bao.

humxam75

Xe điện
Có vẻ các cụ vẫn khoái chủ đề thời bao cấp nhể. Rất nhiều topic như thế này rồi