Thời bao cấp và toa lét chuyện

35N1169

Xe điện
Đúng là một thời để nhớ.

Xóm em ở gần chục hộ lại chỉ có 2 hố xí (gọi là hố xí cho nó đúng nghĩa) nên bọn em toàn phải sang vườn hoa gần nhà ị bậy (vườn hoa Hàng Đậu). Cả hội ngồi lên ghế đá theo cặp 2 đứa một ghế, hôm nào hội đông cũng phải 5,6 ghế lố nhố. Đúng là ị đồng (ị ghế đá cũng thế) là sướng nhất: thoáng, mát và sạch sẽ vô cùng. Tuy nhiên cũng có nhiều trường hợp hài vãi chưởng, chả là một hôm cả hội mấy đứa đang ị thì gặp ngay mấy đứa con gái ở cùng phố đi bộ qua - các bác biết thời 80 thì điện mất thường xuyên nên dân phố hay có kiểu ra vườn hoa hóng mát. Khi thấy mấy đứa con gái đi qua thì gần như cả hội lấy báo che súng và nhe răng cười - duy nhất có một thằng ôn vật nó lại lấy báo che mặt chấp nhận show hàng. Thế là hôm sau cả lũ con gái nó trêu mấy thằng che súng còn léo biết thằng che mặt là thằng nào mà trêu. Đúng là quá sáng kiến.
Cụ là dễ bị kích động lắm đấy nhé. Bọn con gái nó trêu như thế để lần sau các cụ lấy báo che mặt đấy...

vietnd

Xe máy
Hài quá kụ ơi.

xedithue

Xe tăng
Thớt này vẫn đông vui nhể :))
Góp thêm chuyện nữa:
Nhà em ở đầu khu TT, nhà con bạn cùng lớp lại ở cuối khu, gần nhà xí công cộng. Trong lớp lại đang thinh thích 1 cô bạn xinh như mộng, có cái má lúm rất đáng yêu...
Một chiều, quần áo chỉnh tề lắm chứ không mặc quần đùi như mọi ngày, tờ giấy báo đã gấp sẵn nằm trong túi, vung vẩy cùng ông bạn hơn 1 tuổi ở cạnh nhà, cùng rủ nhau đi giải quyết như mọi ngày Qua nhà con bạn thì tự nhiên mấy đứa con gái cùng lớp đang đến chơi nhà nó. Một đứa nhăn nhở hỏi "mày đi đâu đấy ?" làm mình đã ngượng rồi. Thôi kệ *** nó...
Qua hết khúc quanh nhà nó, 2 ông tướng lại hoành tráng kéo nhau vào nhà VS nữ như mọi khi cho nó sạch (thời điểm buổi chiều người lớn trong khu đi làm hết nên không ngại). Ông mãnh kia chọn phòng giữa, em thì đi sâu vào phòng cuối cho nó kín đáo...
Vào gần đến nơi, không thấy gì khả nghi (thường thì cửa mất hết rồi nên ai ngồi trong cũng giơ 2 tay tì lên đầu gối hướng ra trước để làm tín hiệu chuồng đã có chủ)...Em băm bổ phi vào...
Cha mẹ ơi, cô bạn mà mình thinh thích (mà em nó cũng đang thích lại) đang ngồi cân tơ, lại còn Apple nữa thì phải, nên mặt mày đỏ gay. Nó nhìn em như người ngoài hành tinh. Em thì chả hiểu sao không quay ra mà lại đứng như trời trồng nhìn nó:)) Rồi như chợt tỉnh ra, em bỏ chạy thục mạng ra ngoài. Tự rưng chả thấy có nhu cầu ị nữa mới đểu chứ. Nhưng cơ mà không dám về, sợ qua nhà con kia lại gặp mấy con mất dạy thì nhục:))
Chả nhớ về sau về như thế nào nữa vì ngượng quá. Từ đấy 2 đứa không nhìn mặt nhau và tình iu mới nhen nhóm đã phải tan theo mây khói vì cái vụ chui nhầm chuồng:P

Chỉnh sửa cuối:

amylvs

Xe tăng
Nhà xí khu tt em có cả thơ trên tường :
" Đi sao trúng lỗ mới tài,
Đi mà ra ngoài trình độ còn non "

O Muong Te

Xe điện
Ngày ấy chỗ em gọi là đi "bỏ phiếu", em chả hiểu tại sao lại gọi thế, thấy người lớn nói thì cũng gọi theo thôi.
Hehee đến giờ em vẫn gọi đi ị là đi bỏ phiếu đấy.

vua_luoi

Xe điện
Thớt này vẫn đông vui nhể :))
Góp thêm chuyện nữa:
Nhà em ở đầu khu TT, nhà con bạn cùng lớp lại ở cuối khu, gần nhà xí công cộng. Trong lớp lại đang thinh thích 1 cô bạn xinh như mộng, có cái má lúm rất đáng yêu...
Một chiều, quần áo chỉnh tề lắm chứ không mặc quần đùi như mọi ngày, tờ giấy báo đã gấp sẵn nằm trong túi, vung vẩy cùng ông bạn hơn 1 tuổi ở cạnh nhà, cùng rủ nhau đi giải quyết như mọi ngày Qua nhà con bạn thì tự nhiên mấy đứa con gái cùng lớp đang đến chơi nhà nó. Một đứa nhăn nhở hỏi "mày đi đâu đấy ?" làm mình đã ngượng rồi. Thôi kệ *** nó...
Qua hết khúc quanh nhà nó, 2 ông tướng lại hoành tráng kéo nhau vào nhà VS nữ như mọi khi cho nó sạch (thời điểm buổi chiều người lớn trong khu đi làm hết nên không ngại). Ông mãnh kia chọn phòng giữa, em thì đi sâu vào phòng cuối cho nó kín đáo...
Vào gần đến nơi, không thấy gì khả nghi (thường thì cửa mất hết rồi nên ai ngồi trong cũng giơ 2 tay tì lên đầu gối hướng ra trước để làm tín hiệu chuồng đã có chủ)...Em băm bổ phi vào...
Cha mẹ ơi, cô bạn mà mình thinh thích (mà em nó cũng đang thích lại) đang ngồi cân tơ, lại còn Apple nữa thì phải, nên mặt mày đỏ gay. Nó nhìn em như người ngoài hành tinh. Em thì chả hiểu sao không quay ra mà lại đứng như trời trồng nhìn nó:)) Rồi như chợt tỉnh ra, em bỏ chạy thục mạng ra ngoài. Tự rưng chả thấy có nhu cầu ị nữa mới đểu chứ. Nhưng cơ mà không dám về, sợ qua nhà con kia lại gặp mấy con mất dạy thì nhục:))
Chả nhớ về sau về như thế nào nữa vì ngượng quá. Từ đấy 2 đứa không nhìn mặt nhau và tình iu mới nhen nhóm đã phải tan theo mây khói vì cái vụ chui nhầm chuồng:P
Nhà cháu thì không bị éo le như cụ, nhưng mà chuyện chui vào khoang nữ là thường xuyên, hồi đấy còn nhỏ nên cứ vào phòng nữ, trèo lên 2 hòn gachk chỗ đi tiểu mà tương. Nhiều hôm còn ngồi buôn chuyện với mấy bà chị, bà cô ngồi đối diện trong khoang chính thức, nghõ lại thấy hài quá:), tối thui không ai nhìn thấy thấy ai, cũng chả nhìn thấy gì,chỉ nghe giọng nói mới biết là người quen.
Tường nhà toalet công cộng thì vô cùng nhiều câu danh ngôn, châm ngôn, cháu nhớ mãi câu này không hiểu cụ nào viết: Tất cả cuộc đời và sự nghiệp của chúng ta chỉ vì duy nhất một cái.....L, cháu xin phép nói bậy :). hồi đó mới dậy thì chả biết gì, sau này ngẫm lại đó chính là học thuyết của Freud

Wakeup

Xe điện
Hố xí dài kỳ, chuyện kể cả ngày không hết mà đa phần đều là chuyện cười ra nước mắt.
Em mới đây có lần còn mơ tự dưng bây giờ đi HXCC nữa, phát khiếp.
Một thời khó khăn, cũng là một thời "mùi" kỷ niệm cho các bác ở những nơi có HXCC.

tieusufu

Xe tải
ở khu nhà em cũ, cũng có 2 cái hxcc, 1 bác đi táo, ngồi nửa tiếng ở chuồng 1 chưa xong
có 1 bác khác bị đau bụng, vào chuồng 2 , xoẹt xong đứng dậy chùi ***
Bác ở chuồng 1 chép miệng: Thấy mày ỉa mà tao thèm

ngthinh

Xe hơi
Chuyện của cụ làm nhà cháu nhớ lại thời những năm cuối 70 đầu 80, nhà cháu ở nông thôn làm quái gì có WC xây cất ngon lành. Tất cả chỉ là cái hố và mấy tấm ván gỗ lót trên mặt, và đặc biệt xung quanh la hàng rào cúc tần ( Ặc ặc ,...cúc tần ở chỗ này cực xanh tốt ạ :P). Gỗ lâu ngày dầm mưa dãi năng nên bị mục và kết quả là ông chú ruột nhà cháu đã phải bơi dưới hố đó một lần...:-&. Từ lần đó nhà cháu cứ mỗi lần đi là toàn trèo lên hàng cây cúc tần táng xuống ...có lần thả một hồi ngoảng lại thấy mấy con cẩu dính đầy hậu quả trên đầu ...:D:D:D. Sorry các cụ hơi mất vs chút nhưng đúng là những ký ức đó chả thể nào quên được !

xedithue

Xe tăng
Hê hê, em lại nhớ ra một chuyện nữa.

- Cũng trong cái nhà VS nữ, mình đọc được bài thơ tình của con bạn cùng lớp trong khu tập thể, viết cho cái thằng tạm gọi là bạn trai nó (ngày ấy mới lớp 7, lớp 8 thì yêu đương ngờ ngệch lắm, đâu như bọn teen bây giờ):))

- Ngày ấy, khối ông, trong lúc cân tơ vừa lắc mông để tránh muỗi đốt và bọn nhặng nó vo ve xung quanh, vừa nghe bên dưới là tiếng khua vợt của mấy ông hàng ...mứt, còn lại mắt dõi theo mấy tin bài trên báo Nhân dân mà thiên hạ chùi xong vứt lung tung trước mặt. Gặp tin nào hay còn bới báo đọc nốt>:)

- Ngày ấy bọn trẻ con đi ị, nhiều khi cầm theo thật nhiều giấy, còn thừa thì tìm khe nào đó như khe cửa, lỗ thông hơi, khe ngói...để giắt vào, đề phòng trường hợp mải chơi không kịp mang theo báo=))

- Ngày ấy, làm gì có người dọn VS chung. Thế nên mỗi hộ gia đình làm công tác trực nhật một ngày. Nhà nào mà quên trực một phát là cả khu...chửi tục. Thế mà có một nhà toàn đầu bò, chầy bửa không làm VS mà chả ai dám nói gì, còn nhà đấy thì ngày nào cũng vác khu đi ị. Hài vãi...=))

Nghĩ lại thời HXCC ngày xưa em bây giờ vẫn còn ám ảnh. Hồi nhỏ em ở trong chùa Hòe Nhai 19 Hàng Than, HXCC thời đó thì ở đâu cũng giống nhau, nhiều lần đang ị thì thấy có tiếng quẹt quẹt, nhìn xuống thì thấy các bác Cổ Nhuế đang làm nhiệm vụ miệng còn bô bô mẻ này ngon phết :D. Nhưng em sợ đến tận bây giờ cái HXCC đó vì gián nhiều khủng khiếp, nhiều con béo mầm, nhiều con trắng nhởn. Nên giờ nếu ở nhà mà nhìn thấy con gián nào em phải có tìm diệt cho bằng được vì bị ám ảnh bới những con gián ngày xưa.

vuahe77

Xe điện
Hút thuốc không phải để ngầu
Hút thuốc là để đi cầu đỡ hôi.:D
Vừa rít hơi thuốc lại rít cả hơi kia nữa thì mùi vãi nhờ...Bảo sao chạ nghiện lõ.
Đọc bài này xong mấy ông sáng chế thuốc lá có khi lại có sản phẩm mới.*-:):P

lovewheels

Xe buýt
Đọc hay quá, em xin góp hai chuyện có thật khi em còn ở khu 1A Hoàng Văn Thụ, hồi đó em còn học cấp 2:

1. Rủ nhâu đi nhìn đít () các chị em, vì có một khu là đi chung nam nữ, mà cửa lại cái còn đủ, cái thì mục phần dưới nhưng vẫn che được cái mặt, có cái chẳng còn bản lề toàn phải khênh ra che nên cũng không kín. Một lũ choai choai quân khu 1A đủ trò, kết quả là nhìn được rất nhiều cái.

2. Hồi đấy tập thể quân đội nên tờ Quân đội Nhân dân nhiều, đi bằng thể loại này trước khi vào chuồng vò sẵn cho thật mềm, thấy sướng hơn cả giấy Nhật bây giờ, êm không quên được :D

Thế mà đã gần 30 năm rồi từ cái thời ấy.

lucass

Xe máy
Đúng là một thời để nhớ.

Xóm em ở gần chục hộ lại chỉ có 2 hố xí (gọi là hố xí cho nó đúng nghĩa) nên bọn em toàn phải sang vườn hoa gần nhà ị bậy (vườn hoa Hàng Đậu). Cả hội ngồi lên ghế đá theo cặp 2 đứa một ghế, hôm nào hội đông cũng phải 5,6 ghế lố nhố. Đúng là ị đồng (ị ghế đá cũng thế) là sướng nhất: thoáng, mát và sạch sẽ vô cùng. Tuy nhiên cũng có nhiều trường hợp hài vãi chưởng, chả là một hôm cả hội mấy đứa đang ị thì gặp ngay mấy đứa con gái ở cùng phố đi bộ qua - các bác biết thời 80 thì điện mất thường xuyên nên dân phố hay có kiểu ra vườn hoa hóng mát. Khi thấy mấy đứa con gái đi qua thì gần như cả hội lấy báo che súng và nhe răng cười - duy nhất có một thằng ôn vật nó lại lấy báo che mặt chấp nhận show hàng. Thế là hôm sau cả lũ con gái nó trêu mấy thằng che súng còn léo biết thằng che mặt là thằng nào mà trêu. Đúng là quá sáng kiến.
Cụ thề với em rồi nhá, cụ mà fun name em ra là em không chịu trách nhiệm đâu đới =))

roninVN

Xe buýt
Híc, các cụ nhắc lại những "quá khứ" oai hùng của thời đại tập thể, bếp tập thể, nhà tắm tập thể, và nhà x tập thể mà em thấy gai gai-sợ quá.
Nhưng dù sao hồi đấy bé cũng lắm trò từ cái tập thể ấy. Đã cụ nào thi ném pháo vào cái lỗ ở đấy chưa? có cụ nào có thú vui tao nhã thắp đèn dầu đi toa lét?

Babolat285

Xe hơi
.ít của em bây giờ không lo bị trĩ vì ngày xưa dùng giấy vỏ bao xi măng, phải kiên cố lắm mới chịu được...
Có xe của cụ nào có nhà xí không, sao không show lên đây
Chết cười với các cụ.

Be Grace

Xe điện
khiếp .thật là kinh dị .

vua_luoi

Xe điện
Các cụ biết ngày xưa các cụ dùng gì không? Ông già cháu thế hệ 4x kể ngày xưa dùng lá chuối, áo ngô, lá khô, có khi mang theo mấy cục đất thó khô, thậm chí là bờ tường đất nữa=))=))

Ten Dexterity

Xe buýt
Đúng là một thời để nhớ.

Em về quê, nhà ông chú có quả nhà VS 2 ngăn góc vườn ko rào dậu, ngay sát ngõ xóm người qua kẻ lại nhưng chú ý chỉ quây từ chỗ lưng lửng trở lên( Tức là nếu đứng thì che từ đầu gối che lên). Thắc mắc rằng cái cần che thì ko che lại che như thế. Ông chú bảo:" Nhìn thấy mặt thì biết ngay là ai đang ngồi đấy, chứ còn cái chỗ bên dưới thì tựa tựa nhau, bố thằng nào biết của ai với ai, che hay ko cũng thế!". Vậy nên che mặt hóa ra là cao kiến đấy cụ ạ.

UFA

Xe điện
Nghĩ lại thời HXCC ngày xưa em bây giờ vẫn còn ám ảnh. Hồi nhỏ em ở trong chùa Hòe Nhai 19 Hàng Than, HXCC thời đó thì ở đâu cũng giống nhau, nhiều lần đang ị thì thấy có tiếng quẹt quẹt, nhìn xuống thì thấy các bác Cổ Nhuế đang làm nhiệm vụ miệng còn bô bô mẻ này ngon phết :D. Nhưng em sợ đến tận bây giờ cái HXCC đó vì gián nhiều khủng khiếp, nhiều con béo mầm, nhiều con trắng nhởn. Nên giờ nếu ở nhà mà nhìn thấy con gián nào em phải có tìm diệt cho bằng được vì bị ám ảnh bới những con gián ngày xưa.
e cũng ở 19 hàng than này cụ, cho e hỏi tí cụ là lứa nào ạ,lâu lắm mới gặp "đồng ị",cụ thứ lỗi e nhé, chứ ở 19 hàng than kiểu gì cụ cũng ỉa cùng e vài lần,he he