[Funland] Thoát vị đĩa đệm - nơi những người cùng cảnh ngộ chia sẻ...

tiennam

Xe tải
Em chả hiểu tại sao lại bị,lúc đầu tự nhiên đang ngồi đứng dậy không thẳng được lưng,khoảng 1 tuần sau đau xuống chân và càng ngày càng đau. Thể thao em tập cũng đều hàng ngày mà vẫn bị...
cụ dừng ngay việc chơi thể thao nếu không có hướng dẫn của bác sỹ, nếu không bệnh sẽ ngày một nặng hơn, có thể dẫn đến bại liệt. Theo như ông bác sỹ dặn em thì chỉ có 2 môn khuyến khích tập là bơi va xà đơn thôi ạ

acc_75

Xe điện
Em oánh dấu phát mai tư vấn các cụ

momoyama68868

Xe điện
Thoát vị đĩa đệm có thể do mang vác nặng,tập luyện thể thao không đúng cách, hay đổi tư thế đột ngột khi đứng lên ngồi xuống...nói chung là có nhiều nguyên nhân. Để phòng thì đương nhiên là tránh các nguyên nhân chủ yếu kể trên. Về điều trị: nếu có các tổn thương thực thể thậm chí có trường hợp phải can thiệp phẫu thuật + giảm đau + trị liệu kéo dài. Còn lại đa phần, nếu k nghiêm trọng đi khám bsi đều cho giảm đau và kết hợp trị liệu như treo xà, xoa bóp vv..Nói chung các cụ, mợ vừa dùng thuốc rồi cũng phải đi lại vài tuần để trị liệu. Tuy nhiên, có một bài tập rất đơn giản và hiệu quả các cụ, mợ có thể tự tập, không gian cũng không cần quá rộng, có thể tập trong phòng, hoặc tranh thủ giờ nghỉ ở văn phòng...Dang chân vừa phải ở tư thế chắc chắn, từ từ cúi người sao cho lưng song song với mặt sàn, hai cánh tay mở rộng bằng độ mở của hai chân, xòe rộng hai bàn tay chạm xuống sàn, lưu ý, sao cho ngón cái và ngón trỏ tạo thành một đường thẳng, hoặc các cụ mợ có thể lấy mạch vữa của gạch lát sàn làm chuẩn mà đặt cho chuẩn, sao cho hai bàn tay xòe rộng trên cùng một đường thẳng. Giữ ở tư thế như vậy khoảng 5-15 phút mỗi lần, mới đầu các cụ, mợ có thể giữ 5p rồi tăng dần thời gian, ngày 3-5 lần, hoặc khi thấy đau và khó chịu. Cách này em đã tập và rất hiệu quả. Không mất thời gian, tiền bạc đi trị liệu. Nếu đau nhiều các cụ, mợ kết hợp dùng thuốc giảm đau và tập như trên.

nguyen_kia

Xe điện
4 năm trước iem cũng DÍNH... BV Việt Đức chỉ định MỔ.... loanh quanh một hồi chả đỡ, toàn NẰM, ko đứng nổi...
cuối cùng lên CHŨ-Bắc Giang lại khỏi... Kụ đã lên CÔ GIÁO đấy chưa nhỉ?
Iem ít thể thao dưng vẫn cuốc đất được Kụ ạ!
Chúc KỤ chóng khỏe để còn CHƠI nhé!
Em đưa bà chị dâu lên nhờ bà lang này rồi, nắn 1 phát đỡ luôn nhưng sau đó về nhà chừng 1 tuần bà chị xách xô nước thế là lại bị lại rồi. Nan giải thật câc cụ ạ, cụ chủ chắc thấu hiểu!!!

Numancia

Xe hơi
cụ dừng ngay việc chơi thể thao nếu không có hướng dẫn của bác sỹ, nếu không bệnh sẽ ngày một nặng hơn, có thể dẫn đến bại liệt. Theo như ông bác sỹ dặn em thì chỉ có 2 môn khuyến khích tập là bơi va xà đơn thôi ạ
đấy là em nói trước lúc bị cơ mà,giờ em nằm lướt of cho đến khi buồn tè không chịu nổi em đi 1 thể và làm mấy việc nữa 1 công cố gắng ngồi dậy...có khi em đi mổ,lành thì chiến tiếp mà vỡ thì...

luot_song

Xe điện
Sao Cụ chủ vang đỏ cháu nhỉ? có ai biết chuyện gì đang xảy ra???

getcranston

Đi bộ
em thì bị viêm vai gáy, lúc nào gáy và vùng đầu phía sau, thái dương cũng nóng bốc hoả ê ẩm, nhiều khi đau nhức

khó chịu và buồn lắm các bác ạ, em đang tìm cách chữa nhưng chưa khả thi

Numancia

Xe hơi

tiennam

Xe tải
đấy là em nói trước lúc bị cơ mà,giờ em nằm lướt of cho đến khi buồn tè không chịu nổi em đi 1 thể và làm mấy việc nữa 1 công cố gắng ngồi dậy...có khi em đi mổ,lành thì chiến tiếp mà vỡ thì...
cụ đến bv chụp cắt lớp xem mức độ bệnh thế nào đã. Em đã từng bị như cụ, đau chảy nước mắt không thể đi lại được, đứng cũng phải đứng nghiêng

Numancia

Xe hơi
cụ đến bv chụp cắt lớp xem mức độ bệnh thế nào đã. Em đã từng bị như cụ, đau chảy nước mắt không thể đi lại được, đứng cũng phải đứng nghiêng
em chup nhiều lần rồi cụ ạ,cứ vào viện khám bác sĩ nào cũng bảo mổ là em đi về luôn...em bị L4-L5 cụ ạ

tiennam

Xe tải
em chup nhiều lần rồi cụ ạ,cứ vào viện khám bác sĩ nào cũng bảo mổ là em đi về luôn...em bị L4-L5 cụ ạ
hay cụ cầm phim đến gặp bsy Thuận ở bv thể dục thể thao thử xem. Hồi đó em được tiêm 1 nhát ngoài màng cứng giảm đau, khi bớt đau rồi thì ra bể bơi. Ngâm mình vào nước nó làm giảm trọng lượng tác động lên cột sống thấy dễ chịu lắm, kết hợp nằm giường kéo dãn và vật lý trị liệu dần dần.

Babylearn2hack

Xe tải
E 35 tuổi thì cũng 7 năm sống chung với lũ rồi cụ ạ.. mỗi lần đau đều sinh hoạt tại chỗ luôn.

E là ko chịu đau đc nên toàn chơi thủy châm luppn cho tiện.. có điều có vẻ hại thận các cụ ạ

toan_na

Xe tải
Số 15 ngõ 4 đường Nguyễn Đình Chiểu, HBT, HN
Em cũng mới bị khoảng 3 tháng đi đánh tennis cố thế là bị đau đi chụp ở Bệnh viện thể Thao bác sĩ nói bị L3 L4 em đau quá nhưng bs cũng chỉ khuyên uống giảm đau xong tập xà đơn và bơi, em về đi bơi liên tục 2 tháng thấy đỡ bây giờ nghỉ dc 1 tháng lại thấy đau đau chắc là lại phải tiếp tục đi bơi thôi bện này nghe nói phải sống Chung với lũ ạ không dc vận động mạnh bỏ ko dc chơi tennis thế mới chán chứ

butchikim

Xe ba gác
Hồi 2006 cụ bà nhà em cũng bị. Sau một thời gian điều trị cụ quyết định phẫu thuật ở 108. Từ đó đến giờ thì ổn lắm.

techcombak

Xe buýt
Chia buồn với cụ chủ thead. Em cũng bị nhưng nhẹ hơn cụ nhiều. trước đây 2 lần em nằm liệt giường rồi nhưng trộm vía 3 năm nay chưa phải nằm một chỗ lần nào. Giờ cụ bị nặng thế trước mắt tìm bác sĩ nào giỏi để tiêm vài mũi thẳng vào cột sống rồi nghỉ ngơi cho đỡ đau đã. Sau này đỡ thì tập xà đơn hàng ngày và khi nào có điều kiện thì bơi lội thêm. Đấy là cách của em đấy ah.

28f1-0345

Xe container
Em cũng mới bị khoảng 3 tháng đi đánh tennis cố thế là bị đau đi chụp ở Bệnh viện thể Thao bác sĩ nói bị L3 L4 em đau quá nhưng bs cũng chỉ khuyên uống giảm đau xong tập xà đơn và bơi, em về đi bơi liên tục 2 tháng thấy đỡ bây giờ nghỉ dc 1 tháng lại thấy đau đau chắc là lại phải tiếp tục đi bơi thôi bện này nghe nói phải sống Chung với lũ ạ không dc vận động mạnh bỏ ko dc chơi tennis thế mới chán chứ
Em giờ ra sân chỉ làm bầu thui lão ơi
Trước tuần 2 trận tennis 2 trận bóng giờ thì chịu rùi

lexusandbmw

Xe điện
cụ đã mổ chưa ợ?

Numancia

Xe hơi
Em sợ nhất là quả chạy lên cao bằng đắp thuốc,nằm ghế sau mà không biết kêu ai,hai tay tóm thành ghế đến mức không cầm nổi chén nước. Đắp xong 3 ngày không dám về nữa.

cụ đã mổ chưa ợ?
em chưa ạ,mà có thể lắm cụ ạ...

lexusandbmw

Xe điện
chắc phim MRI của cụ thoát vị rõ rồi, điều trị nội khoa vài đợt ko đỡ phải mổ thôi cụ ợ.