[VHGT & ATGT] Thoát ra khỏi chuồng - Khi nào đánh lái?

Ute

Xe hơi
Các cụ các mợ ôi, giúp em với. Tình hình là em đã có bằng và lái xe một mình được 2 tháng rồi nhưng mà em vẫn ko biết căn lúc nào em đánh lái khi rời khỏi chuồng có 2 xe bên cạnh mà ko miết vào xe người ta.

Bên em đi thi họ ko bắt em đậu xe giữa 2 xe nên lúc học thầy em cũng ko dạy. Em biết thân biết phận nên lúc nào cũng đậu xe ở khu vực xa nhất có thể.

Dưng mà hôm qua, em ra xe thì có 2 xe đậu sát bên em như này, xe bên phải đậu ẩu chạm bánh lên vạch giáp chuồng em. Em loay hoay tiến lên hết thì đầu xe em đụng tường ko đánh lái được em lại lùi về, lùi về xong em lại tiến lên xong cứ thế lùi về rồi lại tiến lên, tại em run tay quá ko biết lúc nào mới đánh lái để đuôi xe em ko miết vào đầu hoặc sườn xe bên tay phải em. Thế là em nhảy xuống xe để xem, xem xong em cũng vẫn sợ thế là em lại tiến lên lùi về. May sao có một bác dễ thương đi ra vẫy tay ra hiệu cho em, em mới thoát ra được.

Các cụ các mợ thông thái chỉ cho em với! Xe em bán tải dài khoảng 5m ạ. Em cảm ơn các cụ mợ!

muachieukyniem

Xe điện
Quá thân đánh lái. Thầy dậy mà cụ quên à.

• Vodka
Reactions: Ute

lekimcuong

Xe tăng
Khoảng cách từ đầu xe đến bức tường phía trước là bao nhiêu hả cụ

• Vodka

butchikim

Xe ba gác
Lắp Cam 360 thật nét hoặc kiếm xe có chức năng tự động ra vào chuồng/điểm đỗ thôi :D

• Vodka

Ute

Xe hơi
Thầy em bảo ra hết nửa xe thì đánh lái mà em học xe thầy nhỏ, xe em to nên em nghĩ ko áp dụng được. Xe em đuôi xe còn gắn cái móc để kéo trailer hoặc caravan nữa nên lúc nào em cũng bị ám ảnh xe em miết vào xe người ta luôn.

Maus

Xe điện
Theo hình vẽ thì ban đầu đánh khoảng 1/4 lái, canh đuôi bên phụ và đầu bên tài sao cho không bị quẹt. Ra gần hết đánh nhiều hơn, cũng chỉ canh đuôi bên phụ và đầu bên tài thôi cụ. Cứ từ từ mà ra, bà xã sẽ thích.

• Vodka

manhanoi

Xe tăng
Với xe con thì điểm cuối xe bên cạnh ngang vai là đánh lái 😜

• Vodka

riding joy

Xe tải
Vai Cụ qua xe trước đánh lái là đẹp, cần thì nhìn gương bên tài là được.

• Vodka

banmotnucuoi

Xe lăn
Quá thân đánh lái. Thầy dậy mà cụ quên à.
Thầy dạy là qua vai oánh lái chứ nhỉ? Nhưng đấy là sedan? Còn với bán tải thì đền ốm, túm lại là quên đằng trước đi tập trung nhìn hai gương. Chứ mỗi loại xe một khác

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Các cụ các mợ ôi, giúp em với. Tình hình là em đã có bằng và lái xe một mình được 2 tháng rồi nhưng mà em vẫn ko biết căn lúc nào em đánh lái khi rời khỏi chuồng có 2 xe bên cạnh mà ko miết vào xe người ta.

Bên em đi thi họ ko bắt em đậu xe giữa 2 xe nên lúc học thầy em cũng ko dạy. Em biết thân biết phận nên lúc nào cũng đậu xe ở khu vực xa nhất có thể.

Dưng mà hôm qua, em ra xe thì có 2 xe đậu sát bên em như này, xe bên phải đậu ẩu chạm bánh lên vạch giáp chuồng em. Em loay hoay tiến lên hết thì đầu xe em đụng tường ko đánh lái được em lại lùi về, lùi về xong em lại tiến lên xong cứ thế lùi về rồi lại tiến lên, tại em run tay quá ko biết lúc nào mới đánh lái để đuôi xe em ko miết vào đầu hoặc sườn xe bên tay phải em. Thế là em nhảy xuống xe để xem, xem xong em cũng vẫn sợ thế là em lại tiến lên lùi về. May sao có một bác dễ thương đi ra vẫy tay ra hiệu cho em, em mới thoát ra được.

Các cụ các mợ thông thái chỉ cho em với! Xe em bán tải dài khoảng 5m ạ. Em cảm ơn các cụ mợ!

Làm gì có công thức nào? Cụ phải quan sát rồi lựa thôi. Chưa quen thì làm chậm, quen rồi thì làm nhanh.

Quy Lão

Xe tăng
Thường thì ngang thân người thì đánh lái, nhưng mỗi xe một khác, bán tải dài đuôi lắm nên ngang người mà đã đánh lái là chạm đuôi đới.
Chỉ cần cố gắng nhìn căn gương lựa vô lăng để khỏi quẹt đầu xe họ là được. Đi nhiều thành quen. Đầu tiến sát tường chút nếu cần thêm thì cài số lùi sát vào xe bên phải để mở cua.
Mà đi bán tải thì góc nhìn cao lắm sợ gì quệt.
Cụ mợ cần tập lùi tiến vào chuồng thì bỏ ra 30k gửi xe vào hầm các plaza tha hồ tập :))

Mấy cái vụ này thì trăm hay không bằng tay quen. Em lái xe an toàn gần 15 năm rồi mà hôm lần đầu xuống hầm cái chung cư mới lùi mải nhìn bó sát đầu xe bên lái không để ý làm rột phát vào cột rụng cả gương bên phụ :))

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka

Ute

Xe hơi
Khoảng cách từ đầu xe đến bức tường phía trước là bao nhiêu hả cụ
Em nghĩ chắc khoảng 5m cụ ạ, vì xe e tiến kịch lên thì đầu xe em gần sát tường, đuôi xe ở đầu vạch chuồng.

Rong Ruổi

Xe container
Cứ qua gương là đánh lái dần là được rồi. Nhưng phải chú ý gương bên đánh lái.

• Vodka

Highvoltage2207

Xe buýt
Các cụ mà cứ áp dụng máy móc công thức thì đi xe lạ có ngày đền ốm :))

Tuỳ tình huống mà lựa, như tình huống chủ thớt đưa ra thì vừa canh đầu xe vừa canh gương chiếu hậu bên trái mà ra, bó cẩn thì các động tác làm chậm chậm thôi.

Ute

Xe hơi
Thường thì ngang thân người thì đánh lái, nhưng mỗi xe một khác, bán tải dài đuôi lắm nên ngang người mà đã đánh lái là chạm đuôi đới.
Chỉ cần cố gắng nhìn căn gương lựa vô lăng để khỏi quẹt đầu xe họ là được. Đi nhiều thành quen. Đầu tiến sát tường chút nếu cần thêm thì cài số lùi sát vào xe bên phải để mở cua.
Mà đi bán tải thì góc nhìn cao lắm sợ gì quệt.
Cụ mợ cần tập lùi tiến vào chuồng thì bỏ ra 30k gửi xe vào hầm các plaza tha hồ tập :))
Đúng là em phải tập. Bên em bãi đậu xe nhiều, tập thoải mái ko mất tiền mà em bị rén nên lúc nào cũng tìm chỗ vắng nhất để đậu nên rén càng rén cụ ạ 🙈

lan806

Xe tăng
Qua vai thì đánh lái, mới chưa quen thì hạ kính lái xuống nhìn qua gương ấy. Cẩn thận thì đặt chai nước rỗng gần đầu xe bên cạnh ấy.
Vài lần là quen ngay.

• Vodka