[Funland] Thoát nước bếp vào trong hộp kỹ thuật khu vệ sinh chung cư

namnth110306

Xe tải
Ơ hay, tự nhiên bql lại mua thêm việc giá sát chất lượng nước thải bếp nhà cư dân, định kỳ kt xem hệ thống tách mỡ có hiệu quả không, còn hoạt động không, mấy hôm nữa nhà khác cũng vậy thế là công việc tăng lên, lơ là kt, bị tắc một khúc nào đó do lý do khác, cư dân họp dơt thiết kế, bản vẽ hoàn công, chưa rõ nguyên nhân cụ thể thì cư dân nó cứ quy trách nhiệm cho bql, cđt. Nó không ngu đâu. Bản thân các hộ khác mà biết cđt đồng ý thì nó móc lên bằng chết nhé. Các nơi khác cũng vẫn đồng ý cho chuyển bếp nhưng bắt buộc phải có bể tách mỡ, phải dẫn nước thải về vị trí thoát đã tk và không được đục âm sàn nhé, phải tự hy sinh chiều cao do phải nâng nền nhé.

Stark88

Xe buýt
Em thì chắc chắn ưu tiên bếp gần cửa cho thông thoáng khô ráo. Bếp cho vào góc nhà âm mùi, ẩm thấp khó chịu lắm.
vâng cụ, cũng nhiều nhà giữ nguyen thiết kế này mà. Em chỉ ko ưng mỗi 3 vấn đề nên mới phải đổi, đó là:
- Bếp nhìn thẳng cửa phòng ngủ;
- Tủ bếp, tủ lạnh che kín ánh sáng vào phòng;
- Phòng khách nhìn vào cái nhà vệ sinh vô duyên :D

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
cám ơn cụ, cụ làm nghề thì quá hiểu vụ này rồi ạ. Quả thực là xét cho cùng cái nhà chỉ để chui ra chui vào là chính, nên bố trí thế nào chẳng đc. Em cũng sẽ tham khảo ý kiến của cụ, để xem nếu thay đổi thì cái được nhiều hơn hay là mất nhiều hơn :D . Nếu em đổi vị trí thì nói thật đc mỗi cái phòng khách rộng và thoáng hơn thôi.
Cụ up lại cái ảnh mặt bằng, kèm theo các vị trí hố thoát sàn, các vị trí hộp kỹ thuật em xem nào. Em nhớ mang máng là cụ chuyển sofa ra sát cửa sổ thoáng thì ko có chỗ cho kệ TV + vị trí bàn ăn hơi chướng.
Nếu cụ đã quyết làm thì lưu ý các khúc ngoặt ko dùng cút 90 độ nhé. Nên thay bằng 2 cái chếch 135 độ.

Stark88

Xe buýt
Ơ hay, tự nhiên bql lại mua thêm việc giá sát chất lượng nước thải bếp nhà cư dân, định kỳ kt xem hệ thống tách mỡ có hiệu quả không, còn hoạt động không, mấy hôm nữa nhà khác cũng vậy thế là công việc tăng lên, lơ là kt, bị tắc một khúc nào đó do lý do khác, cư dân họp dơt thiết kế, bản vẽ hoàn công, chưa rõ nguyên nhân cụ thể thì cư dân nó cứ quy trách nhiệm cho bql, cđt. Nó không ngu đâu. Bản thân các hộ khác mà biết cđt đồng ý thì nó móc lên bằng chết nhé.
Em đâu bảo họ ngu, em tôn trọng qui định của họ và muốn làm sao cho hồ sơ phù hợp để ko làm khó cho công việc của họ, các hộ khác biết thì sao ạ, đương nhiên cái Hồ sơ cấp phép của em là đạt yêu cầu mới đc làm thì móc em hay móc BQL làm sao :D. Em đã nói rồi, ở chung cư sự cố do ý thức sử dụng là chính, thế ở Chung cư người ta ko cho thuê chắc, mà người thuê ko nấu nướng rửa bát trong WC chắc.

namnth110306

Xe tải
Ơ hay, nấu nướng rửa bát ai bắt đc, cơ mà thiết kế, thi công còn nguyên trước mắt nhé, kể cả tắc vì lý do khác thì ban quản trị nó chả bắt đền đấy, nó k chịu chi kinh phí thông cống đâu. Nên cđt, bql nó sẽ k cho ai làm thế cả. Yên tâm đê, nhà nó bán rồi, nó thu đủ tiền rồi.

Stark88

Xe buýt
Cụ up lại cái ảnh mặt bằng, kèm theo các vị trí hố thoát sàn, các vị trí hộp kỹ thuật em xem nào. Em nhớ mang máng là cụ chuyển sofa ra sát cửa sổ thoáng thì ko có chỗ cho kệ TV + vị trí bàn ăn hơi chướng.
Nếu cụ đã quyết làm thì lưu ý các khúc ngoặt ko dùng cút 90 độ nhé. Nên thay bằng 2 cái chếch 135 độ.
Vâng em lại ko có bản Cad ở đây nên chưa chụp lại đc. Khi em chuyển Sofa ra sát ban công thì em sẽ phải xử lý cái bức tường đối diện, xây bịt cửa cũ và mở cửa ở vị trí sát nhà vệ sinh, khi đó em sẽ có đủ chỗ để kệ ti vi, còn bàn ăn thì để sát bức tường cạnh nhà vệ sinh thôi. Em chưa quyết làm vì các cụ đang khuyên ko nên ạ, nhưng nếu buộc làm thì cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em để lường trước các sự cố.

volcanoz

Xe tải
Em can cụ không nên. Em đi ngang sàn có 6m, đi ống phi 60 mà 3 tháng thông 1 lần đến mệt đây. Mà em đi chuẩn, xả vào đúng đường ống đc thiết kế nhé.
Em nghĩ xem lại cái xi phong bồn rửa đầu tiên.
Năm trc em có thay cái bàn bếp, ngẫu hứng nghe thằng thợ đá nói nên thay luôn cái chậu rửa hàn quốc gì đó đi kèm cái xi phông có đường ống to đùng nối với ống thoát phi 42. Sau 6 tháng tắc 1 lần, 6 tháng sau tắc tiếp lẫn nữa. Trong khi vẫn cái ống thoát phi 42 cũ dùng 7 năm chưa bao giờ biết tắc. E mới kiếm bộ xi phông đường ống nhỏ dùng đc 3 tháng đang chờ kết quả xem sao.

namnth110306

Xe tải
Mấy cái ông cđt mà gặp bàn bạc là một chuyện thôi, muốn đc làm thì phải có đơn từ, hồ sơ tk, phương án thi công, quan trọng nhất là lãnh đạo có tránh nhiểm ký. Phê đồng ý, có ý kiến chỉ đạo và đóng dấu đỏ nhé, mấy ông ks bql dự án, giám sát thi công k giải quyết đc đâu.

Stark88

Xe buýt
Ơ hay, nấu nướng rửa bát ai bắt đc, cơ mà thiết kế, thi công còn nguyên trước mắt nhé, kể cả tắc vì lý do khác thì ban quản trị nó chả bắt đền đấy, nó k chịu chi kinh phí thông cống đâu. Nên cđt, bql nó sẽ k cho ai làm thế cả. Yên tâm đê, nhà nó bán rồi, nó thu đủ tiền rồi.
Cụ nói đúng rồi đó :D , nấu nướng rửa bát ai bắt đc thì làm sao mà bắt đc em. Còn nói chuyện bắt đền á, thì hãy nói bằng văn bản có thẩm định của cơ quan nào có chức năng nhé chứ đừng nói bừa. Cụ muốn tranh luận thì em sẽ tranh luận với cụ đến cùng, còn muốn tìm giải pháp cùng em thì em cám ơn. (em nói nhỏ tí nhưng em ko làm phương án kiểu chí phèo này nhé: em thiết kế 1 cái chậu rửa tay cạnh bếp, còn chậu rửa bát em làm chỗ họ qui định, thế thì chỗ rửa tay kia em thích rửa cái gì thì rửa có làm sao, hồ sơ thiết kế vẫn chuẩn chứ gì :)) )

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Sợ nhất mấy ông kiểu này, bất chấp tất cả chỉ cần đạt mục đích của mình. Cc nói riêng và xh nói chung vận hành trên các nguyên tắc nhất định, có những nguyên tắc thuộc chuẩn mực kỹ thuật và có những nguyên tắc về đạo đức ứng xử. Với cách tư duy như chủ thớt thì nên ở nhà xây mặt đất, sẽ tương đối tự do trong những vấn đề này. Cc mà các hộ tự thay đổi đường thoát là tiềm ẩn rất nhiều rủi ro sau này. Đơn giản như thoát nước máy giặt vào đường thoát mái mà nhiều nhà dưới cũng dính hậu quả. Thực ra thì đường thoát bếp vào thoát sàn vs vẫn được nhưng nếu đường ống quá dài thì sẽ rủi ro cho chính chủ hộ. Không cđt nào cho chủ căn hộ xâm phạm vào hộp kỹ thuật, đó là nguyên tắc đảm bảo kiểm xoát kỹ thuật lâu dài sau này, hồ sơ hoàn công kỹ thuật mà khác với thực tế thì sau này có vấn đề gì thì ai gánh được trách nhiệm với tất cả các hộ dân khác. Chủ thớt nên tìm pa khác đừng đòi đục hộp kỹ thuật.

Stark88

Xe buýt
Em nghĩ xem lại cái xi phong bồn rửa đầu tiên.
Năm trc em có thay cái bàn bếp, ngẫu hứng nghe thằng thợ đá nói nên thay luôn cái chậu rửa hàn quốc gì đó đi kèm cái xi phông có đường ống to đùng nối với ống thoát phi 42. Sau 6 tháng tắc 1 lần, 6 tháng sau tắc tiếp lẫn nữa. Trong khi vẫn cái ống thoát phi 42 cũ dùng 7 năm chưa bao giờ biết tắc. E mới kiếm bộ xi phông đường ống nhỏ dùng đc 3 tháng đang chờ kết quả xem sao.
em cũng nghĩ thế, chứ ống 60 to thế cơ mà

thachnhung

Xe container
Họ sợ cụ bem hộp kỹ thuật ra thòi lòi mấy cái lỗi trong thi công và sợ nhất thợ nhà cụ không thạo mà bem luôn đường trục thì ông ký duyệt nghỉ luôn ấy chứ ;)) Như nhà cháu làm hẳn cái chậu rửa bát chân inox ở ngoài và cho chảy vào thoát sàn lô gia bố ông bql nào cấm dc :))

Stark88

Xe buýt
Sợ nhất mấy ông kiểu này, bất chấp tất cả chỉ cần đạt mục đích của mình. Cc nói riêng và xh nói chung vận hành trên các nguyên tắc nhất định, có những nguyên tắc thuộc chuẩn mực kỹ thuật và có những nguyên tắc về đạo đức ứng xử. Với cách tư duy như chủ thớt thì nên ở nhà xây mặt đất, sẽ tương đối tự do trong những vấn đề này. Cc mà các hộ tự thay đổi đường thoát là tiềm ẩn rất nhiều rủi ro sau này. Đơn giản như thoát nước máy giặt vào đường thoát mái mà nhiều nhà dưới cũng dính hậu quả. Thực ra thì đường thoát bếp vào thoát sàn vs vẫn được nhưng nếu đường ống quá dài thì sẽ rủi ro cho chính chủ hộ. Không cđt nào cho chủ căn hộ xâm phạm vào hộp kỹ thuật, đó là nguyên tắc đảm bảo kiểm xoát kỹ thuật lâu dài sau này, hồ sơ hoàn công kỹ thuật mà khác với thực tế thì sau này có vấn đề gì thì ai gánh được trách nhiệm với tất cả các hộ dân khác. Chủ thớt nên tìm pa khác đừng đòi đục hộp kỹ thuật.
cụ nói đúng hết ạ, thoát nước máy giặt mà chung với thoát sàn thì nhiều trường hợp nhà trên giặt quần áo nhà dưới sùi bọt xà phòng đầy ban công. Cũng vì em có mục đích của em, nhưng em cũng muốn ít sự cố cho cả tòa nhà nên em mới quyết định thoát đường ống dài ra tận ban công. Chứ em ko hề đục hộp kỹ thuật tí nào nhé, rủi do xảy ra thì bản thân nhà em chịu là chính.

Stark88

Xe buýt
Họ sợ cụ bem hộp kỹ thuật ra thòi lòi mấy cái lỗi trong thi công và sợ nhất thợ nhà cụ không thạo mà bem luôn đường trục thì ông ký duyệt nghỉ luôn ấy chứ ;)) Như nhà cháu làm hẳn cái chậu rửa bát chân inox ở ngoài và cho chảy vào thoát sàn lô gia bố ông bql nào cấm dc :))
đấy, em cũng chỉ dám cho vào thoát sàn lô gia, vì trục ống này to nên thoát yên tâm.

Thoát sàn là để thoát nước mưa, chảy thẳng ra mương máng của thành phố. Nước thải sinh hoạt thì phải qua xử lý, đủ tiêu chuẩn mới được xả ra. Cái này có quy định cụ chủ nhé.
Còn cái thoát bếp đang cao, cụ chụp ảnh lên xem thử xem có cách hạ cao độ được ko.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nó phải loanh quanh thế này này là tiện nhất. Thoát bếp đi cùng vào thoát lavabo trong vệ sinh luôn, xuyên tường là xong.

thngaylangthang

Xe ngựa
Đã là "chung" thì ko thể làm riêng, như thế ai qly đc :))